Em đã hoàn thành việc sang tên từ Ủy quyền công chứng sang Chánh chủ (Q.Đống Đa)

ndminh82

Xe đạp
Lô 2 Meco Complex ngõ 102 Trường Chinh, Hà Nội
Tháng này em thử tự tay sang tên vợ 2 chạy HĐ ủy quyền 2 năm nay mà không cần nhờ đến chủ cũ, xe em biển 4 số nên phải đổi biển, nay đã cầm đôi biển trên tay, xin chia sẻ đường đi nước bước cho các bác. Bác nào Q.Đống Đa thì chuẩn luôn nhé. Các Q. khác tương tự

0.Chuẩn bị
Các bác nên tự chuẩn bị 1 bộ bao gồm đủ các loại giấy má, em chuẩn bị kỹ nên các bước từ 1-4 chưa bao h phải quay về, gồm:
- CMT của người trên HDD UQCC + bản photo
- HK của người trên HDD UQCC + bản photo
- HD ủy quyền công chứng+ bản photo
- Bộ giấy tờ tự quản của xe (bao gồm bộ hóa đơn đóng phí trước bạ lần đầu, một vài xe sẽ phải có cái này, ko thì rất mệt)
- CMT&HK của người mua xe trên HD mua bán (sẽ là người đứng tên trên cavet mới của các bác sau khi xong sang tên)
- 1 bộ cà số. Em gọi cho cậu chuyên làm cà số rất lịch sự chuyên nghiệp đến tận nhà, giá cả rõ ràng: 093-668-86-hai tám. Nên làm 2 bộ
- Bút, kéo, hồ dán

1. Làm Hợp đồng
Muốn sang tên được xe thì các bác phải có HĐ MUA BÁN công chứng và theo luật là sau khi lập HĐ này thì 30 ngày phải sang tên.
Em chạy HĐ ủy quyền công chứng từ 2011, về nguyên tắc có thể để vậy chạy ko ai vặn được nhưng vẫn muốn chính chủ vì thuế má đã giảm, thủ tục cũng đỡ hơn, sau có mua bán hay thủ tục gì đó (mất cavet, mất biển... đi làm lại cũng dễ hơn đỡ phải nhờ chủ cũ ra)
Do đó em ra phòng công chứng HĐ ủy quyền tên mình lập HĐ mua bán công chứng bán cho mama: 750k, Mất 120 phút.
Kinh nghiệm: ra công chứng tư (em ra CC Hoàng Cầu làm chuẩn và nhanh, em thử ra CC số 1 Bà Triệu tuy nay hết độc quyền nhưng vẫn có nhiều đòi hỏi giấy má rất vô lý nên lượn luôn). Các bác hoàn toàn có thể bán cho vợ-hoặc chồng, luật cho phép.

2. Đóng thuế trước bạ:
Từ phòng CC em ra ngay Kho bạc chỗ Hoàng Cầu đóng trước bạ, cách có 50m rất tiện.
Thuế có 2500k do xe SX từ 2007 nên giá trị tính thuế còn 30%. Ko làm hư cán bộ đồng nào. Đóng trong vòng 30 phút.
Kinh nghiệm:
Photo toàn bộ giấy tờ như cavet, CMT, HD mua bán, HD ủy quyền, hộ khẩu... 2 bộ cho chắc, cán bộ hỏi có luôn. Bác nào hết hạn bảo hiểm bắt buộc cán bộ cũng mời mua tại chỗ luôn, nên mua để ủng hộ.
Các bác lưu ý tự tay khai giấy đóng thuế khá đơn giản nhưng chỗ năm SX trên bảng hướng dẫn là sai, em ghi năm đăng ký là 2009, thực chất xe SX năm 2007, cán bộ còn sửa hộ em nên giảm được mấy tiệu tiền thuế nữa.
Nguyên tắc tính thuế xe em: xe 2007 nên còn 30% khấu hao. Giá hóa đơn nhập khẩu 400tr nên thuế là: 400tr X 30% X 2%

3 Đi đăng kiểm:
số em đen đúng lúc quyết định đi sang tên thì hết hạn đăng kiểm, thôi cứ đi làm cho các chú CA lúc đăng ký đỡ củ hành. Đợt này anh # làm chặt quá, mất nguyên 1 ngày cho đăng kiểm và 600k phụ phí thay lốp. Chi phí: ~3400k (kể cả phí đường bộ). Nếu xe các bác ngon lành thì ra chỗ đăn kiểm 2903S Mỹ Đình mới mở t7/2014 rất vắng và lịch sự, xe ngon thì tầm 2g là xong. Vẫn quyết ko làm hư cán bộ đăng kiểm
Kinh nghiệm: các bác còn hạn thì bỏ qua bước này. Nếu phải làm các tem, sổ ĐK sẽ theo biển cũ nhưng ko sao cả: http://giaothongvantai.com.vn/ban-doc/duong-day-nong/201403/mua-xe-cu-khi-sang-ten-co-phai-nop-lai-phi-bao-tri-duong-bo-462682/

4. Đi sang tên:
Các bác nên xác định Quận mình ở đăng ký ở đâu cho đỡ mất time như em may nhờ gúc gồ mới biết điểm Lý Thường Kiệt (cho Q.Đống Đa) giờ đổi sang Đội CSGT số 14 - số 5 Ngọc Hồi. (khi đi cẩn thận ăn quả sai làn đoạn rẽ trái cao tốc Pháp Vân nhé các bác, đi tầm 300m qua đoạn này thì Đội 14 bên trái đường).
Xin giấy khai, khai full các mục đúng theo thông số trong sổ đăng kiểm. Ghi nhớ mục dưới cùng có mục các giấy tờ hóa đơn kèm theo, tuy ghi là mục của bên CA nhưng mình vẫn phải tự ghi ko thì sẽ ăn mắng của các công bộc (đắng lòng!!). Dán bộ cà số vào. Phần số khung sẽ rất dài, các bác cứ dán vào ko sợ bản cà nó loằng ngoằng đâu.
Em chuẩn bị bộ hồ sơ nhưng đừng ra quầy nộp luôn mà phải hỏi được chú nào chuyên khám xe, ở Đội 14 là chú Phong gầy gầy. Dẫn chú ra xe và khám số khung số máy.
Khám xong, cán bộ ký loằng ngoằng vào, cầm lại bộ hồ sơ nộp vào quầy đăng ký. Đến lượt (khá lâu), cán bộ xem từng nội dung rất kỹ, nhất là dạng UYCC -> HDMB CC như em, nếu ngon cả thì sẽ có giấy hẹn 2 hôm. Quay về nhà khi xong bước này.
2 hôm sau đến (buổi chiều), nộp lại giấy hẹn cho cán bộ xét hồ sơ trong quầy sẽ được sang quầy bấm biển. Bấm biển xong sẽ sang lấy biển mang về và cầm tiếp giấy hẹn lấy đăng ký. Lúc nộp 150k lấy biển 5 số,. thường là nộp 200k và khỏi nhận tiền thối luôn :))
Kinh nghiệm: như vậy đối với xe UQCC-HDMBCC sẽ phải đến đội 3 lần trong đó chỉ lần đầu tiên phải chạy xe tới (các chú thu 20k tiền xe). Lần 2 đã có biển 5 số mang về, có thể lắp vào chạy luôn và cất bộ 4 số đi, đến lần thứ 3 mới phải mang cái biển cũ 4 số đến mang trả để lấy đăng ký mang về (tầm 4-5 ngày làm việc sau lần thứ 2)

Vậy em đã xong việc chuyển biển số - sang tên. Tổng thời gian chắc ko nhiều lắm, tổng tiền chắc cũng chỉ tầm 5-6tr (vì xe em 2007, các bác mới hơn tốn hơn) nhưng cũng ròng rã trong 1 tháng mới xong vì thỉnh thoảng mới đi đc, nói chung thu xếp, có điều kiện thời gian thì nên tự làm

END
Chúc các cụ may mắn

Chỉnh sửa cuối:

boydangyeu

Xe máy
Cảm ơn bác đã chia sẻ

vùng ven đô

Xe buýt
Nghe cụ tả mà thấy mát cả cái tấm lòng. Cụ lại đc các chị thuế hướng dẫn sửa lại cả năm SX của xe và giảm đc mấy củ tiền thuế trước bạ. Chúc mừng cụ

phong.trandung

Xe máy
Nhưng xe vẫn tên mama cụ chỉ nhỉ :D bây giờ muốn đứng tên cụ chủ lại mất thêm 2% thuế