Em đang đi Đà Nẵng, Huế

hunggeo

Xe tải
Chào các bác ah. Nhà em xuất phát sáng hôm qua (24), giờ này đang ở Rainbow 220 Bạch Đằng rồi ah. Xin báo cáo các bác như sau:
Em đi đường HCM, tối qua ngủ Đồng Hới. Đường HCM chất lượng ko được tốt cho lắm, nhưng bù lại cảnh đẹp nên mọi người quên hết cả mệt.
Thời tiết hôm qua mưa suốt từ Ngọc Lặc đến Quảng Bình, có lúc mưa ko kịp gạt. Không thấy bóng dáng CSGT ở đoạn nào cả. Đường mới mưa, nhiều đoạn có đất đổ ra đường nên rất trơn, các bác cẩn thận nhé.
Em xuất phát 7h ở Láng Hạ, 11h30 ăn trưa Ngã tư Tân Kỳ, 17h30 ngủ ở Hoàng Linh Đồng Hới. Lượn một vòng Đồng Hới thì thấy đường Trương Phát rất nhiều nhà nghỉ và nhà hàng nổi trên sông Nhật Lệ. Em vào 1 cái 3 sao (Lux liếc gì đó) hỏi thì giá phòng 1 người = phòng 3 = 600k, đã gồm buf phê sáng. Nhà em quyết định ngủ Hoàng Linh đầu cầu Nhật Lệ, phòng rất ổn, 400k, ko ăn sáng. Ăn thì sang quán gì ngay bên cạnh (Thiên đường thì phải) nhưng đắt lòi mắt.
Sáng nay do có chút công việc nên nhà em đi qua Cửa Tùng. Dọc QL1 đường đang làm nên nhiều đoạn phải dừng chờ xe cho chiều ngược lại đi trước. chưa bị tắc nhưng vẫn quá đông, toàn là xe tải với xe khách chứ chưa thấy xe gia đình mấy. Em dự là mấy ngày tới mà đi QL1 sẽ rất đông, nhiều khả năng ùn tắc đoạn từ Hà Tĩnh trở vào nam.
Đến Cửa Tùng em vẫn trung thành với lộ trình đã định. Em đi theo đường ven biển. Đoạn từ Cửa Tùng đến Cửa Việt đẹp tuyệt, đường đi giữa 2 hàng cây xanh mướt, đường đẹp và ít người. Nhưng hỡi ôi, qua cầu Cửa Việt thì... Vietmap mặc dù chỉ đúng đường nhưng là đường rất bé, đông người nhiều chỗ đang làm, qua ngầm, rất vất vả (Em đang nói đoạn từ cầu Cửa Việt đến chỗ giao với QL49B). Giờ em vẫn hối tiếc về tính ngang bướng của mình, ko chịu quay đầu khi mới đi vài km.
QL49B đi đến Thuận An đường tốt hơn chút nhưng cũng vẫn xấu, đoạn qua Thuận An đẹp được vài km, đoạn tiếp theo đến cầu Tư Hiền thì nhiều chỗ xấu khủng khiếp. Qua cầu Tư Hiền thì đi men quanh đầm Cầu Hai cảnh rất đẹp.
Nói chung là nếu các cụ tắc QL1 thì có thể rẽ theo đường này mà đi, còn không thì đừng dại mà trải nghiệm như em (nói trải nghiệm để mọi người trên xe em đỡ phàn nàn:(( ). Qua đoạn này em còn rất ức chế vì không hiểu dân ở đây có vấn đề về thính lực hay sao mà còi ỏm tỏi họ vẫn mặc, cứ giữa đường mà đi.
Đoạn QL1 qua đèo Phước Tượng các cụ đặc biệt lưu ý: CSGT bắt tất cả các xe vượt sai (Đoạn qua đèo cấm vượt). Cả một đoàn rất đông bị dừng hết, xe khách, xe con, xe tải chẳng tha ai. Nhưng may thay, một xe đi trước em ra bảo: Tao bảo nó cho xem ảnh chụp, thế là nó cho đi luôn. Đến lượt em thì đ/c CSGT bảo, anh lèo nhèo kinh quá, thôi anh đi đi. Em chẳng hiểu thế nào cả, cám ơn và đi thôi.
Không biết việc các đ/c CSGT làm thế nghĩa là gì, nhắc nhở hay dọa tí, không biết có ai 50/50 không. (Em giở 171 ra thấy 2tr-3tr, giữ GPLX 30 ngày). Tuy vậy, đến đèo Phú Gia, đèo Hải Vân thì ko thấy ai còn vượt như thế nữa.
Lại một quyết định sai lầm khi chiều ý một thành viên = đi đèo Hải Vân. Đèo tuy vắng nhưng trời mù mịt mây, trơn ướt, nhiều xe máy đi ngược chiều, đỗ dừng chụp ảnh tùy tiện.
Thôi, em tạm dừng để đi đón 3 mẹ con + bà ngại ở sân bay ĐN đây ah.
Cám ơn cụ nào đã theo dõi hành trình nhà em ah.

NHV79

Xe đạp
Chào cụ . Mai e cũng xuất phát đi huế. Dự tính ban đầu e định đi ĐƯỜNG HCM, nhưng thấy cụ nói mưa tát nước k kịp gạt. E cũng đã được thưởng thức mưa rừng ở đường HCM. Phải gọi là thác nước đúng hơn.. nước tuôn nhủ thác đổ.. K nhìn thấy gì cả.. Sau đấy tạnh mưa, mình đi cứ như bay trên mây vậy,, hơi bay lên từ mặt đường ,phả vào đèn pha.. Cứ gội là CÂN ĐẨU VÂN.. Chác mai e đi đương 1a thôi. Cảm ơn bác đã chi tiết lại lộ trình. Chúc bác đã tới nơi an toàn..

29A-637-86

Xe tải
Chúc các cụ có chuyến đi an toàn và may mắn,em hóng để hè đi đà nẵng.các cụ đi rồi cập nhập nhiều vào nhé.

Duytung

Xe buýt
Sáng mai nhóm em cũng đi sớm đây. Chúc cụ thượng lộ bình an

xuanson80tn

Xe tải
Cụ up date tình trạng đường HCM đi để a e còn biết

hunggeo

Xe tải
Cụ up date tình trạng đường HCM đi để a e còn biết
Đường HCM thì vẫn thế ah, mặt đường ko đẹp nhưng đi vẫn tốt ah, đường vắng vẻ, ít dân, ít cây xăng, không bị sạt lở hay hư hỏng gì, cảnh vật đẹp, đi xa hơn QL1 khoảng 80km nhưng đều đều 80km/h.

hunggeo

Xe tải
Khu vực cầu Hàn, cầu Rồng có cây xăng rất to ở đường Thái Phiên, cách bờ sông khoảng 500m. Chỗ đó cũng có rửa xe luôn. Nhưng sáng nay em rửa ở đó thì có mỗi một nhân viên, ống nước bị đứt, rửa thì lâu nhưng rất bôi bác, xà bông với bùn cứ là bôi đều khắp xe. Quán bà Mua số 19 Trần Bình Trọng ăn Mì Quảng ngon quá, em ăn 2 sáng ở đó rồi.