Em đi du lịch bụi Thái Lan: Bangkok - đảo Koh Samed - đảo Phuket 7 ngày 7 đêm

Violetmotor

Xe hơi
Về việc mua tour đi đảo, đừng nên mua tại khách sạn, mà các cụ ra các quầy bán tour ở bên ngoài check giá, mặc cả ác liệt vào nhé.
Note: Đảo Phuket có nhiều người VN vô cùng, họ di cư sang đây sau ngày giải phóng do những bất đồng nào đó. Nên cũng ko nên quá ngạc nhiên khi chủ ks, nhà hàng ở đây là người VN...

Tổng chi phí của đoàn em như sau:
Số lượng thành viên: 4 người
Số phòng Ks sử dụng: 2 phòng cho 6 đêm (1 đêm ngủ sân bay) (ngày cuối phát sinh 3 phòng, do lúc đầu e ngủ với bạn nữ, mà bạn đó lại là vợ của 1 bạn nam trong đoàn, thế là sau 6 ngày bị em hành hạ, ngày cuối cùng bọn em phải thuê 3 phòng, 2 single cho em và 1 cậu nam ở cho tiện, 1 phòng cho cặp đôi kia).
Chi phí ăn uống cũng ko đến mức tằn tiện đâu ạ, cũng xõa 1 vài bữa trong tổng thể các bữa.

Tổng chi phí/người: 4.700.000 vnđ (gồm từ A-Z, chưa bao gồm vé máy bay, tiền quà cho người thân (cái này dễ phát sinh nhiều các cụ nhé)).

Chúc các cụ có chuyến đi thú vị a!

Violetmotor

Xe hơi
Em đi cùng thời gian này nhưng chỉ đi Phuket, tiếc quá ko gặp cụ, ở Phuket toàn Tàu khựa, chả có người VN nào, buồn ghê.
Hôm e ở Phuket cũng gặp một số cụ Việt Nam, nhưng chẳng có cơ hội nói chuyện :(

Violetmotor

Xe hơi
Tốt rồi, hành lý của em xếp ngay bên cạnh cụ chủ rồi nhé (b)
Em gửi thông tin sơ bộ trước, cụ cần chi tiết điểm nào thì cứ buzz em nhé, biết gì e trả lời liền.

Ve que

Xe hơi
CHúc mừng mợ đã có chuyến đi tốt đẹp.

giangsuki

Xe ngựa
Em gửi thông tin sơ bộ trước, cụ cần chi tiết điểm nào thì cứ buzz em nhé, biết gì e trả lời liền.
Vâng, mợ cứ đi thôi, em theo kịp lộ trình của mợ mà (b)

Chỉnh sửa cuối:

kentdju

Xe điện
- Lựa chọn tour đảo 1 ngày để tham quan: Em lựa tour rẻ nhất 1.000 bath/người đi tour đảo Phiphi - Vịnh Maya - đảo Khai (1 ngày), giá bao gồm: 1 bữa trưa, xe đưa đón, tàu cao tốc (cano), ....
Hãy tập bơi trước khi đến Phuket nhé, ko biết bơi thì tiếc lắm ạ (kinh nghiệm từ người ko biết bơi là em):
[/IMG]

[/IMG]
Nước biển trong xanh quá nhỉ, đúng là một trời một vực với ĐS quê em.

scud122

Xe tăng
k biết tiếng anh loạng quạng có tự đi dc k cụ chủ nhỉ

Violetmotor

Xe hơi
k biết tiếng anh loạng quạng có tự đi dc k cụ chủ nhỉ
Cụ chỉ cần biết vài câu cơ bản để đàm phán giá cả, đưa ra request, ... thôi ạ. Còn các công việc khác có thể sử dụng thêm body language, khua chân múa tay tí tẹo là họ hiểu ngay ý mà.

Tourcare

Xe tăng
Em cũng vừa Phuket về, lần này lần thứ 2 thấy không đẹp như lần trước. Em về ngày 28, cũng bay FD.
Hóng cùng cụ xem có cái ảnh nào hay hay thì post nhờ :)
Sơ qua lịch của em tí :
20 : HAN-BKK, cũng bay airasia, ks Furama ở khu silom, vì đi với 2 F1 nên em muốn cho bọn nó biết các phương tiện công cộng nên đi cả xe bus, MRT. Vé xe bus từ sân bay về trạm trung chuyển 30 bath/người lớn, trẻ em 15Bth. MRT 25 bath/người, sau đó đi taxi về ks thêm 40bth nữa ;).
Cả ngày hôm đó bơi, shopping, ăn uống đến tối mịt, nói chung là ăn uống đi lại bên BKK rẻ hơn ở HN, mì và gà rán là 2 món bọn trẻ nhà em thích nên cũng dễ, già như bọn em thèm rau nhưng dân Thái ăn rau ít quá, mua thêm cũng chỉ cho có tí :D
21 : BKK-HKT (phuket em viết tắt) sáng đi shopping ở mấy khu, ra patunam giống mợ chủ, làm được mấy đôi tông thái 100bath ở chợ và quần áo cho trẻ con thôi chứ nhìn kĩ thì cũng toàn made in china, chỉ có 1 số hàng thái. Vào Tukyo thì hàng hịn nhưng mà giá đắt.
Chiều bọn em bắt taxi ra sân bay, giờ buổi chiều BKK tắc đường kinh hoàng. Và ở đây có 1 chuyện vui của nhà em đó là mấy mẹ con líu ríu rồi quên đt ịp trên xe taxi. Khi checkin xong mới nhớ ra, còn khoảng 45p thì nhớ ra quên đt trên taxi rồi :((
Cũng may em đi phượt nhiều nên cứ mỗi lần lên xe là em đều chụp 1 cái ảnh thông tin về cái xe đó. Chính vì thói quen này mà em đã có manh mối nhờ cảnh sát tìm lại được đt quên. Nhưng phải nói là cảnh sát du lịch bên đó rất ổn, giúp đỡ em rất nhiều vì em chỉ còn 30p làm việc tất cả với họ rồi vội chạy ra máy bay :D
Cụ nào quan tâm vụ này để lấy kinh nghiệm thì em post sau :D
22-26 em ở Phuket, có 1 ngày đi Phiphi còn lại chui trong ks và bờ biển. Em ở Mercure, giá khoảng 50$. Phuket giờ ồn ào vì nhiều khách Trung Quốc, bãi biển toàn xì xồ tiếng tàu. Chán ! Xe taxi từ ks ra sân bay phuket khoảng 700bath, khá xa vì đi tốc độ toàn 80-100km mà hết 1h. Em quen nên đặt 600bath :D
27 về VN.
Chi phí vé máy bay bọn e đặt khá rẻ, 12tr cho 4 người khứ hồi 2 chặng. Ks ăn uống linh tinh, mua sắm thì tùy mọi người.
Tạm thế đã, ảnh mai e up dần :D

Chỉnh sửa cuối:

Tycon

Xe hơi
Em đi Thái 4 lần rồi, cả hai tuyến Phuket với Pattaya. Thấy cũng bình thường. Nói về cảnh thì ở Việt Nam mình nhiều cái đẹp hơn, nói về văn hóa đặc sắc thì Việt Nam cũng nhiều cái hơn. Nhưng nói về sự quan tâm của chính quyền cũng như thái độ làm du lịch của người dân thì Việt Nam còn kém xa quá. Cứ nghĩ đến Thái, thấy nó về bản chất chẳng hơn gì mình, nhưng sao du lịch nó phát triển thế. Không khỏi ngậm ngùi.

Benaxjnk

Xe tăng
Ôi e cũng mới đi Thailand 1 tuần hồi tháng 7. Nhưng đi tuyến Classic và 2 ngày free & Easy ở BK nên chủ yếu toàn mua sắm. Tuyến này của cụ hay ghê.

Hồi đấy bọn em book đc vé mb giá rẻ của AirAsia có $112/ Khứ hồi.
Sang bên kia thì Book landtour của đối tác. Giá $200 bao gồm :
+ Tour package : 5Ngày 4 Đêm ( Bangkok - Pattaya)
+ Khách sạn thêm một đêm thứ 6
+ Thêm xe đưa đi mua sắm ở khu mua sắm 1 lần ngày thứ 6 và xe + Guide tiễn sân bay sáng ngày thứ 7

Tổng thiệt hại về vé và tour là $312.

Thiệt hại về mặt shopping đc oánh giá là khủng khíp hơn cả ạ :D

Chỉnh sửa cuối:

Violetmotor

Xe hơi
Em cũng vừa Phuket về, lần này lần thứ 2 thấy không đẹp như lần trước. Em về ngày 28, cũng bay FD.
Hóng cùng cụ xem có cái ảnh nào hay hay thì post nhờ :)
Sơ qua lịch của em tí :
20 : HAN-BKK, cũng bay airasia, ks Furama ở khu silom, vì đi với 2 F1 nên em muốn cho bọn nó biết các phương tiện công cộng nên đi cả xe bus, MRT. Vé xe bus từ sân bay về trạm trung chuyển 30 bath/người lớn, trẻ em 15Bth. MRT 25 bath/người, sau đó đi taxi về ks thêm 40bth nữa ;).
Cả ngày hôm đó bơi, shopping, ăn uống đến tối mịt, nói chung là ăn uống đi lại bên BKK rẻ hơn ở HN, mì và gà rán là 2 món bọn trẻ nhà em thích nên cũng dễ, già như bọn em thèm rau nhưng dân Thái ăn rau ít quá, mua thêm cũng chỉ cho có tí :D
21 : BKK-HKT (phuket em viết tắt) sáng đi shopping ở mấy khu, ra patunam giống mợ chủ, làm được mấy đôi tông thái 100bath ở chợ và quần áo cho trẻ con thôi chứ nhìn kĩ thì cũng toàn made in china, chỉ có 1 số hàng thái. Vào Tukyo thì hàng hịn nhưng mà giá đắt.
Chiều bọn em bắt taxi ra sân bay, giờ buổi chiều BKK tắc đường kinh hoàng. Và ở đây có 1 chuyện vui của nhà em đó là mấy mẹ con líu ríu rồi quên đt ịp trên xe taxi. Khi checkin xong mới nhớ ra, còn khoảng 45p thì nhớ ra quên đt trên taxi rồi :((
Cũng may em đi phượt nhiều nên cứ mỗi lần lên xe là em đều chụp 1 cái ảnh thông tin về cái xe đó. Chính vì thói quen này mà em đã có manh mối nhờ cảnh sát tìm lại được đt quên. Nhưng phải nói là cảnh sát du lịch bên đó rất ổn, giúp đỡ em rất nhiều vì em chỉ còn 30p làm việc tất cả với họ rồi vội chạy ra máy bay :D
Cụ nào quan tâm vụ này để lấy kinh nghiệm thì em post sau :D
22-26 em ở Phuket, có 1 ngày đi Phiphi còn lại chui trong ks và bờ biển. Em ở Mercure, giá khoảng 50$. Phuket giờ ồn ào vì nhiều khách Trung Quốc, bãi biển toàn xì xồ tiếng tàu. Chán ! Xe taxi từ ks ra sân bay phuket khoảng 700bath, khá xa vì đi tốc độ toàn 80-100km mà hết 1h. Em quen nên đặt 600bath :D
27 về VN.
Chi phí vé máy bay bọn e đặt khá rẻ, 12tr cho 4 người khứ hồi 2 chặng. Ks ăn uống linh tinh, mua sắm thì tùy mọi người.
Tạm thế đã, ảnh mai e up dần :D
Cụ nhanh nhanh update thêm ảnh cho các cụ khác cúng ngó nghía, e sử dụng máy hộp diêm đời hơi cũ nên chất lượng ảnh không tốt. Mà cụ đặt vé bao giờ mà rẻ thế, em săn vé giá rẻ cả gần năm giời mà cũng mất 3,5tr/khứ hồi 2 chặng. Mà chúc mừng nhà cụ đã ko mất của nhé.

Violetmotor

Xe hơi
Ôi e cũng mới đi Thailand 1 tuần hồi tháng 7. Nhưng đi tuyến Classic và 2 ngày free & Easy ở BK nên chủ yếu toàn mua sắm. Tuyến này của cụ hay ghê.

Hồi đấy bọn em book đc vé mb giá rẻ của AirAsia có $112/ Khứ hồi.
Sang bên kia thì Book landtour của đối tác. Giá $200 bao gồm :
+ Tour package : 5Ngày 4 Đêm ( Bangkok - Pattaya)
+ Khách sạn thêm một đêm thứ 6
+ Thêm xe đưa đi mua sắm ở khu mua sắm 1 lần ngày thứ 6 và xe + Guide tiễn sân bay sáng ngày thứ 7

Tổng thiệt hại về vé và tour là $312.

Thiệt hại về mặt shopping đc oánh giá là khủng khíp hơn cả ạ :D
Em cũng nhận thấy cái khả năng bòn rút tiền của du khách vào việc mua sắm của Thái Lan thật khủng, thấy khách du lịch nào cũng túi này túi khác khệ lệ, thẻ thì quẹt ầm ầm. Mà nhất là các chị em thì đừng có hỏi, cứ mua đã, về nhà tính sau :))

Benaxjnk

Xe tăng
Em cũng nhận thấy cái khả năng bòn rút tiền của du khách vào việc mua sắm của Thái Lan thật khủng, thấy khách du lịch nào cũng túi này túi khác khệ lệ, thẻ thì quẹt ầm ầm. Mà nhất là các chị em thì đừng có hỏi, cứ mua đã, về nhà tính sau :))
Vâng. riêng quả mua sắm của em gấp mấy lần tour :( Làm hỏng cả kế hoạch đi Malay :P

Tourcare

Xe tăng
Tự nhiên tìm không thấy cái thẻ nhớ nên up tạm vài cái từ FB.
Kinh nghiệm mua vé máy bay là không mua ngay 1 lúc mà nhặt dần, nhặt dần cho đến lúc đủ :D Thấy nó mở bán là phải nhanh chóng chộp ngay. Được người nào hay người đấy, cuối cùng thì cũng đủ. Lúc đầu nhà em thanh toán credit mất 2 lần nên mất 48$ chứ không chắc rẻ nữa :D
Sorry mợ ảnh lấy từ FB không rõ lắm nhá

sexy bên bờ biển đây ;)

Khách sạn Mercure ở PK

Biển patong, mùa mưa nên sóng rất to, tầm tháng 1 trở ra thì biển sóng lăn tăn như Phú Quốc ;)

Nhiều ái xinh mặc bikini,ước gì mình tự do như chim trời ;))

Đảo gì ý nhi, chả nhớ tên mợ ơi, có phải Khai island không? hôm ý sóng to, em bị say sóng gần chết, cứ nghĩ mình khỏe lắm vì phượt khắp nơi, hóa ra già rồi :D

Này thì chiều bên bờ biển

Buổi tối ngồi đây uống bia nghe nhạc cũng vui

Cụ nhanh nhanh update thêm ảnh cho các cụ khác cúng ngó nghía, e sử dụng máy hộp diêm đời hơi cũ nên chất lượng ảnh không tốt. Mà cụ đặt vé bao giờ mà rẻ thế, em săn vé giá rẻ cả gần năm giời mà cũng mất 3,5tr/khứ hồi 2 chặng. Mà chúc mừng nhà cụ đã ko mất của nhé.

Chỉnh sửa cuối: