[Funland] Em hỏi về thủ tục chuyển nhượng nhà chung cư

international

Xe buýt
Chào các cụ mợ, cụ mợ nào thạo món công chứng chuyển nhượng hoặc quy định của pháp luật về món chuyển nhượng nhà chung cư cho em hỏi chút ạ.
Em có căn hộ chung cư đã nhận bàn giao và ĐÃ KÝ THANH LÝ HỢP ĐỒNG VỚI CHỦ ĐẦU TƯ (để lấy hết hồ sơ về, định sau này tiện thì tự làm sổ đỏ cho nhanh).
Bây giờ em vẫn CHƯA ĐI NỘP HỒ SƠ LÀM SỔ ĐỎ thì lại phát sinh việc bán cho người khác.
Như vậy em và người mua có thể ra ký hợp đồng mua bán công chứng và làm sổ đỏ trực tiếp vào tên người mua được không? Hay là em bắt buộc phải làm sổ đỏ tên em rồi mới ký mua bán công chứng và sau này người mua lại làm sổ đỏ lần nữa?
Em cảm ơn ạ

cuncon

Xe điện
cụ qua chủ đầu tư làm cái xác nhận số tiền đã nộp, và căn hộ chưa làm thủ tục cấp sổ, tiện thể hỏi thủ tục xác nhận sang tên người mua luôn tại chủ đầu tư;
Ok cụ qua 1 vpcc ký vbcn hđ mua bán nhà ở, rồi đi nộp thuế tncn 2% số tiền đã nộp; quay lại cđt xác nhận sang tên bên mua là xong

thanhduy_msa

Xe buýt
Kiểu gì thì cụ cũng phải làm việc với chủ đâù tư, tốt nhất đưa tiền cho cdt và họ hướng dẫn đầy đủ cho cụ thủ tục

international

Xe buýt
cụ qua chủ đầu tư làm cái xác nhận số tiền đã nộp, và căn hộ chưa làm thủ tục cấp sổ, tiện thể hỏi thủ tục xác nhận sang tên người mua luôn tại chủ đầu tư;
Ok cụ qua 1 vpcc ký vbcn hđ mua bán nhà ở, rồi đi nộp thuế tncn 2% số tiền đã nộp; quay lại cđt xác nhận sang tên bên mua là xong
Đã ký thanh lý hợp đồng với cđt rồi thì cđt còn xác nhận làm sao được hở cụ?

TrungLong

Xe hơi
Nếu cđt xuất hoá đơn rồi thì cụ cứ cầm hồ sơ ra công chứng hợp đồng mua bán. Họ khác hướng dẫn nộp cái gì và làm thế nào.
Còn cđt chưa xuất hoá đơn thì cầm cái thanh lý hđ lên nhờ cđt huỷ hồ sơ, làm trực tiếp hđ với bên mua của cụ. Phí rẻ hơn 2% trước bạ mà lại gọn

Toi88888

Xe điện
Việc này cụ cứ ra VP công chứng đvđe làm thủ tục. Phí hình như 1.5cu trọn gói thì phải.
Ko cần qua CDT xác nhận j nữa vì cụ lấy hết thủ tục rồi