[Funland] Em dốt IT vào nhờ các Cụ tư véo phân tích, đánh giá Website

AudiA8_3737

Xe tải
Em chào các cụ/mợ,
Chả là em là dân kinh tế giờ bắt đầu mò mẫm tự học Seo cũng như 1 số thủ thuật liên quan đến web. Em nhờ các cụ tư véo và chỉ bảo giúp em 1 số vấn đề sau ạ:
- Làm sao để đánh giá được website như đường link đã tối ưu chưa, tốc độ load web có nhanh không,
- Các thẻ heading H1,...đã tối ưu chưa
- Chỉ số Index Google thế nào (Cao hay thấp)
- Có sitemap, robots chưa..., số lượng link liên kết...

Em là em đọc thấy các từ khóa trên, các nhận xét trên trong mục tư vấn Seo cũng như trên mạng và các diễn đàn...nhưng e chưa hiểu lắm, và chưa biết các công cụ để đánh giá các vấn đề đó. các cụ có thể nói sơ sơ hoặc chỉ giúp em công cụ nào dùng để đánh giá và tiến hành như thế nào được không ạ?
Em sẵn riệu mời các cụ ạ.

Chỉnh sửa cuối:

imaXeo

Xe tải
Đây là 1 số thông số kĩ thuật cơ bản để Website đáp ứng được SEO bên em hay triển khai, cụ tham khảo thử xem ạ.
Chi tiết hơn thì có topic Tư vấn SEO đó cụ.

+ URL: đường link trang web URL rewrite thân thiện giúp người mua sản phẩm, dịch vụ nhìn vào url có thể hiểu được nội dung của trang và công cụ tìm kiếm dễ dàng cập nhật vào chỉ mục, ví dụ http://abczyz.vn/Noi-Dung/53/Khach-Hang-Cua-Chung-Toi.aspx
+ Favicon - Biểu tượng logo công ty trên thanh địa chỉ của trình duyệt web Favicon thể hiện logo thương hiệu, công cụ tìm kiếm đánh giá cao thương hiệu có uy tín
+ Title - miêu tả khái quát nội dung website Title chứa từ khóa cơ bản, số lượng ký tự từ 30 ký tự
+ Meta description: Miêu tả nội dung chính của website và nội dung riêng từng mục Meta Des tùy biến do khách hàng tự đặt, số lượng ký tự không quá 100 ký tự
+ Tối ưu hình ảnh: Hình ảnh có các thẻ alt, thẻ title, tên ảnh rõ ràng
+ Thẻ H1/H2/H3/H4/H5/H6 Sử dụng các thẻ H tại các tiêu đề bài viết, sản phẩm
+ Sitemap xml Giúp Google để nhanh chóng lập chỉ mục các trang của website nhanh nhất
+ File robots.txt: file robot để chặn Bot của Google lấy hoặc không được lấy các dữ liệu nào của website
+ Navigation/Breadcrum: Tạo Navigation giúp người dùng cũng như công cụ tìm kiếm xác định dễ dàng cấu trúc của website dạng
Trang chủ > Giới thiệu > Cơ câu tổ chức >
+ Tương thích Trình duyệt Tương thích tất cả các trình duyệt Internet phổ biến Chrome, Internet Explorer, Safari, Opera. Hiển thị tốt trên các thiết bị di động Ipad, iPhone, Android
+ Bộ đếm Google analytics Cộng cụ Google Web master Tool Cần cài đặt bộ đếm Google Analytics vào mã nguồn để theo dõi lưu lượng người dùng, phân tích thói quen người dùng vào web, kiểm tra người dùng tìm kiếm vào website bằng từ khóa nào? Bao nhiêu lần/ tháng, người dùng xem nội dung nào nhiều nhất, bao nhiêu lâu...

AudiA8_3737

Xe tải
cảm ơn cụ Imaceo rất nhiều. giờ thì e hiểu các thuật ngữ trên rồi, nhưng em chưa biết các công cụ để kiểm tra kết quả và những gì nó mang lại, cũng như các bước tiến hành (VD như dán đoạn mã theo dõi vào HTML của web trong GG analytics...để kiểm tra số lượng truy cập...) e gà quá cụ nhỉ.:((.
Mong cụ chỉ dạy thêm cho em ạ. mà có khi em mời cụ cafe được ko cụ?:D

nguoichuyenhang

Xe tải
cảm ơn cụ Imaceo rất nhiều. giờ thì e hiểu các thuật ngữ trên rồi, nhưng em chưa biết các công cụ để kiểm tra kết quả và những gì nó mang lại, cũng như các bước tiến hành (VD như dán đoạn mã theo dõi vào HTML của web trong GG analytics...để kiểm tra số lượng truy cập...) e gà quá cụ nhỉ.:((.
Mong cụ chỉ dạy thêm cho em ạ. mà có khi em mời cụ cafe được ko cụ?:D
Từ hiểu tới thực hành cũng là cả đống vấn đề đấy, trước em cũng mày mò tìm hiểu tự làm web, tự seo. Nhưng mất thời gian kinh khủng vì mình không phải làm chuyên nghiệp => Thuê làm cho lành

Seo gì thì seo quan trong là nội dung web phải ngon và thiết thực với người dùng

ThangPV.HR

[Tịch thu bằng lái]
Website
vanphongsach.com
Cụ tung cái oép lên đây để mọi người đánh giá cho tiện.

AudiA8_3737

Xe tải
Cụ tung cái oép lên đây để mọi người đánh giá cho tiện.
em đã có web đâu ạ, e đang mày mò thôi. em thấy như cụ và các cụ khác đánh giá được web của người khác nên e tò mò quá. em muốn tự làm, nhờ các cụ tư vấn và bày cho để tiến hành. ví dụ như giờ em muốn đánh giá web http://kenhnhansu.com của cụ ấy thì làm những gì.hê hê...
E mời cụ riệu ạ!

sirius6688

Xe điện
Mỗi loại web có oánh giá khác nhau các cụ ạ tùy vào mục đích sử dụng của thân chủ để tư vấn thôi. Bây giờ nhiều người thích web giá rẻ thế nhỉ

miss1102

Xe máy
Có trang web chuyên về đánh giá web không nhỉ

AudiA8_3737

Xe tải
hình như ko cụ ah, chỉ có các công cụ đánh giá web được đưa lên thôi nhưng mà em ứ hiểu và làm được.:((

imaXeo

Xe tải
Google Webmaster Tool và Google Analytics ạ :) 2 cái này là hàng chuẩn

AudiA8_3737

Xe tải
Cụ ngâm cứu google analytic cụ ạ.
Nó sẽ cho biết khách hàng vào trang của cụ bao lâu, vào mục nào nhiều nhất, vào = gì, khách hàng đang ở đâu.
Lên google search "Google an alytic" là ra cụ nhá
Google Webmaster Tool và Google Analytics ạ :) 2 cái này là hàng chuẩn
Cảm ơn 2 cụ, em đã đăng nhập dùng Analytics nhưng lò mò chỉ biết mỗi cái check đc từ khóa của mình, còn các cái khác như cụ cỏ may nói em chưa hiểu và làm đc, em xem số lượt truy cập thì nó cứ thấy là 0 lượt cụ ah, chả hiểu đc, rồi cái đoạn dán mã theo dõi, e cũng ứ hiểu và biết làm, em đang trẻ tuồi, chưa biết nhiều IT nên các cụ đừng chê cười, mong các cụ chỉ dạy thêm ạ.

Cụ nào bày cho em = hình ảnh thì em đội ơn ạ.

Em xin post ké. Cụ nào cần thiết kế website phần mềm thì mẹc xịt cho em nhé : khanh.tx@live.com