ESCAPE vs ECOSPORT

dtt

Xe đạp
Em thèm của lạ, muốn đổi Escape 2011. Nhưng đợi Escape 2013 (Kuga) không biết đến bao giờ. Hôm nọ ra Ford Nguyễn Xiển thấy EcoSport, leo lên ngồi thử. Cái đầu tiên gây thất vọng là TẦM NHÌN hạn chế hơn Escape. Thứ hai là KHOANG LÁI chật hẹp. Thứ ba là công suất MÁY yếu hơn. TÊN GỌI cũng "nhạt" hơn, không ý nghĩa bằng "Escape". Ngoài chuyện có thêm túi khí và một ít đồ chơi (rẻ tiền), chẳng biết EcoSport hơn Escape ở điểm gì?

Như vậy, xét về những yếu tố quan trọng của một phương tiện đi lại, EcoSport chán hơn Escape.
Hơn nữa, theo cá nhân em, những kẻ chọn mua Escape thường cá tính và khoáng đạt và chắc là sẽ khó để chấp nhận "chui" vào Ecosport với một mức giá tương đương!

Em mượn tạm lời kết của Autonet: "Nếu như thông tin Ford Việt Nam chính thức ngừng lắp ráp, nhập khẩu và phân phối Escape là có thực thì hy vọng cái tên Ford EcoSport sẽ là sự kế thừa xứng đáng (?) cho những thành quả được gây dựng bằng muôn vàn nỗ lực và cố gắng của đàn anh Escape. Theo một cuộc khảo sát do phóng viên Autonet tiến hành trong thời gian gần đây, sau khi xuất hiện thông tin Ford Việt Nam ngừng lắp ráp Escape thì số lượng người quan tâm, tìm kiếm về chiếc xe này bỗng tăng lên đột biến. Kèm theo đó là giá bán đối với xe cũ cũng đang nhích lên đáng kể.

Bởi vậy, cho dù (Escape có nghĩa là) "tẩu thoát" hay "giải thoát" thì có một điều chắc chắn rằng, sẽ còn rất lâu nữa, Ford Escape vẫn là một cái tên không thể không nhắc đến trong các cuộc mạn đàm về thị trường ôtô Việt Nam. Và những chiếc "Ếch" vẫn sẽ tiếp tục đồng hành cùng những người yêu quý nó trên khắp mọi nẻo đường..."

Mời các bác bóng bàn tiếp ạ!

Chỉnh sửa cuối:

volga3110

Xe buýt
Hai thằng khác hẳn nhau mà bác! Em cũng chẳng biết xếp nó vào dạng gì nữa? Suv compact ạ?

dtt

Xe đạp
Theo Wiki, em nó là MINI SUV bác ạ. Thế hệ đầu ra đời cách đây đúng 10 năm rồi, cũng chẳng mới mẻ gì. Đây ạ:

phanlong.mqmk

Xe đạp
Dự là nếu dòng minisuv ecosport ko thành công như mong muốn, chắc nhà 4 sẽ nhập ếch thế hệ mới về VN , tuy giá sẽ khó cạnh tranh vì chắc giá loanh quanh 1 tỷ

dtt

Xe đạp
Dự là nếu dòng minisuv ecosport ko thành công như mong muốn, chắc nhà 4 sẽ nhập ếch thế hệ mới về VN , tuy giá sẽ khó cạnh tranh vì chắc giá loanh quanh 1 tỷ
Em cũng dự (và mong!!!) thế.
Một số phân tích thói quen mua sắm cho thấy, cùng tầm giá thì nhiều người Việt sẽ chọn sedan một phần vì đi sedan tạo cảm giác "oách" hơn SUV.
Còn những kẻ "thực dụng", chơi SUV giá rẻ như Escape, có lẽ sẽ khó chấp nhận EcoSport như một giải pháp thay thế vì những nguyên nhân đã nêu.
Vậy EcoSport định nhằm vào phân khúc khách hàng nào đây?

Chỉnh sửa cuối:

trau keo

Xe tăng
Với diện tích và công năng sử dụng cũng chỉ như chào buổi sáng thì cái giá này là quá đắt, trừ phi cụ nào rủng rỉnh thì ok

baovit

Xe hơi
em thấy cai Ecosport nhìn như Terios ý cụ a.Làm sao bằng Escape được

thangvpro

Xe tải
Chưa ra và chưa bán rộng rãi thì thấy hứng
Lê xe rồi làm sao cảm giác thoáng đãng = ESC đc chứ
Xe ECO này ngắn đuôi nhìn trù trù kiểu j ý
Em vote cho ESC (y

Babolat12

Xe hơi
Nếu ford VN dừng dòng Escapr thì là 1 thất bại lớn

dtt

Xe đạp
Chỉnh sửa cuối:

scythe22

Xe hơi
Esc đời cũ ngon là vì cái giá, công dụng, máy móc của xe.

Nếu Esc mới về mà giá loanh quanh 700 ngót 800 thì còn có sức cạnh tranh, chứ tầm lên đến tiền "Tỏi" thì chưa chắc đã cạnh tranh lại được mấy con SUV, CUV cùng tầm tiền của Nhật, hoặc Hàn!

Còn cá nhân em đánh giá thì Ecosport phù hợp với một gia đình nhỏ gồm 4 người (2 lớn, 2 nhỏ), thỉnh thoảng về quê xa hay đi chơi xa. Đồ đạc hành lý để thoải mái hơn Sedan.

Đi loanh quanh thành phố tốt, dễ luồn lách, thỉnh thoảng vào đường hẹp tránh nhau mà phải leo lên vỉa hè thì cảm giác yên tâm hơn Sedan.

Thỉnh thoảng vào mùa mưa ngập lụt ở Hà Nội thì ko phải thuê người ủn như mấy em Sedan, vẫn có thể lao qua được! (Nhà em ở đoạn Thái Hà, Thái Thịnh nên rất thấm thía điều này!)

Máy chấm bé, phù hợp với đô thị ,Xăng cộ mà tiêu thụ tiết kiệm nữa thì ngon (Khả năng là tiết kiệm đôi chút vì máy 1.5)

Tóm lại là nếu mua để phục vụ gia đình thì thay vì mua Sedan e sẽ chọn Eco :D

scythe22

Xe hơi
...cũng như Honda VN dừng sx dòng Future I đời đầu: http://www.doisongphapluat.com/cong-nghe/the-gioi-xe/honda-future-i-xe-noi-dong-coi-da-a4241.html#.U3hKgigpcdU
Thế mới biết, lý thuyết (kinh doanh) là mầu xám, còn cây đời (thị trường) mãi mãi xanh tươi!

Cụ ơi em nghĩ cái này chỉ mang tính chất PR cho hội buôn xe thôi ạ!

FuI này thì em thấy vẫn còn nhiều người dân sử dụng nó như công cụ lao động hàng ngày chứ ko phải đến độ "hot" như trong bài PR trên!

Còn nếu coi nó như một xe cổ để sưu tầm thì càng ko phải, giả như 20 năm nữa chắc chả ai đi mua cái xe Getz, hay Morning về để cho vào bộ sưu tập cả!

Với 30 triệu hiện nay thì mua được rất rất nhiều xe hơn một cụ già FuI 13"0" tuổi!

Càng ngày xã hội càng phát triển, xu thế mọi thứ đều thay đổi như xã hội, nhận thức, thời trang, phong cách, công nghệ! Nếu chúng ta chúng ta cứ giữ những sản phẩm cũ, không chịu mua sản phẩm mới thì sẽ đi ngược lại với xu hướng xã hội.

dtt

Xe đạp
Esc đời cũ ngon là vì cái giá, công dụng, máy móc của xe.
...Tóm lại là nếu mua để phục vụ gia đình thì thay vì mua Sedan e sẽ chọn Eco :D
Em đồng ý với bác, tuy nhiên, để "thỉnh thoảng về quê xa hay đi chơi xa" thì cũng chỉ trong bán kính 50km đổ lại may ra mới chịu được.
Vì sợ bí.
Em chạy Fiesta vài lần, mới đi được khoảng 50km đã muốn xuống để... thở. Có lẽ Eco cũng chẳng khá hơn là bao!

dtt

Xe đạp
Cụ ơi em nghĩ cái này chỉ mang tính chất PR cho hội buôn xe thôi ạ!

Càng ngày xã hội càng phát triển, xu thế mọi thứ đều thay đổi như xã hội, nhận thức, thời trang, phong cách, công nghệ! Nếu chúng ta chúng ta cứ giữ những sản phẩm cũ, không chịu mua sản phẩm mới thì sẽ đi ngược lại với xu hướng xã hội.
Em cũng đồng ý với bác, nhưng nếu chỉ để "không đi ngược lại với xu hướng xã hội" mà người tiêu dùng Việt phải mua Eco bằng giá với Esc thì có lẽ cũng không nên, bác nhỉ?

scythe22

Xe hơi
Em cũng đồng ý với bác, nhưng nếu chỉ để "không đi ngược lại với xu hướng xã hội" mà người tiêu dùng Việt phải mua Eco bằng giá với Esc thì có lẽ cũng không nên, bác nhỉ?
Em nghĩ là giá Eco đâu có bằng được Esc ạ?

Nếu là cùng năm SX thì Esc có khi còn đắt hơn nhiều ấy chứ (Esc mà nhập full thì còn chát lắm nữa ạ).

Eco chỉ bằng giá với Esc cũ thôi!

Còn cái ý em nói ở bài trên là cho trường hợp xe FuI cụ ạ, nó cách nhau những 13 năm cơ mà! Esc với Eco nó đâu có cách nhau nhiều thế!

Nếu tính một mẫu xe 5 năm thay đổi một lần thì tính đến 13 năm là ra được 2 mẫu rưỡi rồi, nó giống với việc bây giờ mà mua Iphone 3gs thay vì Iphone5 (em chưa dám nói đến 5s) ý ạ!

"VD bây giờ con Esc đời 2000-2003 mà bán bây bằng giá của thời bấy giờ thì phỏng cụ có mua ko ạ?" (Em cũng chả biết thời đấy Esc giá bao nhiêu nữa)

Chỉnh sửa cuối:

scythe22

Xe hơi
Đánh giá tổng thể thì em thấy:

Esc cũ với Eco mới cũng giống như:

FF cũ với FFi mới, Civic cũ với City mới, Altis cũ với Vios mới, Elantra cũ (Avante) với Accent mới

Có người bán cái cũ đi mua cái mới thì bị gọi là xuống đời (Xuống ở đây có nghĩa là dòng xe thấp hơn), có người thì bảo là lên đời (Lên ở đây có nghĩa là đời mới hơn). Mỗi người một suy nghĩ.

Ai phù hợp và quen thế nào thì chấp nhận cái đó

Còn Eco thì phải để thời gian và thị trường quyết định giá trị thực tế của nó ở đâu thì mới chính xác được!

Chỉnh sửa cuối:

ngugat

Xe tải
Em vẫn chạy Ech thôi, ngồi chờ Kuga có về VN không, giá cao quá thì em vẫn trung thành với Ech xlt thôi ạ

Moi-Mua-Xe

Xe máy
Em vẫn kết esc, rộng rãi mát mẻ, chở baby đi chẳng bao giờ thấy chúng nó say. Lên xe khác xịn mà chúng noa say bí tỉ.