E hỏi về lắp Camera Giám Sát và acc trên Dyndns.com

hana147

Xe điện
E tìm mua đc 1 bộ camera giám sát 2nd gồm 4 camera và đầu thu 4ch Avtech...
Khổ nỗi là trình IT cũng khá nên quyết tự lắp đặt lấy để xem qua mạng!
Lắp đặt để xem trực tiếp qua màn hình TV thì ok rồi, ko vấn đề gì, nhưng để xem qua mạng thì e tìm hiểu có phải là phải làm theo những bước này ko ạh?
1. Truy cập vào đầu thu, đặt IP cho đầu thu, sao cho ko trùng với modem (giống với đặt IP cho Hub mạng, Wifi access phải ko ạh?) Đặt cổng cho đầu thu (80 thì phải)
2. Truy cập vào Modem, mở Port... cái này thì e chưa làm nhưng chắc trên Net có
3. Đăng ký web host cho camera, qua các trang DYNDNS.COM hoặc No-IP.COM
4. Kích hoạt IP, đặt tên cho camera của mình trên các trang web host ấy
5. Trên máy tính cần xem camera, cài đặt chương trình Video Viewer, điền IP của camera vào là xem được!

Thứ nhất, E hỏi các cụ cao thủ rằng các bước trên có gì sai sót ko ạh?
Thứ hai, hiện tại trang Dyndns.com đã ko còn cho free cho acc mới lập, những acc nào trên 9 tháng thì mới có thể tạo host free được, Vậy có cụ nào có acc trên trang này thì cho e xin với ạh!
E cũng định tạo acc trên No-IP.com nhưng nghe bảo nhiều loại modem ko hỗ trợ trang này và nó bị mất IP khi Modem tắt!
Cám ơn các cụ ạh!

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

linhnt269

Xe tải
Khu Công Nghiệp Bình Hòa, Châu Thành, An Giang
Câu trả lời của cụ ở đây này ;)
Lắp đặt & cấu hình cho IP camera

Lắp đặt

B1: Xác định vị trí đặt camera, khoan và bắt giá đỡ, lắp camera vào giá đỡ.
B2: Nối IP Camera với Hub/Switch bắng cáp mạng UTP-Rj45 cùng lớp mạng, kể cả setup IP camera dùng wireless.
B3: Cấp điện cho IP Camera (Xem kỹ nguồn được cấp trên camera).
Sau khi thực hiện xong trên IP camera sẽ sáng 2 đèn, đèn đỏ sáng hẳn là báo được cấp điện, đèn LAN bật sáng màu xanh khi tín hiệu kết nối với mạng tốt, đèn xanh sẽ bắt đầu nhấp nháy cho biết Camera được nhận IP. Nếu không có kết quả trên thì kiểm tra lại hệ thống mạng.
Phần Cấu hình Camera xem tại chỗ (LAN)

B4: Đưa đĩa CD ROM đi kèm vào máy tính đã nối mạng, chế độ Autorun sẽ kích họat trình quản lý cài đặt trên đĩa.
B5: Cài đặt chương trình Wizard. Nhấn vào Software Utility> Nhấn vào Installation Wizard>Next> Chọn đường dẫn> Next> Finish.
B6: Cài đặt chương trình ST3402. tương tự như trên, Đặt password phần mềm của root.
B7: Từ Desktop vi tính> chọn Double Click Intallation Wizard> dò tìm IP camera> hiển thị IP camera> check vào ô cần thay đổi IP camera đó> Chọn ô Setup> Next> bỏ check Reset IP address at next boot> Quy IP cần thay đổi camera về IP trong mạng Switch/Hub> Next>Apply>Link to selected device(s).
Vd: IP Camera: 192.168.1.195 SM:255.255.255.0
Default gateway:192.168.1.1
Chú ý:
Nếu search không thấy IP ta lấy cáp chéo nối IPcamera tới PC. Từ máy vi tính> Quy giá trị IP của máy tính cùng lớp với IP camera.
Vd: IP máy tính: 192.168.0.118
IP camera: 192.168.0.99
B8: Từ máy vi tính> Quy giá trị IP của máy tính trở lại ban đầu (theo Switch/Hub)
Vd:// http://192.168.1.118
B9: Để xem hình ảnh IP camera trong LAN. Ta gõ trực tiếp IP camera.
Vd: http:// 192.168.1.195
B10: Trong giao diện web của IP camera, ta nhớ kíck hiển thị ActiveX. Như vậy đã xem được tại chỗ.

Phần Cấu hình Camera xem từ xa (WAN)

B1: Khai báo tên hostname. Nhiều trang web miễn phí đăng kí như dyndns, no-ip….. Vd: http://dyndns.org. đăng ký tài khỏan, sau đó xác nhận trong mail, rồi tạo tên hostname trong dyndns. Lưu ý: mỗi địa điểm thuê bao đường truyền ADSL ta chỉ cấp một tên hostname. Chỗ khác thì tên hostname khác.
B2: Đặt tên hostname vào modem router trong mục dynamic DNS (DDNS). Vd: router Draytek

B3: Mở (NAT) port của modem router.Tùy theo modem router mà NAT. Vd: khai báo port cho PT7135 giao thức TCP và Router Draytek

B4: Kiểm tra ngòai mạng. ta ra ngòai mạng, hoặc thuê bao đường truyền khác nhập tên hostname:Port
Vd: http://cameravivotek.homeip.net:7137

hana147

Xe điện
Giờ trang
Dyndns.com nếu muốn rùng phải mất phí cụ nhé. em có địa chỉ này miễn phí bác có thể vào đó để đăng ký: http://no-ip.org
No-IP như e trình bày trên là nó bị mất IP khi tắt modem ạh!
Ai có acc Dyndns.com cách đây 9 tháng thì cho e nhé, nghe bảo vẫn dùg free đc ạh!

dang_tim_xe

Xe điện
Nhân cái thớt này em muốn hỏi các cụ luôn:
Nhà em gửi F1 ở trường có CAM, xem trên laptop thì không bàn, nhà em có cài Eagle Eye cho tablet và đã cấu hình để xem được. Tuy nhiên nó ra một phát 16ch trong một màn hình luôn. Vậy các cụ có cách nào để xem riêng từng kênh trên 1 màn hình không ạ?

luot_song

Xe điện
Nhân cái thớt này em muốn hỏi các cụ luôn:
Nhà em gửi F1 ở trường có CAM, xem trên laptop thì không bàn, nhà em có cài Eagle Eye cho tablet và đã cấu hình để xem được. Tuy nhiên nó ra một phát 16ch trong một màn hình luôn. Vậy các cụ có cách nào để xem riêng từng kênh trên 1 màn hình không ạ?
Có mấy chế độ xem đó cụ, cụ chon cái một o vuông thì xem một camera(CH) ô có 4 ô vuông bốn camera(CH) còn loằng ngoằng 16 ô thì nó hiện tất lên

nangct

Xe tăng
cụ điện thoại theo số 0915150388 hỏi kinh nghiệm cài đặt qua mạng, tên khánh ( ở HN) nhé

dang_tim_xe

Xe điện
Có mấy chế độ xem đó cụ, cụ chon cái một o vuông thì xem một camera(CH) ô có 4 ô vuông bốn camera(CH) còn loằng ngoằng 16 ô thì nó hiện tất lên
Em bấm vào rồi, nó hiện lỗi 404 cụ ợ. Giờ phải làm sao?

firefox4

Xe điện
No-IP như e trình bày trên là nó bị mất IP khi tắt modem ạh!
Ai có acc Dyndns.com cách đây 9 tháng thì cho e nhé, nghe bảo vẫn dùg free đc ạh!
Thực ra nếu modem của cụ bật liên tục thì cái IP public là ko thay đổi. Cụ chả cần dùng dyndns đâu (mục đích của dyndns là để khỏi phải nhớ IP mà). Cụ vào trang http://cmyip.com/ xem cái IP là gì rồi cứ truy cập thẳng vào bằng IP này (trên modem vẫn phải tiến hành cấu hình NAT port như bình thường).

hana147

Xe điện
Thực ra nếu modem của cụ bật liên tục thì cái IP public là ko thay đổi. Cụ chả cần dùng dyndns đâu (mục đích của dyndns là để khỏi phải nhớ IP mà). Cụ vào trang http://cmyip.com/ xem cái IP là gì rồi cứ truy cập thẳng vào bằng IP này (trên modem vẫn phải tiến hành cấu hình NAT port như bình thường).
thanks cụ! e lắp cho quán cafe, thực ra e chỉ ngại bọn nhân viên nó vô tình, cố ý rút mất điện của modem, mỗi lần như vậy mình lại phải lọ mọ mất thời gian, ko linh động! ko biết có cụ nào có acc Dyndns.com khoảng 9 tháng đổ lên ko nhỉ

Martit

Xe buýt
thanks cụ! e lắp cho quán cafe, thực ra e chỉ ngại bọn nhân viên nó vô tình, cố ý rút mất điện của modem, mỗi lần như vậy mình lại phải lọ mọ mất thời gian, ko linh động! ko biết có cụ nào có acc Dyndns.com khoảng 9 tháng đổ lên ko nhỉ
Dyndns nó chỉ cập nhật địa chỉ IP khi modem của cụ bị gián đoạn (mất điện) thôi chứ. Nếu nhân viên của cụ mà nó cố tình rút điện ở modem ra thì cụ làm sao mà theo dõi qua mạng được. Cửa hàng của cụ ở đâu để em cho người qua giúp cụ fix mạng.

hana147

Xe điện
Dyndns nó chỉ cập nhật địa chỉ IP khi modem của cụ bị gián đoạn (mất điện) thôi chứ. Nếu nhân viên của cụ mà nó cố tình rút điện ở modem ra thì cụ làm sao mà theo dõi qua mạng được. Cửa hàng của cụ ở đâu để em cho người qua giúp cụ fix mạng.
nếu có thể thì cụ giúp e một tý, e loay hoay quá!
e là quán Cafe Hana House, số 17 đường Ven Hồ, đc mời cụ cafe thì tốt quá!
quán e có địa chỉ chi tiêt ở thớt này ạh:
http://www.otofun.net/threads/315915-e-moi-cac-cu-ong-cafe-mien-phi-ah-cafe-only?highlight=

hana147

Xe điện
Cám ơn bác Martit đã giúp e! Sáng hôm qua bác đã cho 2 nhân viên nhiệt tình đến fix mạng cho e, sau đó còn gọi lại hỏi han e xem có vấn đề gì ko!
Up cho dịch vụ của bác ạh!!!

cecom

Xe hơi
công ty cũng có camera.ngày trước vẫn xem đc qua mang binh thường nhưng giờ ko xem đc.không tai hiểu sao bây giờ không xem đc,mà ngồi trươc tiếp trong mang lan thì xem đc nhưng khi ngồi 1 chỗ khác thì không xem đc.trên modem đã cấu hình mở Nat và Dns. bác nào proo giúp em với
Khi nào rảnh bác bật teamview em kiểm tra giúp bác. YM: minhtuanbg

Taxi25

Xe buýt
Em đang dùng cái TP-Link mà chẳng thấy NAT ở chỗ nào cả, có kụ nào biết chỉ em với !

tranxuananh

Xe buýt
E cung dang can cai nay oánh dấu để xem sau ạ.

Lovestory1008

Xe tăng
Tiện đây , các cụ cho em hỏi.
Đầu DVR 8 CH xem được online trên Iphone , Ipad giờ bao xiền ạ !
Em đang dùng cái DVR 8001 - 8CH .
Nhưng ko cấu hình xem được.
Còn cái 16CH em mới mua của AVANTECH thì nó xem tốt lắm. ( Nhưng mắc quá ~ 6,5tr)

xethainguyen

Xe hơi
Website
gialinhpc.vn
Tiện đây , các cụ cho em hỏi.
Đầu DVR 8 CH xem được online trên Iphone , Ipad giờ bao xiền ạ !
Em đang dùng cái DVR 8001 - 8CH .
Nhưng ko cấu hình xem được.
Còn cái 16CH em mới mua của AVANTECH thì nó xem tốt lắm. ( Nhưng mắc quá ~ 6,5tr)
ĐẦU GHI KỸ THUẬT SỐ CYTECH - MODEL CY E1008.
• Đầu ghi hình 8 kênh Chuẩn nén H.264, tỷ lệ bit thấp, chất lượng hình ảnh cao
• Tốc độ hiển thị hình ảnh 120 fps (NTSC) / 100fps (PAL)
• Video Output: đồng thời BNC, VGA
• Kết nối LAN, WAN
• 8 kênh Audio In, 1 kênh Audio Out,1 báo động đầu ra, realtime, ADSL
• PTZ protocol: PELCO-P, PELCO-D, MERIT LILIN
• Sao lưu dữ liệu: USB (không hạn chế dung lượng).
• Có remote điều khiển, cổng USB hỗ trợ dùng chuột
• Báo động kích hoạt màn hình popup, buzzer, PTZ cài đặt trước, e-mail
• Hỗ trợ xem qua ĐTDĐ (3G, GPRS)
• HĐH: iPhone / iPad / Window Mobile / Symbian / Google điện thoại
• Phần mềm điểu khiển, chỉnh sửa setting từ xa, sao lưu.
• Nguồn điện: DC 12V/ 5A
Hàng chất lượng tốt, bảo hành 12 tháng. Giá thị trường là 4.725.000đ Nếu cụ có nhu cầu lấy thì qua cty Nguyên Gia chỗ em vẫn lấy hàng, Cụ lấy mã giao dịch của cty em mà lấy thì sẽ được áp dụng mức giá DEALER là 3.500.000đ.

NgoMinh_Vu

Xe hơi
Website
www.ngominh.com.vn
Em đã liên lạc bác Matiz đúng là tinh thần OF bác ấy rất nhiệt tình