Em vừa mua Mazda Premacy, nhờ các cụ tư vấn bảo dưỡng ạ?

laptop88.vn

Xe buýt
Chào các cụ!

Em vừa mua em Mazda Premacy đời 2002 đã chạy 15 vạn. Giờ em muốn bảo dưỡng em nó cho ngon thì cần phải thay những gì ạ? Em muốn phòng bệnh hơn chữa bệnh và đề cao sự an toàn nên em lên đây xin cao kiến của các cụ ạ.

Xe trước khi mua thì e có nhờ người quen đi cùng check máy móc nguyên bản chưa làm gì, đi rất ù cụ ấy tư vấn thay mấy cục cao su chân máy, dầu nhớt và lọc dầu các kiểu. Lốp láp cụ ấy bảo còn tốt chưa phải thay. Ngoài ra không thấy bảo e nên thay thêm gì nhưng em đọc trên này thì thấy các cụ khi bảo dưỡng định kì có thay khá nhiều thứ. Rất mong nhận được lời khuyên của các cụ ạ. Em xin chân thành cảm ơn.

Xe chở rác

Xe tải
Theo em cụ cứ đi cho quen xe tầm 1-2 tháng đã, vừa đi vừa nghe và cảm nhận. Cụ nên giao lưu với những cụ cùng dòng xe này để trải nghiệm hơn về em nó ( Phải đi 2-3c khác nhau). Lúc đó cụ cũng chẳng cần hỏi ai nữa đâu :)). Cái gì cần làm thì hẵng làm, đừng để các gara ko hiểu em nó chăn và luộc mình. Xe Nhật cũng qua hơn 10 năm nên cái gì cũng cần phải làm hết nếu đã xác định tổng thể. Cứ cái gì gần hỏng mà ko còn tái sd đc thì cụ hãy nên thay. Em mua gần 1 năm cũng đời xe như cụ 2002, mới đầu về cũng có những băn khoăn như cụ, nhưng em cứ liều đi và thấy sự liều đó cũng hay - em chỉ thay dầu máy, dầu số và để ý nước làm mát, thay 4 quả lốp Mit đi cho nó đỡ ù và ồn. Đến giờ em mang xe ra mấy gara cũng chưa ai nói em cần phải thay cái gì , chỉ nói: Con này chạy vẫn ngon lắm :)). Quan trọng là cụ phải trải nghiệm - cảm nhận - yêu và quan tâm đến em nó. Chúc cụ sáng suốt với những qđ của mình.

Lam_Tuong

Xe hơi
Theo em cụ cứ đi cho quen xe tầm 1-2 tháng đã, vừa đi vừa nghe và cảm nhận. Cụ nên giao lưu với những cụ cùng dòng xe này để trải nghiệm hơn về em nó ( Phải đi 2-3c khác nhau). Lúc đó cụ cũng chẳng cần hỏi ai nữa đâu :)). Cái gì cần làm thì hẵng làm, đừng để các gara ko hiểu em nó chăn và luộc mình. Xe Nhật cũng qua hơn 10 năm nên cái gì cũng cần phải làm hết nếu đã xác định tổng thể. Cứ cái gì gần hỏng mà ko còn tái sd đc thì cụ hãy nên thay. Em mua gần 1 năm cũng đời xe như cụ 2002, mới đầu về cũng có những băn khoăn như cụ, nhưng em cứ liều đi và thấy sự liều đó cũng hay - em chỉ thay dầu máy, dầu số và để ý nước làm mát, thay 4 quả lốp Mit đi cho nó đỡ ù và ồn. Đến giờ em mang xe ra mấy gara cũng chưa ai nói em cần phải thay cái gì , chỉ nói: Con này chạy vẫn ngon lắm :)). Quan trọng là cụ phải trải nghiệm - cảm nhận - yêu và quan tâm đến em nó. Chúc cụ sáng suốt với những qđ của mình.
cụ này phán chuẩn quá, xe 13tuoi rồi nếu đã xdinh thay thì vô cùng vô biên lắm cụ ơi

moonlife

[Tịch thu bằng lái]
Ủn cho cụ vì e cũng nhu cầu y hệt