[Funland] Em hỏi về lắp bình nóng lạnh để rửa bát

Ngo Rung

Xe lăn
Kính thưa các cụ, mặc dù có một số thớt đề cập đến vấn đề này. Nhưng em thấy vẫn còn rất mù mờ. Nên em lập thớt mới mong sự chia sẻ của các cụ có kinh nghiệm.
Em muốn lắp 1 cái bình nóng lạnh 6 lít, gián tiếp để rửa bát cho sạch. Em định lắp theo sơ đồ này - vì nhà em chỉ có 1 đường lạnh.
Mong các cụ cho em chút kinh nghiệm để em thực hành có kết quả tốt. Em cảm ơn.
Sơ đồ nước.jpg

Em xin bổ sung thực trạng nhà em để các cụ dễ hình dung.
Đòng ý kiến với cụ dưới. Có 1 ống thì cụ dùng bình trực tiếp cho nhanh, chỉnh nhiệt độ ở mức thấp đủ để dùng là được.
Cụ không cần chia cũng đc.
Dùng loại BNL trực tiếp (loại có chống giật càng tốt). Lắp đầu lạnh vào BNL, đầu nóng ra từ BNL thì dùng để rửa bát. Khi cần dùng nước nóng mới bật lên, còn không thì vẫn dùng nước lạnh bt.

hminh2005

Xe điện
Nhà em ở CC, bếp có bình NL để trên trần thạch cao. Hồi sửa nhà mùa nóng nên ko kiểm tra kỹ. Hóa ra bình ko hoạt động (ko có tý nước nóng nào). Nay mà muốn thay thì phải đục trần thạch cao ra lắp rồi gắn lại, dù nó có cửa để theo dõi bình. Do vậy hơi cách rách (do liên quan đến cả tủ bếp treo). Vậy có thể lắp 1 bình NL loại nhỏ ở dưới gầm chậu rửa, đấu nối đường nước sang bình NL rồi quay lại vói được ko các cụ ? Để dưới gầm chậu rửa ko rõ áp lực có OK ? Bình loại 5-6L không rõ kích thước khoảng bao nhiêu ?
Nếu ko được em đang dùng giải pháp lắp vói nước nóng trực tiếp hơn 400K của các cụ đã đưa lên đây.

formen

Xe lăn
Nhà em ở CC, bếp có bình NL để trên trần thạch cao. Hồi sửa nhà mùa nóng nên ko kiểm tra kỹ. Hóa ra bình ko hoạt động (ko có tý nước nóng nào). Nay mà muốn thay thì phải đục trần thạch cao ra lắp rồi gắn lại, dù nó có cửa để theo dõi bình. Do vậy hơi cách rách (do liên quan đến cả tủ bếp treo). Vậy có thể lắp 1 bình NL loại nhỏ ở dưới gầm chậu rửa, đấu nối đường nước sang bình NL rồi quay lại vói được ko các cụ ? Để dưới gầm chậu rửa ko rõ áp lực có OK ? Bình loại 5-6L không rõ kích thước khoảng bao nhiêu ?
Nếu ko được em đang dùng giải pháp lắp vói nước nóng trực tiếp hơn 400K của các cụ đã đưa lên đây.
Cụ sửa bình trên là nhanh gọn lẹ nhất ợ, thuê thợ mở rộng thạch cao xong vá lại

Demchinhhang.net

Xe container
Tính em thích tự làm và sử dụng sản phẩm của chính mình.
Vì vậy em đã có rất nhiều lần phải trả giá, cả về công sức, thời gian và tiền bạc.
Em sẵn sàng làm phức tạp theo kiểu cụ formen hướng dẫn. Sau khi làm xong thấy không hợp lý, lại quay về kiểu truyền thống của cụ Demchinhhang.net .
Như vậy có thể là sự lựa chọn không khôn khéo. Nhưng nó là sở thích cụ ạ.
Cụ ua vui rồi thì tính gì. Cứ nghe em đảm bảo thấy yêu đời.

tranmanhha

Xe điện
Của tôi hai dây xi phông mềm dài 1,5 mét làm nhanh cực, tôi tự tháo tác, chứ làm ống nhiệt phải gọi thợ
Dùng ống nhiệt có ưu điểm là chốt cứng được vòi. Không thì phải gia công như của cụ. Nhưng mỗi phương án đều có cái khó và dễ riêng.

tranmanhha

Xe điện
đây cụ ơi.
1. kép và cút 1/2 lấy nc lạnh từ tường ra đi lên. muốn sát tường cụ mua kép ngắn và bắt cẩn thận.

từ ống này lên vòi nl của cụ hàn liền vào với nhau để tránh vòi quá cao so với bồn rửa.
2. T 3/4 bên phải nc lạnh vào vòi nl và đi lên trên bình
bên trái cút 3/4 nc nóng từ trên bình xuống vào đg nóng.
cả 2 bên dùng kép 3/4 bắt thẳng vừa chắc, vừa sát tường. khoảng cách tâm 2 ống nc 15cm
(lắp gá trước rồi mới khoan cố định đai giữ)

2 cút bên trên một cấp nc lạnh 1 nhận nc nóng xuống

4. dây cấp mềm đấu bnl

5. đo độ dài từ tường ra.
22cm đến mép ngoài cùng của vòi.

Của em khi hoàn thành sẽ gần giống của cụ.
Tuy nhiên, chắc sẽ có những phát sinh mà em chưa kiểm soát được.

formen

Xe lăn
Của em khi hoàn thành sẽ gần giống của cụ.
Chơi inox ổn đấy cụ, tính kỹ thêm tí xem nó thò thụt thế nào, giờ nhìn lý thuyết thấy ưng hơn ống nhiệt nhiều.

formen

Xe lăn
Ống nóng bên trái sẽ sát tường đc,
Ống lạnh đang bị nhô ra ngoài.
Nhớ khi lắp vòi nl cụ mua kép đổi đầu 1.2-3.4 chứ không dùng chỉnh để vòi nl sát tường hơn.
Ưng ròi đấy.

formen

Xe lăn
Do bên phải nhô ra ngoài nhiều hơn bên trái nên cụ cần con kép bên trái dài hơn chút để tạo mặt phẳng lắp vòi, không nó bị kênh hở nc.
Hoặc bên trái dùng 1 con chỉnh, bên phải dùng kép. Ok rồi.
Đẹp

tranmanhha

Xe điện
Ống nóng bên trái sẽ sát tường đc,
Ống lạnh đang bị nhô ra ngoài.
Nhớ khi lắp vòi nl cụ mua kép đổi đầu 1.2-3.4 chứ không dùng chỉnh để vòi nl sát tường hơn.
Ưng ròi đấy.
Cảm ơn cụ. Em sẽ lưu ý.
Về việc sát tường hay không, em không quá quan trọng. Điều em quan tâm là tiện dụng, vuông vắn.

tranmanhha

Xe điện
Sát tg nó mới vuông đc, một bên sát 1 bên không trông nó hơi kênh.
Cụ tìm thử con T lệch lắp đầu ngắn vào tường xem có đc không.
Em nghĩ vẫn có thể dùng măng sông inox đẩy bên nóng ra cân bằng với bên lạnh. Chắc là lúc làm mới tìm cách xử lý tình huống được cụ ạ.

formen

Xe lăn
Em nghĩ vẫn có thể dùng măng sông inox đẩy bên nóng ra cân bằng với bên lạnh. Chắc là lúc làm mới tìm cách xử lý tình huống được cụ ạ.
Vâng, ổn r cụ, lắp xong vợ thưởng cho phải biết.

beomap2

Xe container
Ý em là giấu 2 dây xi-phông kia vào cái ống nhựa cho đẹp ấy bác :D
Đi ống nhựa sẽ không vừa với chiều dài xi phông, để dây xi phông hơi chùng tí cũng được. Trong WC khi thay bình nóng lạnh loại kích thước khác vẫn nối với xi phông ngắn 40cm không lắp ống nữa cho nhanh

Chỉnh sửa cuối:

Macgregor

Xe điện
được mà cụ, áp lực nước đủ là ok

dragon2

Xe buýt
{Kinh doanh chuyên nghiệp}