Ép dẻo đăng ký xe,

azzA

Xe tải
Em chào các bác,
Lúc trước em có ép dẻo cái giấy đăng ký xe rồi, và từ đó đến giờ chưa gặp xxx lần nào, các bác cho em hỏi là giấy đăng ký xe bị ép dẻo thì có được xxx chấp nhận không ? Nếu không được thì điều luật cụ thể nào chỉ ra điều đó, em vẫn đi đăng kiểm bình thường với đăng ký này.
Rượu em đang sẵn chờ các bác!

volga1990

Xe tăng
Chả sao cả, em cũng ép, xxx xem giấy tờ em cũng không thấy nói gì

kdta

Xe đạp
sao phải xoắn hả bác?em gặp mấy lần xxx k thấy bảo j cả?hyhy

fortress

Xe tải
Ép dẻo cũng chả sao đâu cụ ạ. Nhưng em có kinh nghiệm thế này: Thực chất của việc ép bảo vệ là để chống nước và chống tách lớp, vì vậy đăng ký và bằng lái xe em lấy cuộn băng keo trong loại nhỏ dán gập mép vòng quanh chu vi bằng và đăng ký. chống được cả hai hiểm họa kia mà không ảnh hưởng đến phần "thịt" của bằng và ĐK. Hy vọng vài năm nữa bằng và ĐK làm bằng nhựa plastic, khỏi phải lăn tăn ép hay không ép

dongkijote

Xe điện
Một số tổ chức như ngân hàng, công an hành chính không chấp nhận chứng minh thư ép dẻo thôi, có lý của nó. Bằng lái thì chưa tổ chức nào thắc mắc gây khó.

azzA

Xe tải
Ép dẻo cũng chả sao đâu cụ ạ. Nhưng em có kinh nghiệm thế này: Thực chất của việc ép bảo vệ là để chống nước và chống tách lớp, vì vậy đăng ký và bằng lái xe em lấy cuộn băng keo trong loại nhỏ dán gập mép vòng quanh chu vi bằng và đăng ký. chống được cả hai hiểm họa kia mà không ảnh hưởng đến phần "thịt" của bằng và ĐK. Hy vọng vài năm nữa bằng và ĐK làm bằng nhựa plastic, khỏi phải lăn tăn ép hay không ép
Cách của bác cũng hay, nhưng mà cái đăng ký của em hay đút trong ví để túi quần sau, nếu không bọc kín thì nó cũng nhanh nhàu nát lắm ah

azzA

Xe tải
Một số tổ chức như ngân hàng, công an hành chính không chấp nhận chứng minh thư ép dẻo thôi, có lý của nó. Bằng lái thì chưa tổ chức nào thắc mắc gây khó.
Chuẩn bác ah, lý do không chấp nhận CMT ép dẻo là do khi CA ép plastic CMT thì họ có đưa vào những dấu hiệu bảo vệ ở ngoài rìa mép, nếu mình ép dẻo thì che mất nó hoặc thậm chí có người còn cắt rìa plastic đi nên mất dấu hiệu bảo vệ đó nên không được CA chấp nhận (đây là em được nghe giải thích từ cán bộ khi đi làm hộ chiếu ở Trần Hưng Đạo, với trường hợp này thì người làm hộ chiếu phải về phường xin xác nhận của CA Phường để thay thế cho cái CMT đó).
Và em cũng mới chỉ biết được trường hợp duy nhất CMT có dấu hiệu bảo vệ ở rìa plastic và không được CA chấp nhận khi ép dẻo và cũng chưa biết điều luật cụ thể nào qui định

Chỉnh sửa cuối:

balongo5

Xe tải
CMT Cụ cứ ép dẻo vô tư đi ( Tuyệt đối không được ép lụa ) . Khi ép , Cụ cứ bảo mấy chú thợ lăn nhiều lần vào . Đến khi nào dấu nổi đã dập trước ở ảnh hiện lên là được ( Cụ cứ vuốt tay lên mặt ảnh là cảm nhận thấy ngay mà ) . Người ta căn cứ vào cái dấu nổi đấy Cụ ah ! chứ mép của CMT không có cái gì đâu .

Chỉnh sửa cuối:

azzA

Xe tải
CMT Cụ cứ ép dẻo vô tư đi ( Tuyệt đối không được ép lụa ) . Khi ép , Cụ cứ bảo mấy chú thợ lăn nhiều lần vào . Đến khi nào dấu nổi đã dập trước ở ảnh hiện lên là được ( Cụ cứ vuốt tay lên mặt ảnh là cảm nhận thấy ngay mà ) . Người ta căn cứ vào cái dấu nổi đấy Cụ ah ! chứ mép của CMT không có cái gì đâu .
Đấy là em nghe trực tiếp cán bộ làm Hộ chiếu giải thích thế cụ ah, còn mép của CMT có cái gì không thì em chiệu

nguvango

Xe buýt
Đấy là em nghe trực tiếp cán bộ làm Hộ chiếu giải thích thế cụ ah, còn mép của CMT có cái gì không thì em chiệu
Chứng minh thư được ép loại nhựa do Bộ Công an sản xuất. Loại nhựa này có gắn ký hiệu bảo mật để chống làm giả. Khi người dân ép thêm loại nhựa khác vào sẽ làm mất ký hiệu bảo mật này -> CMT không ép dẻo, ép lụa hay ép gì cả.

Các loại giấy tờ khác ép vô tư.

taplai tapdi

Xe tăng
Mình ép dẻo nhưng ko để mất dấu nổi giáp lai giữa ảnh giấy tờ là OK , ko có dấu nổi là dán ảnh khác , người ta phòng thế.

nguvango

Xe buýt
Chứng minh thư ép dẻo lại không còn giá trị

TP - Dịch vụ “ép dẻo” các loại giấy tờ như chứng minh nhân dân, giấy phép lái xe... đang rộ lên. Tuy nhiên rắc rối bắt đầu xảy ra khi một số người xuất trình CMND đã được “ép dẻo” lại để làm thủ tục với một số cơ quan chức năng.

Chỉ với một chiếc máy phát điện công suất nhỏ, một chiếc máy ép plastic, vài tập giấy nhựa dẻo và một số dụng cụ nhỏ gọn khác... là người làm dịch vụ đã có ngay một “cửa hàng ép dẻo di động” kéo đi khắp các phố phường hành nghề.

Giá bình quân cho mỗi chiếc CMND được “ép dẻo” là 5.000 đồng, ép lụa khoảng 7.000 đồng. Hầu hết những người làm dịch vụ này là người ngoại tỉnh, và họ “quảng cáo” ép dẻo theo kiểu Hàn Quốc, giữ độ bền gần như vĩnh cửu cho các loại giấy tờ, văn bằng.

Trên thực tế, những giấy tờ được “ép dẻo” đúng là có độ bền cao. Các loại giấy tờ trở nên mềm, dẻo hơn rất nhiều so với ép plastic thông thường, dù bị bẻ gập lâu ngày cũng không bị bong lớp nhựa ép.

Tuy nhiên rắc rối bắt đầu xảy ra khi một số người xuất trình CMND đã được “ép dẻo” để làm thủ tục với một số cơ quan chức năng, ví như một số ngân hàng, làm thủ tục xin cấp hộ chiếu để xuất nhập cảnh...

Trao đổi với Tiền phong chiều 3/1, một Trưởng phòng thuộc Cục Cảnh sát quản lý hành chính về TTXH (C13) Bộ Công an đã xác nhận thông tin trên.
Với những chiếc CMND đã không may bị hỏng do “ép dẻo”, cách tốt nhất là người dân nên đi làm thủ tục xin cấp CMND mới.

Ông này cho biết, giấy CMND đã được ép loại nhựa do Bộ Công an sản xuất. Loại nhựa này có gắn ký hiệu bảo mật để chống làm giả. Khi người dân ép thêm loại nhựa khác vào CMND sẽ làm mất ký hiệu bảo mật này. Nếu đưa vào giám định hoặc soi trên máy, những chiếc CMND đã “bị ép dẻo” có thể sẽ trở thành những chiếc... CMND giả, và vì vậy một số cơ quan đã không chấp nhận khi người dân xuất trình CMND đã bị “ép dẻo”...

Tuy nhiên, một số giấy tờ không do Bộ Công an cấp như giấy phép lái xe, các loại văn bằng... sẽ không ảnh hưởng bởi việc “ép dẻo”, do những giấy tờ này không sử dụng nhựa ép có gắn ký hiệu bảo mật.

Cũng theo cán bộ trên, cách đây mấy năm, C13 từng ra thông báo, yêu cầu các cửa hiệu làm dịch vụ ép plastic không nhận ép CMND. Tuy nhiên, có thể do thiếu hiểu biết và vì lợi nhuận nên một số người làm dịch vụ vẫn nhận ép CMND.

Hiện Bộ Công an cũng đang xúc tiến triển khai dự án “Sản xuất, cấp và quản lý CMND” theo mẫu mới, trên dây chuyền công nghệ hiện đại; trong đó sẽ khắc phục nhược điểm về độ bền, cũng như nâng cao tính bảo mật hơn nữa đối với CMND.

Công Minh

Nguồn: http://www.tienphong.vn/Thoi-Su/71866/Chung-minh-thu-ep-deo-lai-khong-con-gia-tri.html

huyphungtk

Xe tăng
Em thì em ép tất :))

Gau_beo

Xe máy
Bằng lái và CMT em đều ép mỗi ĐK để trong xe nên không ép.

Kenket

Xe điện
Tốt nhất là không ép dẻo, gặp xxx khó tính là nó vặn vẹo phức tạp lắm.

Meo Thamlam

Xe lăn
Website
www.cognotiv.vn
Bác ép trùm ra ngoài, thì không sao, còn bóc lớp nylon nguyên bản mà ép dẻo thì mới không còn giá trị !

azzA

Xe tải
Bác ép trùm ra ngoài, thì không sao, còn bóc lớp nylon nguyên bản mà ép dẻo thì mới không còn giá trị !
Theo thông tin của cụ nguvango thì CMT ép trùm cũng ko đc cụ ah, còn các giấy tờ không thuộc bộ CA cấp thì ép các loại thoải mái

hatrung248

Xe máy
hic hic, em ép hết các loại giấy tờ như thế rồi, làm thế nào nhở :--s