Thảo luận Dù không kéo phanh tay, cứ rửa xe xong là bị bó phanh

hoangnam021207

Xe tải
Dear các cụ
Xe em bị 1 lỗi như này. Dù ko kéo phanh tay, nhưng sau khi rửa xe xong mà em ko đi, để 1 ngày sau mới đi thì có hiện tượng bó phanh. Em về số D rồi nhả hết chân phanh nhưng xe ko di chuyển đc, em nhấn nhẹ ga nó cũng ko đi. Khi đó chỉ còn cách nhấn mạnh chân ga, nó kêu rắc rắc lộc cộc ở dưới bánh rồi giật lên và chuyển động xe.

Còn nếu em rửa xe xong mà sử dụng xe luôn thì ko bị hiện tượng này.
Vậy cho em hỏi lỗi ở đâu ạ? Em cần phải thay thế gì ở hệ thống phanh ạ?

Chỉnh sửa cuối:

tuha_vt2015

Xe tăng
Phanh sau xe cụ có phải phanh tang trống không ạ ?
Nếu tang trống thì cụ vệ sinh sạch mạt bụi ở trong đi sẽ khỏi.

duythaimh

Xe buýt
Cái này nó không phải là lỗi đâu cụ, rửa xong ko đi thì nó vậy thôi. Kệ đi chả sao đâu :D

Dear các cụ
Xe em bị 1 lỗi như này. Dù ko kéo phanh tay, nhưng sau khi rửa xe xong mà em ko đi, để 1 ngày sau mới đi thì có hiện tượng bó phanh. Em về số D rồi nhả hết chân phanh nhưng xe ko di chuyển đc, em nhấn nhẹ ga nó cũng ko đi. Khi đó chỉ còn cách nhấn mạnh chân ga, nó kêu rắc rắc lộc cộc ở dưới bánh rồi giật lên và chuyển động xe.

Xe rửa xong không đi, xe bị mưa hôm sau mới đi cũng bị vậy, bt thôi cụ

bspvietnam

Xe tăng
Theo em phanh tay chủ yếu là linh kiện và chuyển động cơ khí, do vậy nó liên quan nhiều đến việc bảo trì, bảo dưỡng đúng quy trình và theo số KM khuyến cáo của NSX và dùng linh kiện đúng tiêu chuẩn.
Tại sao em nhấn mạnh đúng quy trình, đúng chu kỳ và linh kiện đảm bảo tiêu chuẩn.
Em ví dụ thế này. Mỡ dùng cho cụm phanh phải dùng mỡ chịu nhiệt, thường được đóng gói riêng trong tuýp nhựa như này.

Do cụm phanh chịu ma sát lớn, nên rất nóng, nếu dùng mỡ thường sẽ bị cháy thành muội và gây kẹt, nặng nữa là bị bó phanh.
BD đúng quy trình là phải tháo hết ra kiểm tra, vệ sinh, và thay thế nếu cần thiết, chứ không phải chỉ dùng dung dịch xịt hoặc thổi bụi.
Các cụ thử làm 1 lần rồi theo dõi xem có bị không.

Dear các cụ

Phanh sau xe cụ có phải phanh tang trống không ạ ?
Nếu tang trống thì cụ vệ sinh sạch mạt bụi ở trong đi sẽ khỏi.
Cái này nó không phải là lỗi đâu cụ, rửa xong ko đi thì nó vậy thôi. Kệ đi chả sao đâu :D
Xe rửa xong không đi, xe bị mưa hôm sau mới đi cũng bị vậy, bt thôi cụ
Phanh đĩa cũng thế, chạy là hết ạ

Chỉnh sửa cuối:

Manhpbk

Xe điện
Website
temxacthuc.vn
Nhiều người gặp hiện tượng này.
Nên theo em cần phải tìm hiểu xem tại sao các xe khác không bị? liệu có phải là báo hiệu một hiện tượng gì không?
Em đi dòng xe đã dừng sx từ 2016, tức là gần 10 tuổi, có nhiều người bị, nhiều người không, xe em chạy hơn 8v không bị (trộm vía), kể cả kéo hoặc không kéo phanh tay do em ít đi, nên đỗ lâu thường nhả phanh tay và chèn bánh.
Em nghĩ phanh tay chủ yếu là linh kiện và chuyển động cơ khí, do vậy nó liên quan nhiều đến việc bảo trì, bảo dưỡng đúng quy trình và theo số KM khuyến cáo của NSX và dùng linh kiện đúng tiêu chuẩn.
Cụ nói đúng rồi, cái này là do thay thế thiết bị k đúng tiêu chuẩn (má phanh), or bảo trì phanh k đúng theo quy trình. Nhưng cái lỗi kia thì đúng là rửa xong hoặc đi mưa xong k đi thời gian là nó bị do nc mưa, hoặc nc rửa xe ...và đi một đoạn & nhấp nhả phanh vài lần là hết kêu, sát....Xe em hồi mới đồ nguyên bản xe k bị nhưng khi đến kỳ thay má phanh xong thì có hiện tượng đó & đi ktra , láng đĩa,.....nhưng k hết, kết luận: Sống chung với lũ :)

ngoc356

Xe đạp
Khi rửa xe xong chỉ cần đi lại một chút nó cũng cải thiện thêm đấy, hoặc trước khi đi ta dùng số lùi thì đỡ dật cục hơn

Thiet Moc Lan

Xe đạp
Tui cũng hay bị vậy bác ạ, tui tự rửa ở nhà nên cũng hoang mang :))

hat65

Xe điện
Cụ nói đúng rồi, cái này là do thay thế thiết bị k đúng tiêu chuẩn (má phanh), or bảo trì phanh k đúng theo quy trình. Nhưng cái lỗi kia thì đúng là rửa xong hoặc đi mưa xong k đi thời gian là nó bị do nc mưa, hoặc nc rửa xe ...và đi một đoạn & nhấp nhả phanh vài lần là hết kêu, sát....Xe em hồi mới đồ nguyên bản xe k bị nhưng khi đến kỳ thay má phanh xong thì có hiện tượng đó & đi ktra , láng đĩa,.....nhưng k hết, kết luận: Sống chung với lũ :)
Bệnh này là do chất liệu má phanh ko phù hợp. Khi độ ẩm cao má phanh bị dính vào tăm bua, đĩa phanh. Tiến lùi vài lần là nó bong ra, nhưng khi đó đi phanh vẫn bị giật do còn dính, rà nhẹ phanh một lúc cụm phanh nóng lên hết ẩm là trở lại bình thường.

minhab

Xe điện
Do các cụ thay má phanh ... toàn chơi má kém chứ má xịn nó sẽ không ăn đĩa phanh, ít khi dính đĩa kiểu này. Ngoài ra 1 năm nên đi bảo dưỡng phanh 1 lần, xem thợ tra mỡ ắc phanh là mỡ bò hay mỡ chịu nhiệt, nhiều gara lười hoặc tiết kiệm chi phí toàn chơi mỡ bò dễ nở cao su với độ bôi trơn nó không được lâu, còn nếu gara nào chơi thêm cả chai xịt vệ sinh phanh nữa thì càng tốt :)

Dear các cụ

Lỗi duy nhất là ở chỗ cụ rửa xe xong ko chạy 5-7km để cho nó khô...nếu rửa xe thì nên rửa chỗ cách nhà khoảng đó để rửa xong cụ đi về nhà thì xe khô là vừa, còn cụ rửa xe tại sân nhà mình thì rửa xong cụ phải lăn bánh ra đường cho nó khô rồi lại về

albatron

Xe tải
Lỗi duy nhất là ở chỗ cụ rửa xe xong ko chạy 5-7km để cho nó khô...nếu rửa xe thì nên rửa chỗ cách nhà khoảng đó để rửa xong cụ đi về nhà thì xe khô là vừa, còn cụ rửa xe tại sân nhà mình thì rửa xong cụ phải lăn bánh ra đường cho nó khô rồi lại về
Mình rửa xe xong cũng chạy vài vòng rồi mới cất xe