[Funland] Em cần nhờ cccm thông thái giúp: Con này là loại gì và cách tiêu diệt

Chả là dạo gần đây nhà em hay thấy xuất hiện loại con này, cánh to, bay được mà hay bám trên tường, nhất là trong nhà WC tầng 2, nhiều lúc nó bay cả vào phòng ngủ của em, em cảm giác loài này không sạch và muốn tìm cách diệt tận gốc nhưng hiện chưa biết là loại gì và cách diệt ntn. Theo em biết thì trên này có nhiều cụ thông thái nên em nhờ các cụ xem thử, cụ nào biết thì tư vấn giúp em cách diệt tận gốc với ah! Em chụp hình lên đây nhờ cccm xem giúp! Cụ mợ nào đi qua thì ủn giúp em một đoạn ah! Em đội ơn cccm nhiều
.!

Gangnam

Tầu Hỏa
Người OF
Cụ là pháp sư mà không tiêu diệt được con này thì hơi lạ :D

Cụ mua mấy gói Fendona, pha với nước cho vào bình phun cây cảnh phun lên bề mặt tường nhà. Pha gấp rưỡi so với hướng dẫn sử dụng cho đậm lên.
Bịt các nắp thu nước trong wc, hạn chế mở cửa buổi tối.
Không chắc sẽ triệt để nhưng có lẽ đây là giải pháp tối ưu theo hiểu biết hạn hẹp của em.

Lê Bảo Minh

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
linhlimoshop.com
Con này hình như là con ruồi cánh bướm, hoặc còn gọi là ruồi cống, ruồi giấm. Nó ở dưới bể phốt hoặc trong các ống thoát nước, bay lên từ các khe hở ở WC hoặc nắp cống thoát nước. Cụ phải xác định được là nó lên bằng đường nào, do miệng cống thoát nước hở hay do có các kẽ hở siêu nhỏ ở các đường khe gạch, hoặc cũng có thể do bể phốt quá đầy nếu là WC tầng 1. Ngày xưa nhà ông bà em bị con này, không tìm được nguyên nhân nó thoát ra từ đâu, cứ diệt nó lại lên, nên là phải thay cái nắp cống loại kín hơn, miết xi măng lại các khe gạch trong WC và ra mấy hàng chuyên bán thuốc bảo vệ thực vật, họ bán cho 1 lọ thuốc gì chuyên trị con này. Xong có hướng dẫn pha, rồi đổ vào bồn cầu 1 nửa và đổ vào nắp cống thoát nước 1 nửa là nó hết. Mà cái thuốc đó em nhớ là mùi khiếp lắm, nên khi dùng cụ nhớ đi găng tay cho an toàn và tránh xa WC cho đến khi hết mùi.

Chỉnh sửa cuối:

Hự.

Xe điện
nó là con ruồi dấm, hay dùng trong phòng thí nghiệm để làm các test. Hay sống ở miệng cống, thoát nước.

HaH

Xe tăng
Man Auto & Mobiles - Check Xe Uy Tín Hà Nội
bể phố nhà cụ có dấu hiệu đầy đó.
trước nhà em cũng bị, em cũng không biết. Sau đó thì cho thuê, họ nói rằng bể phốt đầy dẫn đến nó không còn chỗ ở nên nó đi ra.
Em không rõ chính xác không nhưng thấy họ thuê hút bể phốt, thế là hết thật.

coolpix8700

Xe ngựa
Con này hình như là con ruồi cánh bướm, hoặc còn gọi là ruồi cống, ruồi giấm...
Ruồi cống thì đúng, nhưng không phải ruồi giấm. Ruồi giấm nhỏ hơn rất nhiều và thường xuất hiện khi có quả cây lên men. Ruồi giấm thân hình hơi trong suốt và có mầu đỏ nhạt. Có vẻ chúng cũng khá kháng Fendona
Con ruồi cống này xuất hiện ở chỗ bẩn hơn nhiều. Loại này cũng kháng Fendona, nhưng trị chúng khá dễ bằng cách trị tụi ấu trùng. Trước bên trái phía sau, chỗ đường nước chậu rửa bát nhà em đổ ra cũng khá nhiều (ngoài ấy em làm 1 cái hố ga bẫy mỡ). Nhưng chỉ 1 hay 2 lần em cho xút vào chậu rửa bát (chẳng phải để diệt chúng, mà để thông lúc ống nước thoát bị tắc), rồi chẳng thấy chúng đâu nữa!

Chỉnh sửa cuối:
Con này hình như là con ruồi cánh bướm, hoặc còn gọi là ruồi cống, ruồi giấm. Nó ở dưới bể phốt hoặc trong các ống thoát nước, bay lên từ các khe hở ở WC hoặc nắp cống thoát nước. Cụ phải xác định được là nó lên bằng đường nào, do miệng cống thoát nước hở hay do có các kẽ hở siêu nhỏ ở các đường khe gạch, hoặc cũng có thể do bể phốt quá đầy nếu là WC tầng 1. Ngày xưa nhà ông bà em bị con này, không tìm được nguyên nhân nó thoát ra từ đâu, cứ diệt nó lại lên, nên là phải thay cái nắp cống loại kín hơn, miết xi măng lại các khe gạch trong WC và ra mấy hàng chuyên bán thuốc bảo vệ thực vật, họ bán cho 1 lọ thuốc gì chuyên trị con này. Xong có hướng dẫn pha, rồi đổ vào bồn cầu 1 nửa và đổ vào nắp cống thoát nước 1 nửa là nó hết. Mà cái thuốc đó em nhớ là mùi khiếp lắm, nên khi dùng cụ nhớ đi găng tay cho an toàn và tránh xa WC cho đến khi hết mùi.
Cụ cố nhớ xem loại thuốc đó tên gì giúp em với nhé! Tks cụ

Hự.

Xe điện
Cụ đã search ra con ruồi dấm nó như thế nào chưa?
Em ko search. Em nhớ láng máng lại thôi. Hồi sinh viên em quen 1 bạn gái học y nên cũng lõm bõm kiến thức y. Nhớ nhất vụ bắt mạch tay bảo chưa tiếp được đâu, nghỉ thêm cho tim nó hồi đã, ko hại sk.

butchikim

Xe ba gác
Vợt bắt côn trùng, vừa ko dùng hoá chất, vừa thể dục, nghe nổ tanh tách…lại còn thơm thơm 😂

Lê Bảo Minh

Xe tăng
Website
linhlimoshop.com
Cụ cố nhớ xem loại thuốc đó tên gì giúp em với nhé! Tks cụ
Em biết sao được cụ ơi. Nhà ông bà em mà. Em chỉ biết phải làm các biện pháp như thế. Cụ cứ ra các hàng bán thuốc bảo vệ thực vật ý, họ sẽ có. Nó có 2 loại kết hợp, 1 loại là tiêu rác bể phốt cho nó đỡ đầy, 1 loại là diệt ruồi và vi khuẩn. Nhưng nếu ấu trùng ruồi nó chui lên từ các khe hở giữa các viên gạch, thì cụ phải dùng xi măng trắng miết lại các kẽ đó, để nó không chui lên được nữa.

pooka

Xe container
Nhà em cũng hay bị bọn ruồi cống này bò lên từ đường cống thoát nước tầng 2 ( Tầng 1 lại không bị mới lạ). Thật ra là bọn ấu trùng trông giống như con giun đen nhỏ xíu bò lên nền nhà vệ sinh rồi phát triển thành con ruồi.
Cọ rửa nhà VS với dội nước xà phòng nước lau nhà đều không hết. Về sau phải mua chai thông cống EcoSock dội vào cho trôi xuống ống thoát nước mới hết .

Em biết sao được cụ ơi. Nhà ông bà em mà. Em chỉ biết phải làm các biện pháp như thế. Cụ cứ ra các hàng bán thuốc bảo vệ thực vật ý, họ sẽ có. Nó có 2 loại kết hợp, 1 loại là tiêu rác bể phốt cho nó đỡ đầy, 1 loại là diệt ruồi và vi khuẩn. Nhưng nếu ấu trùng ruồi nó chui lên từ các khe hở giữa các viên gạch, thì cụ phải dùng xi măng trắng miết lại các kẽ đó, để nó không chui lên được nữa.
Ok cụ, Để em ra hỏi cửa hàng bán thuốc bảo vệ thực vật xem sao. Phòng em bị ở tầng hai, nếu có thể thì nó chỉ chui được qua lỗ thoát sàn thôi cụ ah!

Mợ toét 2710

Xe ngựa
Website
www.gach3ddep.net