[Funland] Em hỏi về tiêm phòng cho người lớn

Hongcom

Xe hơi
Em cần nhờ các cụ tư vấn về tiêm chủng. Chẳng là theo như cụ nhà em bảo thì từ bé đến giờ em chưa đi tiêm phòng, tiêm chủng gì bao giờ (hoặc có thể có mà các cụ ko nhớ). Có duy nhất một lần em bị chó cắn phải đi tiêm phòng dại. Mà giờ em thấy các loại dịch bệnh phát triển ghê quá, vậy nên em muốn được đi tiêm phòng như F1 bây giờ (tiêm phòng viêm não, sởi, lao, ho gà, uốn ván,...), nói chung là tiêm ngừa đc cái gì thì hay cái đấy. Vậy các cụ cho em hỏi là năm nay em 30 tuổi rồi thì còn tiêm được gì nữa không và tiêm ở đâu ạ. Em cảm ơn các cụ nhiều!

Shortgun

Xe máy
Cụ lên ngay 1A Hàng Bài ấy, tiêm dịch vụ, thôi thì đủ cả người lớn và trẻ con. Người lớn em thấy tiêm viêm gan B, ..

Đường bộ

Xe điện
Có mấy nơi: 143 Lò Đúc và 178 Nguyễn Chí Thanh ạ.

hgb

Xe container
Em cần nhờ các cụ tư vấn về tiêm chủng. Chẳng là theo như cụ nhà em bảo thì từ bé đến giờ em chưa đi tiêm phòng, tiêm chủng gì bao giờ (hoặc có thể có mà các cụ ko nhớ). Có duy nhất một lần em bị chó cắn phải đi tiêm phòng dại. Mà giờ em thấy các loại dịch bệnh phát triển ghê quá, vậy nên em muốn được đi tiêm phòng như F1 bây giờ (tiêm phòng viêm não, sởi, lao, ho gà, uốn ván,...), nói chung là tiêm ngừa đc cái gì thì hay cái đấy. Vậy các cụ cho em hỏi là năm nay em 30 tuổi rồi thì còn tiêm được gì nữa không và tiêm ở đâu ạ. Em cảm ơn các cụ nhiều!
Nếu cụ (chắc là mợ) chưa bị thủy đậu, sởi, Quai bị, Rubella thì nên tiêm để tránh bị nhiễm rồi lây cho F1. Có thể tiêm phòng uốn ván, viêm gan B, tháng 9 hàng năm thì tiêm phòng cúm.
VNNB thì trẻ em hay bị nhưng chả hiểu sao năm nay có 3 người lớn bị dính rất nặng, cũng chưa thấy khuyến cáo người lớn tiêm phong VNNB.

Laila Ali

Xe tải
Nhà em hay ra Safo Lò Đúc nhưng mà dạo này cũng thấy bị chê. Lớn giờ em chỉ tiêm cúm 1 năm 1 lần, cơ mà dịch bùng em vẫn dính cúm cụ ạ. Chắc cụ lên trên đó họ tư vấn cho cụ đầy đủ

DriveForFun

Xe hơi
Cụ ra chỗ Trần Bình ý, ở đó tiêm hết tất cả cho người lớn và trẻ con, người lớn thường là tiêm viêm gan B và cúm thôi là ổn cụ ạ

Tba.hanoi

Xe tải
Em có địa chỉ cả 3 miền http://thanhbinhauto.com
Website
thanhbinhauto.com
Chả rõ Cụ tiêm chưa?
Em xin đưa cho Cụ các loại VX cần nhé
1. Viêm gan B: Cụ cần xét nghiệm có nhiễm Virus VGB trước khi tiêm. Nếu có HBsAg (+) thì không tiêm VX nữa, mà xin tư vấn tránh lây truyền cho người xung quanh, hàng năm đi khám kiểm tra chức năng gan.
Nếu HBsAg(-) thì tiêm VX phòng bênh viêm gan B
2. VX Sởi, quai bị, RUbella: tiêm 2 mũi cách nhau 1-3 năm
3. Thủy đậu: tiêm 2 mũi cách nhau 1 năm (nếu đã mắc thủy đậu thì không tiêm nữa)
4. VX phòng bệnh do não mô cầu: 3 năm tiêm 1 lần
5. VX cúm mùa: tiêm vào tháng 10 hàng năm. mỗi năm 1 lần.
6. Viêm não Nhật bản: thường bệnh này hay xảy ra ở trẻ con, tuy nhiên cá biệt vẫn bị ở người lớn. CỤ có thể tiêm phòng cho yên tâm.
7. Phế cầu khuẩn.
Sơ qua vài loại theo thứ tự ưu tiên, Cụ thu xếp thời gian tiêm nhé

Địa điểm thì Cụ xem chỗ nào gần nhà thì đến tiêm nhé:
1. Viện VSDT: 131 Lò Đúc
2. Safpo: 135 Lò Đúc
3. Polyvac: 481 Vĩnh Hưng
4. Trung tâm YTDP Hà Nội: 70 Nguyễn Chí Thanh
5. Trung tâm kiểm dịch Quốc Tế: 35 Trần Bình
6. Công ty Vắc xin và SInh phẩm 1: Vabiotech-Care: Biệt thự D14, đường B5, Làng Quốc tế Thăng long, Đường Trần Đăng Ninh đi vào.