[Funland] Em muốn hỏi về hoàn thuế VAT

komouse

Xe hơi
Bên công ty em làm logistic dịch vụ cho các đối tác là công ty chế xuất, VAT của họ 0%. Khi làm dịch vụ cho họ, bên em phải chi hộ và đóng phí 10% VAT cho nhà nước, phí vận tải hàng chẳng hạn. Ví dụ 100k, VAT bên em bị chịu là 10k. Khi quyết toán, đối tác chỉ thanh toán 100k, 10k VAT của em nhà nước thu nên bên em đọng cái VAT này nhiều quá-vì ít hoá đơn đầu ra, đầu ra cho toàn chế xuất thôi, họ là 0%. Giờ bên em muốn hoàn thuế này, các cccm nào biết cho em xin chút kinh nghiệm với. Em cảm ơn cccm đã đọc bài ạ!

LinhNguyen19

[Tịch thu bằng lái]
mình cũng là 1 người làm về lĩnh vực xnk đây. Mình thấy như các bên cung cấp dịch vụ logistics cho mình, một là họ sẽ ép mình phải lấy hoá đơn, 2 là họ sẽ thu 110k cả tiền dịch vụ + Vat mà k xuất hđon nếu khách k cần VAT. Nhưng sao khách bên bạn lại k thấy hđơn nhỉ, vì đó là chi phí công ty mà k lấy thì uổng và vô lý nhỉ

gotoancau

Xe buýt
Bên công ty em làm logistic dịch vụ cho các đối tác là công ty chế xuất, VAT của họ 0%. Khi làm dịch vụ cho họ, bên em phải chi hộ và đóng phí 10% VAT cho nhà nước, phí vận tải hàng chẳng hạn. Ví dụ 100k, VAT bên em bị chịu là 10k. Khi quyết toán, đối tác chỉ thanh toán 100k, 10k VAT của em nhà nước thu nên bên em đọng cái VAT này nhiều quá-vì ít hoá đơn đầu ra, đầu ra cho toàn chế xuất thôi, họ là 0%. Giờ bên em muốn hoàn thuế này, các cccm nào biết cho em xin chút kinh nghiệm với. Em cảm ơn cccm đã đọc bài ạ!
Công ty cụ không có kế toán à?

komouse

Xe hơi
Bên em có nhưng kế toán non trong mấy vấn đề này quá. Em cũng có hỏi các công ty kế toán mà họ không dám nhận ạ.

raisomoon

Xe tăng
Cụ cộng dồn lại, nếu quyết toán quý mà ít quá cứ chuyển qua kỳ sau. Bao giờ >300 triệu thì mới hoàn được. Nói chung cái khoản này bên nào làm với FDI thì mệt phết. Em còn 1 món từ 2017 khá tiền(mấy tỷ) mà năm đó lại không cho hoàn trực tiếp, cứ phải để đó khấu trừ dần mới oải cơ.

komouse

Xe hơi
mình cũng là 1 người làm về lĩnh vực xnk đây. Mình thấy như các bên cung cấp dịch vụ logistics cho mình, một là họ sẽ ép mình phải lấy hoá đơn, 2 là họ sẽ thu 110k cả tiền dịch vụ + Vat mà k xuất hđon nếu khách k cần VAT. Nhưng sao khách bên bạn lại k thấy hđơn nhỉ, vì đó là chi phí công ty mà k lấy thì uổng và vô lý nhỉ
Chắc bạn mới làm nên chưa rõ thôi. Nhiều khi vận tải họ thu 110k nhưng mình chỉ lấy đối tác tối đa 100k, lãi ở dịch vụ khác ạ. Nếu lấy đủ 110k thì họ không dùng mình nữa.

komouse

Xe hơi
Cụ cộng dồn lại, nếu quyết toán quý mà ít quá cứ chuyển qua kỳ sau. Bao giờ >300 triệu thì mới hoàn được. Nói chung cái khoản này bên nào làm với FDI thì mệt phết. Em còn 1 món từ 2017 khá tiền(mấy tỷ) mà năm đó lại không cho hoàn trực tiếp, cứ phải để đó khấu trừ dần mới oải cơ.
Em cũng bị đọng VAT này ngót 2T rồi cụ à. Hỏi các bên kế toán mà họ không dám nhận.

raisomoon

Xe tăng
Em cũng bị đọng VAT này ngót 2T rồi cụ à. Hỏi các bên kế toán mà họ không dám nhận.
Kinh nghiệm của em là cụ kêu kế toán lên gặp cán bộ thuế nhờ hướng dẫn thủ tục hoàn thuế. Hồi xưa em cũng thuê 1 cty dịch vụ kiếm toán hỗ trợ kế toán của mình làm - theo cách này tốn kém hơn nhiều vì cụ cũng phải chi. Nói chung 2 tỷ thì xứng đáng để làm rồi, cụ kêu kế toán đi hoặc hỏi xem ai có kinh nghiệm thì hướng dẫn giúp cho. Lần đầu thì khá vất vả, nhưng nếu làm thường xuyên với FDI thì kiểu gì cũng phải làm ko bị chôn vốn hết trong đó

V Dzung

Xe hơi
Hoàn thuế GTGT bây giờ khó hơn trước, nên các bên kế toán phải khảo sát hồ sơ để đảm bảo cụ có đủ điều kiện để hoàn không, nên sẽ mất nhiều time.

komouse

Xe hơi
Vâng. Em cám ơn cụ tư vấn. Kế toán bên em lên hỏi thì vừa nhìn thấy cán bộ thuế đã sợ. Chị ý bảo 1 tỷ VAT thì mới lên gặp chị(mà mình thì 2 tỷ) sợ quá chẳng dám nói gì với chị ý ạ. Bên cụ đã làm chưa?

komouse

Xe hơi
Kinh nghiệm của em là cụ kêu kế toán lên gặp cán bộ thuế nhờ hướng dẫn thủ tục hoàn thuế. Hồi xưa em cũng thuê 1 cty dịch vụ kiếm toán hỗ trợ kế toán của mình làm - theo cách này tốn kém hơn nhiều vì cụ cũng phải chi. Nói chung 2 tỷ thì xứng đáng để làm rồi, cụ kêu kế toán đi hoặc hỏi xem ai có kinh nghiệm thì hướng dẫn giúp cho. Lần đầu thì khá vất vả, nhưng nếu làm thường xuyên với FDI thì kiểu gì cũng phải làm ko bị chôn vốn hết trong đó

RONGHT

Xe buýt
Hoàn thuế thì kế toán phải biết làm chứ cụ, cứ làm online bình thường. Nhưng thuế hoàn phải trên 300tr mới làm được nhé.

Ga_son

Xe điện
cụ cứ bảo nó làm đúng thủ tục, việc j phải sợ cứ hơn 300tr là làm thủ tục hoàn thuế đc rồi (xuất khẩu). làm đúng thủ tục là được hoàn không có j phải ngại, khiếp nợ đọng 2 củ to mà ko thèm làm đọng vốn nhiều quá.

raisomoon

Xe tăng
Vâng. Em cám ơn cụ tư vấn. Kế toán bên em lên hỏi thì vừa nhìn thấy cán bộ thuế đã sợ. Chị ý bảo 1 tỷ VAT thì mới lên gặp chị(mà mình thì 2 tỷ) sợ quá chẳng dám nói gì với chị ý ạ. Bên cụ đã làm chưa?
Họ khè cụ thôi, số được hoàn >300 triệu là cụ hoàn được rồi. Có thể hoàn qua 1 cửa, nếu cá bộ thuế từ chối thì cụ cứ bảo sẽ nộp qua 1 cửa, trong thời hạn 7 ngày họ phải trả lời. Nhưng cái chính là như thế nó khó chịu rồi hành cho cũng mệt. Nên nói chuyện trước với cán bộ QL thuế. Vì cụ hoàn lần đầu nên chắc chắn là Kiểm trước hoàn sau, từ kỳ sau cụ có thể Hoàn trước kiểm tra sau sẽ nhàn hơn.

V Dzung

Xe hơi
làm gì có chuyện đó, cứ trên 300 triệu là được quan trọng hồ sơ đầu vào, đầu ra của cụ phải ngon, nếu không ngon có khi bị truy thu thuế GTGT 10%, VS phạt hành vi kê khai sai 20% giá trị kê khai nên kế toán sợ cũng nên. em trước kia cũng chuyên tư vấn lĩnh vực này thường sẽ mất khoảng 3%-8% giá trị cụ định hoàn. nếu cụ thích thuê tư vấn e sẽ giới thiệu cho cụ cho tin cậy hoàn được tiền về rồi mới lấy phí.

kinhcao

Xe buýt
Cụ bốc máy lên gọi cho cán bộ thuế quản lý công ty cụ ấy, không đâu dễ hơn.
Họ sẽ tư vấn cho cụ mọi vấn đề, quan trọng là cái tỷ lệ cụ nhé!

Ga_son

Xe điện
Cụ bốc máy lên gọi cho cán bộ thuế quản lý công ty cụ ấy, không đâu dễ hơn.
Họ sẽ tư vấn cho cụ mọi vấn đề, quan trọng là cái tỷ lệ cụ nhé!
cụ không nên tư vấn kiểu này, tiền hoàn thuế là tiền của doanh nghiệp ko phải ăn cắp ăn trộm ai mà phải nhìn trước ngó sau, làm đúng thủ tục và đúng luật thì ko phải ngại, còn làm sai luật dù có chi thì vẫn ăn phạt như thường.

minhkhang1520

Xe đạp
nếu ko có doanh thu nội địa, 100% doanh thu xuất cho đơn vị chế xuất này (đơn vị này phải ở trong khu chế xuất và có giấy chứng nhận mới đc vat 0% ) nhé thì cứ vat đầu vào từ 300 trở lên trong 1 tháng or 1 quý Chuyên kỳ sau thì sẽ đc hoàn (nên để 1 năm hoàn 1 lần) và phải đảm bảo khi gưi hs hoàn, hđ phải chuẩn, đầy đủ và bên bán đã thanh toán hết nhé
còn nếu có cả doanh thu nội địa nữa thì cụ phải thuê kế toán rồi kêu kế toán lên chi cục thuế nơi quản lý hỏi họ để họ hướng dẫn cách tính nhé nhưng cũng phải đảm bảo sau khi tính thì vẫn còn âm từ 300tr trở lên và ko đc vượt quá 10% dt xk (cụ đọc điều 4 tt 130 /2016/tt-btc)

komouse

Xe hơi
Họ khè cụ thôi, số được hoàn >300 triệu là cụ hoàn được rồi. Có thể hoàn qua 1 cửa, nếu cá bộ thuế từ chối thì cụ cứ bảo sẽ nộp qua 1 cửa, trong thời hạn 7 ngày họ phải trả lời. Nhưng cái chính là như thế nó khó chịu rồi hành cho cũng mệt. Nên nói chuyện trước với cán bộ QL thuế. Vì cụ hoàn lần đầu nên chắc chắn là Kiểm trước hoàn sau, từ kỳ sau cụ có thể Hoàn trước kiểm tra sau sẽ nhàn hơn.
Vâng. Ý em là kế toán bên em bị khè ạ. Em cám ơn cụ!

kinhcao

Xe buýt
cụ không nên tư vấn kiểu này, tiền hoàn thuế là tiền của doanh nghiệp ko phải ăn cắp ăn trộm ai mà phải nhìn trước ngó sau, làm đúng thủ tục và đúng luật thì ko phải ngại, còn làm sai luật dù có chi thì vẫn ăn phạt như thường.
Thì đương nhiên tiền này là của doanh nghiệp, tuy nhiên cụ thớt chưa có kinh nghiệm trong việc này thì cụ ấy phải thuê tư vấn ở ngoài cũng phải 5-7% cái số được hoàn mà vẫn khó khan.
Thuê luôn cán bộ thuế có phải hay hơn không, từ lần sau kế toán cứ thế mà làm.