[Funland] Dự án lọc hóa dầu Nghi Sơn ... lại nóng

xegiacmo2

Xe tải
Cứ truy trách nhiệm như này thì chả thằng cán bộ nào dám làm việc =))
Các đại biểu khôn thì đi mà làm

Bemagauvn

Xe điện
Theo cụ thì do thằng nào hại môi trường ? Hải Phòng cũng xm, n đ chả có lẽ 🤪
Thôi cụ em trả lời cụ em lại mất cái acc sinh hoạt :D, nói qua qua đại khái thế thôi ạ. Còn cụ nào bảo nhờ cái LHD này dân ở đó khá lên là chưa thực tế rồi.

buiducminh

Xe hơi
Thôi cụ em trả lời cụ em lại mất cái acc sinh hoạt :D, nói qua qua đại khái thế thôi ạ. Còn cụ nào bảo nhờ cái LHD này dân ở đó khá lên là chưa thực tế rồi.
Khá lên hay không thì em ko rõ, em chỉ thấy dân mất đất cho dự án giàu cmn luôn :D

kienvinh

Xe lăn
À mà thực ra thì xăng dầu lậu nó là một thực tế khách quan, quy mô của thị trường này không phụ thuộc vào việc Nghi Sơn lọc được nhiều hay ít thành phẩm.

Cho nên bảo lọc dầu tại Nghi Sơn dễ thu thuế hơn là không đúng rồi.

Nhóm lợi ích xăng dầu nó là siêu khủng cụ ah. Số liệu cũng là ước đoán thôi. Thị trường xăng dầu chính thức khoảng trên 10 tỏi trump/năm thì thị trường lậu nó cũng phải tầm đó. Mà với cơ cấu giá xăng hiện tại khoảng 60% thuế phí, nó trốn được khoản này thì cụ cũng tự tính được là nó đút túi vài tỷ $/năm. Dạng tép như Trịnh Sướng mà nó còn đủ sức bao cả tỉnh thì tầm boss nó phải là rất khủng đó.
Nói chung đụng đến lợi ích của nhóm này thì xác định là nó đập cho chết thôi.

Bemagauvn

Xe điện
Khá lên hay không thì em ko rõ, em chỉ thấy dân mất đất cho dự án giàu cmn luôn :D
Cụ cũng không thực tế:D, dân mất đất mấy xã ở Hải Thanh, Hải Yến, Hải Thượng... lâu em không nhớ trên thực tế chỉ vài hộ gửi tiết kiệm thì tốt, không phải nhà nào cũng nhiều đất được cục to đâu. Số lớn còn lại lẻ tẻ, việc đầu tiên là mỗi nhà sắm cho mỗi thằng con mấy con xe máy, air blade bla bla phóng loạn khu. Còn lại cờ bạc nợ nần hết, nghiện ngập ở Nghi Sơn sau đợt LHD cứ ra ngoài cửa là cụ gặp...Đang nghèo quá tự nhiên có cục tiền phần đông không biết tiêu thế nào.

Chỉnh sửa cuối:

giang.nguyen

Xe điện
7 tỷ đô của Bình Sơn chủ yếu là tiền thuế môi trường, tiền thuế tiêu thụ đặc biệt còn lợi nhuận thấp lắm nên định bán cổ phần cho nước ngoài mãi chả ai hứng.
Thu NS thế này cũng là ăn quẩn. Khác gì bảo Huế đổ ra thì tập trung nộp thuế phí ô tô ở Hà giang. ĐÀ nẵng đổ vào nộp ở Cà mau.
Hà giang, Cà mau tăng thu NS ngay
Giá dầu Dung Quất tương đương dầu nhập khẩu thôi các cụ ơi. Các loại thuế phí cộng thêm bên đầu cuối tính chứ đâu có tính ở Bình Sơn đâu.

mmxhung

Xe điện
Đang ném đá dò đường đây.
mớm thông tin, tạo dư luận , tạo sức ép công khai thông tin, rồi nhóm lò
Nếu nhóm lò được vụ này thì mấy ông thu hút đầu tư Samsung và các ông đàm phán FTA cũng vào lò cả nhỉ

manhanoi

Xe tăng
Cụ đọc chỗ nào em nói dân ở đó khá lên nhỉ ? Nhiều người bị cắt tiền bãi ngang, lên thị xã thì điện, đường, trường, trạm, nước sh ngon hơn, TH cũng đang phấn đấu thu ns bù đủ chi ☺

IP man

Xe lăn
À mà thực ra thì xăng dầu lậu nó là một thực tế khách quan, quy mô của thị trường này không phụ thuộc vào việc Nghi Sơn lọc được nhiều hay ít thành phẩm.

Cho nên bảo lọc dầu tại Nghi Sơn dễ thu thuế hơn là không đúng rồi.
Oh, cụ vẫn chưa hiểu ah? Thằng Nghi Sơn 1 năm sản xuất khoảng 10 triệu tấn xăng dầu, lưu thông ngay, thu thuế đủ, đố mất 1 xu.
Nếu không có thằng Nghi Sơn thì 10 triệu tấn xăng này phải nhập khẩu thông qua vài chục đầu mối. Thu thuế được 50% của đám này ~ 5 triệu tấn thì đất nước đã hoá rồng từ lâu rồi :D Cụ lại còn mong thu thuế được tất thì hải quan VN chắc được đúc tượng hết, còn anh Phát dầu bạn em chắc vẫn đang ở nhà cấp 4 ;))
Thằng Nghi Sơn sản xuất được 10 triệu tấn xăng dầu ~ 5 tỷ $ thì nhóm lợi ích nó mất khoảng 5 tỷ x 50% x 60% là khoảng 1,5 tỷ $/năm thì nó lại chẳng đập ;))

buiducminh

Xe hơi
Cụ cũng không thực tế:D, dân mất đất mấy xã ở Hải Thanh, Hải Yến, Hải Thượng... lâu em không nhớ trên thực tế chỉ vài hộ gửi tiết kiệm thì tốt, không phải nhà nào cũng nhiều đất được cục to đâu. Số lớn còn lại lẻ tẻ, việc đầu tiên là mỗi nhà sắm cho mỗi thằng con mấy con xe máy, air blade bla bla phóng loạn khu. Còn lại cờ bạc nợ nần hết, nghiện ngập ở Nghi Sơn sau đợt LHD cứ ra ngoài cửa là cụ gặp...Đang nghèo quá tự nhiên có cục tiền phần đông không biết tiêu thế nào.
Chuyện tiêu pha, nghiện ngập thì nơi nào chẳng thế. Khác biệt ở đây là nó đền bù với giá trị cao, đất tái định cư ngay TT huyện sau 1 năm giá tăng gấp 4 lần. Quan trọng nhất là nó có tổ chức hỗ trợ phục hồi sinh kế cực tốt, nếu cụ ở trong đó chắc sẽ biết Monkey Forest hoạt động thế nào.

Bemagauvn

Xe điện
Cụ đọc chỗ nào em nói dân ở đó khá lên nhỉ ? Nhiều người bị cắt tiền bãi ngang, lên thị xã thì điện, đường, trường, trạm, nước sh ngon hơn, TH cũng đang phấn đấu thu ns bù đủ chi ☺
Em không nói cụ, cụ đọc hộ em lại, em tiện trả lời cụ nên viết thôi ạ.

Bemagauvn

Xe điện
Chuyện tiêu pha, nghiện ngập thì nơi nào chẳng thế. Khác biệt ở đây là nó đền bù với giá trị cao, đất tái định cư ngay TT huyện sau 1 năm giá tăng gấp 4 lần. Quan trọng nhất là nó có tổ chức hỗ trợ phục hồi sinh kế cực tốt, nếu cụ ở trong đó chắc sẽ biết Monkey Forest hoạt động thế nào.
Em biết, ngay từ lúc còn GPMB, chết người các thứ, cái vấn đề là em biết tường tận cho đến lúc nó vận hành, dân nó dùng tiền ntn, còn mấy phần sau của cụ đều có mặt của Tỉnh hết nên em mới nói là phần nhỏ trong số đó ổn định khá lên thôi ạ.
CS của dân Nghi Sơn khá lên bền vững và ổn định phần lớn là nhờ nhà máy xi măng Nghi Sơn, thấp hơn là Cty giày da đoạn giáp Nghệ An.

Chỉnh sửa cuối:

Lah

[Tịch thu bằng lái]
Lời lỗ thì tùy theo cách tính nhưng thằng NS này mang lại hiệu quả không nhỏ cho địa phương và những doanh nghiệp tham gia thực hiện dự án, có thể nó chưa nộp Ngân sách nhưng bản thân việc đầu tư, xây dựng, vận hành dự án >9 tỷ $ thì nó tạo ra một dòng tiền khủng đến mức nào. Còn việc lo PVN lỗ thì lo bò trắng răng, PVN chỉ đại diện phần vốn tương đương 25,1% nhưng toàn là tiền đất chứ chỉ bỏ tiền túi ra vài đồng GPMB, hết phim. Mà cái đất chó *** đấy thì làm được dek gì chi đời đâu.
Theo em bản chất lọc dầu chỉ là thằng gia công không hơn không kém, giá dầu thô cao thì lãi nhiều, thấp thì lãi ít. Sản phẩm của nó cũng chẳng phải chỉ mấy lít xăng cho các cụ đổ vào xe chạy đi chém gió :D Xăng chỉ là 1 trong 6 sản phẩm của nó thôi, các hóa phẩm mới là những thứ ngon (Aromatic, PP..), ngoài ra còn có cả điện dư bán cho EVN :D
Em nằm 3 năm trong đấy nên cũng biết tí ti chém gó góp vui với các cụ.
Ô lọc dầu lại có điện dư à cụ, sao em chưa nghe và chưa đọc báo thấy cái này bao giờ nhỉ? Mời cụ chi tiết mới.

Thắng_Sơn Tây

Xe cút kít
Nhằm vào ai các cụ nhỉ? (Em chưa lội được hết các còm :))l

kienvinh

Xe lăn
Oh, cụ vẫn chưa hiểu ah? Thằng Nghi Sơn 1 năm sản xuất khoảng 10 triệu tấn xăng dầu, lưu thông ngay, thu thuế đủ, đố mất 1 xu.
Nếu không có thằng Nghi Sơn thì 10 triệu tấn xăng này phải nhập khẩu thông qua vài chục đầu mối. Thu thuế được 50% của đám này ~ 5 triệu tấn thì đất nước đã hoá rồng từ lâu rồi :D Cụ lại còn mong thu thuế được tất thì hải quan VN chắc được đúc tượng hết, còn anh Phát dầu bạn em chắc vẫn đang ở nhà cấp 4 ;))
Thằng Nghi Sơn sản xuất được 10 triệu tấn xăng dầu ~ 5 tỷ $ thì nhóm lợi ích nó mất khoảng 5 tỷ x 50% x 60% là khoảng 1,5 tỷ $/năm thì nó lại chẳng đập ;))
Tôi nghĩ khác. Quy mô thị trường là có hạn, xăng dầu lậu được tiêu thụ trước vì giá thấp, hai nguồn nghiêm chỉnh có đóng thuế là nhập khẩu và lọc trong nước chia nhau phần thị trường còn lại. Nghi Sơn mất điện đã có Singapore hay Hàn Quốc hỗ trợ, thuế lại thu được nhiều hơn... :-o

Chikamin

Xe tải
Cái 50% trên có ý nghĩa gì vậy cụ?

buiducminh

Xe hơi
Ô lọc dầu lại có điện dư à cụ, sao em chưa nghe và chưa đọc báo thấy cái này bao giờ nhỉ? Mời cụ chi tiết mới.
Vâng, trong nhà máy lọc dầu thường có 1 nhà máy điện nhỏ vài trăm MW, nhiên liệu là dầu và khí dư thừa trong quâ trình lọc dầu, điện dùng để vận hành nhà máy lọc dầu thừa thì đem bán. Đại thể như nhà cụ lắp tấm pin NLMT :D

• Vodka
Reactions: Lah

IP man

Xe lăn
Tôi nghĩ khác. Quy mô thị trường là có hạn, xăng dầu lậu được tiêu thụ trước vì giá thấp, hai nguồn nghiêm chỉnh có đóng thuế là nhập khẩu và lọc trong nước chia nhau phần thị trường còn lại. Nghi Sơn mất điện đã có Singapore hay Hàn Quốc hỗ trợ, thuế lại thu được nhiều hơn... :-o
Cụ ngây thơ thật đấy :D.
Thị trường nó là miếng bánh, có phần của sản xuất trong nước, có phần nhập khẩu bao gồm cả nhập lậu. Phần sản xuất to lên thì phần nhập khẩu phải bé lại. Thế thôi, và có nhóm lợi ích deck thích phần của mình bé lại nên chúng nó phải phá.
Giá xăng bán ở sàn giao dịch Singapore hay Hàn Quốc là 6 nghìn 1 lít. Đi về qua phao số 0 thì cộng thêm 9 nghìn thuế phí là 15 nghìn/lít.
Cụ mà có cách né được 9 nghìn thuế phí này như Phát dầu bạn em thì cụ có biệt thự trăm tỷ để ở ;)). Cụ không né được thì cụ ở nhà cấp 4 như hiện tại.
Mấy ông offer trên này mở mồm ra làm kinh doanh thì câu đầu tiên là tìm cách trốn thuế, thu ở đâu mà đủ.
Còn thằng Nghi Sơn, nhà máy nó đặt trên đất đấy, muốn trốn cũng chẳng được.