Dùng thẻ Credit/Debit ở VN có an toàn không?

MayMan

Xe tăng
Chả là em mới được bọn ngân hàng nó mồi dùng mấy cái dvu này, cả thẻ debit lẫn visa credit gold. Dùng vài lần (ăn uống, mua đồ) thấy cũng oai với lại tiện nhất là đi NN tiêu đỡ bị thiệt tỉ giá, nhưng ngồi ngẫm thấy cũng rủi ro phết. Hỏi ngân hàng thì nói ok, có lừa đảo nó sẽ hoàn tiền nhưng e cũng đếch tin lắm, đến lúc đòi được tiền thì công đi lại kêu khóc cũng ốm ra.

nghĩ mãi chả biết thế nào mang nên đây trao đổi với các bác thêm cho nó sáng ra tí.

em tưởng là ra NN mỗi lần rút mất 2% tiền quy đổi ngoại tệ chứ cụ ơi, và tính theo giá ngoại tệ tại thời điểm rút:102:. Hum nay em cũng mới làm nhưng mà chưa hỏi rõ lắm
có cụ nào làm ngân hàng nói rõ giúp em với được ko ạ

mcv30

Xe điện
hoàn toàn yên tâm cụ ạ , em muốn cái mà chẳng được đây này

MayMan

Xe tăng
cụ có thẻ đi NN cũng tiện lắm, đỡ bị thiệt khi quy đổi tiền (kể cả nó tính phí) vì ít nhất là nó tính tỉ giá ngân hàng chứ ko phải Hà Trung, sang kia cũng vậy.

- mcv: cụ qua bọn HSBC nó làm cho thủ tục cũng nhanh lắm.

sunnyhanoi

Xe điện
Em thấy dùng thẻ credit card hơi bị tiện, thanh toán điện tử mái thoải :41::41::41:

Chỉ không an toàn nếu bác mất thẻ và mã PIN thôi, còn nếu dùng ở nước nào có tình trạng ăn trộm thông tin thẻ thì ngân hàng phát hành sẽ báo bác biết ngay (b)

Mazspeed

Xe container
Em dùng suốt gần chục năm nay chả thấy làm sao, rất hay rút thẻ trả tiền bia trong tình trạng... đek còn biết gì! Thế mà rồi nhẩm ra thì cũng chưa thấy mất đi đâu đồng nào!

move

Xe tăng
an toàn như thẻ nước ngoài cụ ợ, an tâm đi

MeoVSB

Xe tải
K an toàn như các cụ nghĩ đâu ạ. Bạn em bên US bị ăn cắp 2k$ trong thẻ còn phải claim chán chê mà chả đòi đc xu nào đấy ạ. Chẳng qua ở VN chưa rộ lên tình trạng ăn cắp thẻ tín dụng thôi.

bugicolo

Xe tải
k an toàn đâu cụ. quá dễ khi dùng thẻ này để thanh toán mà

Jura

Xe hơi
dùng bình thừong đi cụ. Nhớ thường xuyên cập nhật thông tin và cẩn thận khi sử dụng là ok

em đã dùng léo đâu :)):)):))

rain0503

Xe tải
Em dùng 2 năm rồi, khá ok ạh, thanh toán trên mạng dễ dàng, duy ít khi rút cash trừ khi bí quá, vì sợ mất xe, với ăn cớp

heavyrain2408

Xe buýt
Website
www.cse.wustl.edu
K an toàn như các cụ nghĩ đâu ạ. Bạn em bên US bị ăn cắp 2k$ trong thẻ còn phải claim chán chê mà chả đòi đc xu nào đấy ạ. Chẳng qua ở VN chưa rộ lên tình trạng ăn cắp thẻ tín dụng thôi.
Nếu bị mất từ thẻ Debit thì khó đòi vì tiền được lấy trực tiếp từ tài khoản ngân hàng của mình.
Còn nếu từ Credit Card mà hok đòi được thì kể cũng quái nhỉ. Có 1 lần thẻ của em bị charge gần $ 200 mà ko rõ nguyên nhân. Hok hiểu cái bọn dở hơi nào nó tính tiền vào đó, em gọi điện cho ngân hàng (Bank of America) càu nhàu là nó bỏ cái đó đi mà :69:
----

Mà các cụ cho em hỏi là làm Credit Card cá nhân ở VCB bây giờ nó có bắt đặt cọc tiền như hồi xưa nữa ko thế? Xưa em phải đặt cọc 12 triệu mà được mỗi cái thẻ Credit Card giới hạn tiêu 7 triệu/tháng, hàng tháng vẫn phải ra đóng tiền :mad:

MeoVSB

Xe tải
SV du học mà cụ, chỉ open Debit Card thôi vì k có SSN. Biết rõ mười mươi thằng ăn cắp nó vào Apple order macbook mà cũng chịu chả claim lại đc.

heavyrain2408

Xe buýt
Website
www.cse.wustl.edu
Tiền nhiều thế thì phải gọi cảnh sát cụ ạ.
Nhưng mà bọn cảnh sát Mẽo hình như nó ko biết bắt trộm, chỉ biết bắt người lành vi phạm luật giao thông thôi :mad:

Em bị mất trộm cái laptop mà cả năm trời rồi có thấy nó tìm ra cho mình đâu :mad:

raklei

Xe điện
SV du học mà cụ, chỉ open Debit Card thôi vì k có SSN. Biết rõ mười mươi thằng ăn cắp nó vào Apple order macbook mà cũng chịu chả claim lại đc.
Bạn cụ bịa hoặc thông tin hóng hớt qua nhiều tai ko còn chính xác :))
Tất cả những site lớn như apple nếu đặt mua trực tiếp nó chỉ chuyển hàng đến địa chỉ đăng ký trong thẻ. Giả dụ có bị thằng nào nó có trộm đc thẻ nó đặt mua, cũng chỉ coi như là mua hộ.
Lấy đâu ra chuyện biết rõ mười mươii thế mà ngân hàng nó ko động tĩnh gì. CHuyện kiểu đấy là kiểu ngồi vỉa hè ở vn tưởng tượng ra.

karens

Xe buýt
Debit thanh toán online đc ạ, tg chỉ credit thôi chứ.

MayMan

Xe tăng
em cũng mới dùng nhưng dùng khá nhiều lần vì thấy tiện. duy có cái em thấy nó có thể lừa mình rất dễ, ví dụ thằng quyẹt thẻ nó copy lại thẻ của mình hoặc nó quẹt cho vài lần rồi giả chữ ký của mình. claim lại được của bọn NH thì cũng mất thời gian.

thẻ debit với credit thì cũng thế. credit có cái khác là nó có thời gian trễ trong thanh toán thôi, chứ suy cho cùng thì cũng là tiền của mình cả.

MeoVSB

Xe tải
Cụ raklei ơi, em cũng tự nhận hồi xưa em là hacker và em cũng trong nghề cả nên chả thèm chém gió làm quái gì đâu ạ. Đấy chỉ là 1 VD nhỏ thôi cụ ạ. Bọn hacker vẫn order với địa chỉ shipping khác với billing ầm ầm mà vẫn pass qua đấy thôi ạ. Cái gì cũng có lỗ hổng cả, biết đc lỗ hổng thì ship đc thôi. Cụ k biết gì thì im mồm đi hộ cái, đừng có nhận xét ng khác là chém gió này nọ, ngta cười cho đấy ạ. Nếu bây h em print ra đc cái transaction của bank trừ của bạn em 2k$, cụ đồng ý trả bạn em 2k$ ko? Việc này xảy ra cách đây nửa năm rồi. Mà bây h ý, bọn nó đặt card reader lên khe nhét thẻ ATM thì cũng khối ông chết. Em đã nói rồi, chẳng qua ở VN còn ít và nhem nhúm thôi. Tầm 5 năm nữa thì tha hồ thấy report stolen credit card.

Chỉnh sửa cuối:

MayMan

Xe tăng
thế em với cụ VSB hợp tác nhá. cụ chỉ em xem mua cái máy đấy ở đâu đê. mấy thằng IT ở các ngân hàng VN vẫn đầu đất lắm, chỉ toàn xem phim mát với spam thôi.