Em đủ điều kiện lái xe không?

quaan87

Xe đạp
Báo cáo các cụ, em đang muốn học lái xe. Em đọc thì thấy quy định như sau:
Điều 1. – Những người lái các loại phương tiện giao thông đường bộ có động cơ kê dưới đây:
a) Xe mô-tô (dung tích máy trên 50 phân khối, cyclo máy, xe side-car, ô tô du lịch, ô tô con trọng tải dưới 1 tấn;
b) Xe ô tô trọng tải từ 1T đến dưới 3T5 và máy kéo;
c) Xe ô tô trọng tải từ 3T5 trở lên, bắt buộc phải có đủ điều kiện sức khỏe mới được lái.
Điều 5. – Những người lái các loại mô-tô và side-car, tay phải cũng như tay trái phải có ít nhất 4 ngón (ngón thiếu chỉ có thể là ngón út).

Điều 6. – Những người lái các loại xe đã quy định ở điểm b, điều 1, thuộc chương I:
- Tay phải: phải có 4 ngón (trong đó bắc buộc phải có ngón cái).
- Tay trái: phải có 3 ngón (trong đó bắt buộc phải có ngón cái).

Vấn đề là tay trái của em bị tật, ngón cái không hoạt động được. E xin hỏi trường hợp của em thì khám sức khoẻ có pass không? Như quy định thì mục (a) điều 1 được quy định về tay ở điều 5, và chỉ thấy quy định với xe motor và side car thôi.
P/s: Em muốn hỏi là trường hợp bình thường thì chỉ khám sức khỏe là ok, còn như em thì phải đi giám định y khoa ở bệnh viện cấp tỉnh (em được tư vấn thế), em như thế thì đi giám định có pass không nhỉ?

Chỉnh sửa cuối:

Metalboong

Xe hơi
Khoản a điều 1 nó đã đóng mở ngoặc rồi -> vậy là thỏa mãn nhé.
Với lại, KSK từ muôn đời vẫn thế, thiếu gì chỗ: chi tiền, đọc tên gửi ảnh là xong đâu cụ.
Chúc cụ lxe an toàn.

thanhdat1983

Xe tăng
Hộ khẩu hoàn kiếm.AM nguyên hồng.PM lâm gia trang.
Cái vấn đề nằm ở đây chỉ là ngón tay cái trên bàn tay trái của cụ nó không trơn tru thôi chứ gì ạ.Điều đó em nghĩ chỉ là chuyện nhỏ thôi chứ chả ghê gớm gì đâu.Cụ ko nói,ai mà boết cơ chứ.Cụ làm giấy khám sức khoẻ bình thường đi học lái lấy bằng bình thường ạ.Nếu đơn giản chỉ là 1 ngón tay thì không vấn đề gì đâu.Chúc cụ đạt được ý muốn nhé.

1m68

Xe tải
Như cụ mô tả thì không đủ điều kiện, nhưng vẫn có thể luồn lách lươn leo lôi lên được ạ
Quan trọng là cụ có lái xe được an toàn không thôi ạ,.

Metalboong

Xe hơi
Cảm ơn các cụ, về vấn đề lái xe thì em không ngại, ý thức tham gia giao thông của em thì tốt :D
Em chỉ ngại cái vụ làm bằng thôi, trước em đi thi bằng xe máy cũng bị đuổi ra không cho thi vì vụ này, xong lần sau thi e phải nhờ người thi hộ :( Giờ em muốn lấy cái bằng B2 mà chắc là không nhờ ai thi hộ được nữa nên định đi giám định y khoa cho đầy đủ thủ tục. Giấy khám sức khỏe bình thường mà khi vào thi người ta thấy tay em bị vậy người ta lại đuổi ra ạ.
Ko sao mà cụ, thi B2 còn dễ hơn A1 ấy chứ, cụ sợ thì cứ đút tay túi quần, lúc test lý thuyết thì vèo 1 cái nhanh lắm, chẳng ai để ý, còn lúc test xe thì có ai ngồi cạnh soi cụ đâu mà biết ;)

viet_ksxd80

Xe tải
em học B2 có bằng lâu rồi mà chả biêt cái giấy khám sức khỏe như nào,thấy ai cũng pass hết

hoatrung68

Xe máy
Thi xong bài sa hình máy báo "bạn đã thi đat" sau đó ra bàn Công an lăn tay và soi CMT trong đó có ngón cái...bạn để ý nhé

xuantaitk

Xe máy
Bác thi thoải mái. E có thấy ngta khám tay chân gì đâu !

hieuphung

Xe hơi
Chỉ quy định phải có chứ có quy định xấu đẹp sử dụng ra sao đâu cụ, cứ tự tin lên.

quaan87

Xe đạp
Các cụ bình thường thì giấy KSK người ta làm luôn cho. Tay em bị tật bẩm sinh, và bị tương đối nặng, coi như là không có luôn ạ. Rơi vào trường hợp như em thì mới thấy được. Trước em thi bằng xe máy A1, dù giấu tay trái đi nhưng tay phải em lại 6 ngón nên người ta bắt bỏ tay trái ra kiểm tra. Cuối cùng em bị đuổi ra không cho vào thi ạ :( Sau phải dùng biện pháp tương đối gian lận để làm được bằng.
Theo cái thông tư liên tịch mới thì em vẫn đủ điều kiện nhưng mà các ko có chỗ nào nhận làm cho em được. Mãi em mới tìm được 1 chỗ người ta nhận làm cho, mặc dù khá tốn kém soi với thông thường nhưng mà thấy thế là mừng lắm rồi ạ. Giờ em mới nộp hồ sơ chuẩn bị đi học.

Lacetihn

Xe máy
đủ điều kiện,thi bằng giờ dễ mà