[Funland] Đức đóng cửa mỏ than cuối cùng

hocsinhc

Xe tăng
Bao giờ thì đến Việt Nam

Chính phủ Đức đã đóng cửa mỏ than đá đen cuối cùng tại khu hầm mỏ Prosper-Haniel ở vùng miền Bắc Ruhr, chính thức đặt dấu chấm hết cho ngành công nghiệp khai thác than kéo dài hơn 150 năm qua ở nước này.
Tham dự sự kiện có Tổng thống Frank-Walter Steinmeier, Chủ tịch Ủy ban châu Âu (EC) Jean-Claude Juncker và Thủ hiến bang North Rhine-Westphalia Armin Laschet.

Tại đây, các thợ mỏ đã trao viên than biểu tượng cuối cùng tới Tổng thống Steinmeier, chính thức khép lại hơn một thập kỷ rưỡi khai thác than của nền kinh tế đầu tàu châu Â

Tuy nhiên, động thái đóng cửa mỏ than nói trên không đồng nghĩa với việc Đức chấm dứt sử dụng nguồn nhiên liệu hóa thạch này. Các nhà máy sản xuất điện và thép tại đây sẽ nhập khẩu hoàn toàn nguồn than đá từ nước ngoài. Theo thống kê trong năm nay, than đá vẫn chiếm khoảng 13% trong tổng số nguồn nhiên liệu sản xuất điện năng tại Đức.

minhhai985

Xe lăn
Bao giờ hết thì đóng thôi.

sinhngay0608

[Tịch thu bằng lái]
Chắc khai thác không hiệu quả so với nhập . Còn Việt Nam mình thì còn lâu mới từ bỏ đuợc . 2 quốc gia không thể so sánh

American Dream

[Tịch thu bằng lái]
Bọn giãy chết ngu thật.

Hạnh Lux

Xe buýt
Trước có học môn chế biến than. Hì

toimuondie

Xe container
Bao giờ thì đến Việt Nam
Em nghĩ cụ nên tự hỏi mình trước. Em xin phép hỏi cụ 4 câu.

1 ngày không có điện cụ có chửi ngành điện không?
Điện tăng giá cụ có chửi ngành điện không?
Ngành Than Việt Nam đóng cửa, gần triệu người thất nghiệp, không công ăn việc làm, cụ có chửi chính phủ không?
Việt Nam làm nhà máy điện hạt nhân gần nhà cụ, cụ có chửi chính phủ không?

kiwi8.

[Tịch thu bằng lái]
Em nghĩ cụ nên tự hỏi mình trước. Em xin phép hỏi cụ 4 câu.

1 ngày không có điện cụ có chửi ngành điện không?
Điện tăng giá cụ có chửi ngành điện không?
Ngành Than Việt Nam đóng cửa, gần triệu người thất nghiệp, không công ăn việc làm, cụ có chửi chính phủ không?
Việt Nam làm nhà máy điện hạt nhân gần nhà cụ, cụ có chửi chính phủ không?
Tính tổng chi phi y tế, chi phí môi trường thì điện than đắt nhất.
Câu hỏi 1 ngày không có điện của cụ sai điện than không phải là lựa chọn duy nhất.
Ngành than việt nam chỉ đào lên bán mà còn đang bù lỗ, lương cho công nhân ngành than tổng trả là bao nhiêu và lỗ là bao nhiêu cụ biết không?

toimuondie

Xe container
Tính tổng chi phi y tế, chi phí môi trường thì điện than đắt nhất.
Câu hỏi 1 ngày không có điện của cụ sai điện than không phải là lựa chọn duy nhất.
Ngành than việt nam chỉ đào lên bán mà còn đang bù lỗ, lương cho công nhân ngành than tổng trả là bao nhiêu và lỗ là bao nhiêu cụ biết không?
Chỉ một câu đào lên để bán em đã thấy cụ không đủ tầm để nói chuyện.
Giống như dầu khí hút lên để bán, vàng, kim cương, đá đỏ, sắt... cũng đào lên để bán.
Trên đời dễ nhất là cào bàn phím để chém.

JWalker

Xe buýt
Giống như dầu khí hút lên để bán, vàng, kim cương, đá đỏ, sắt... cũng đào lên để bán.
Em không hiểu về than đá. Nhưng tài nguyên xuất khẩu mà còn lỗ thì sao phải mất công sức để làm gì ?

emcobietdau

Xe container
Thấy bảo bên kia bán cầu nước Mỹ đang đóng cửa chính phủ vì thượng viện chưa thông qua.

Chả biết đóng cửa bao lâu.

--Lamborghini--

Xe cút kít
em sinh ra trên đất mỏ, bố mẹ em cũng vậy.
Cách đây tầm gần 20 năm khai thác than của mình thật sự là quá dễ bốc đất đá lên là có than để móc lên.
Giờ thì khó khăn hơn vì phải đào sâu để khai thác.
Vậy tại sao lại lỗ ?
Chẳng cần ai nói cũng biết, cơ chế đã tạo ra một lũ sâu mọt ăn chộm ăn cắp thì lấy đâu ra?
Cụ so sánh với các ngành khác là hoàn toàn sai.
Như khai thác dầu thì cụ chỉ so sánh với bon irac iran, trung đông vì các giếng dầu nó trong đất liền chỉ cần khoan nó có dầu thô.
Còn mình dầu đa phần là thềm lục địa, để khai thác phải đầu tư rất nhiều tiên, đầu tiên là khoan thăm dò, khi khai thác thì phải xây dựng cả dàn khoan,vvv..
Chửi bọn mặt lol NN này là không có sai câu nào đâu.

toimuondie

Xe container
Em không hiểu về than đá. Nhưng tài nguyên xuất khẩu mà còn lỗ thì sao phải mất công sức để làm gì ?
Em xin nói với cụ, nếu đúng kinh tế thị trường thì 20 năm qua và 20 năm tới ngành than Việt Nam không có chuyện lỗ, dù có tham nhũng gấp 10 lần bây giờ
Nhưng do có thêm chữ định nghĩa xã hội chủ nghĩa, nên ngành than không lãi nhiều, chứ không hề có chuyện lỗ.

Patriots

Xe lăn
Đức nó nhập rẻ hơn tự khai thác thì khai thác làm gì?

toimuondie

Xe container
Cách đây tầm gần 20 năm khai thác than của mình thật sự là quá dễ bốc đất đá lên là có than để móc lên.
Cụ dân Quảng Ninh mà nhầm.
Đúng là có những vùng than lộ vỉa, bóc lớp đất đá mỏng lên là có than. Đối với cụ thì nhiều, nhưng đối với ngành than nó không ăn thua đâu. Thậm chí sản lượng than cả đất nước Việt Nam 1 năm cũng chẳng bằng 1 ngày khai thác than của Trung Quốc.

Tiếp đến em nói đến than lộ thiên, than lộ thiên của Việt Nam không nhiều, bằng nước Úc làm cố. Nhưng cụ thử đào 1 cái họ xem có vướng phải vấn đề sụt lở bờ mỏ không?

Than hầm lò thì mình còn khoai nữa, vỉa mỏng, đi ngoắt ngoéo, cực kỳ khó khai thác.

Nói chung ngoài Úc (vì quá dễ khai thác) ra, chỉ những nước đang phát triển như Trung Quốc, Indonesia, Ucraina, Việt Nam... buộc phải khai thác than vì an ninh năng lượng, dần dần ngành than trên thế giới sẽ tự diệt vong

xetaudoidau

Xe tăng
Em xin nói với cụ, nếu đúng kinh tế thị trường thì 20 năm qua và 20 năm tới ngành than Việt Nam không có chuyện lỗ, dù có tham nhũng gấp 10 lần bây giờ
Nhưng do có thêm chữ định nghĩa xã hội chủ nghĩa, nên ngành than không lãi nhiều, chứ không hề có chuyện lỗ.
Cụ nói chuẩn, tất cả do sự vận hành yếu kém của cơ quan quản lí trên tổng CTY chứ làm j có chuyện lỗ. Chỉ tiêu sản lượng và giá cả được giao về cho từng đơn vị trực thuộc và độc quyền thu mua với giá chưa bằng 1/2 giá bán ra. Giờ cứ để các cty than tự sản xuất,hạch toán và bán xem có lãi không.

7years

Xe điện
Cứ thấy thằng tây nó làm cái gì các cụ cho là văn minh. 150 năm khai thác mà cn hóa nó nó cũng hơn mình 100 năm chắc khai thác cũng sạch. Mà than nâu đức là phẩm cấp kém nhất... thôi dừng chứ làm gì

Thắng_Sơn Tây

Xe cút kít
Bài toán kinh tế của họ: Đào than đắt hơn nhập khẩu thì họ đóng cửa mỏ và nhập than. Khi nào Đức tuyên bố không dùng nhiên liệu rắn nữa thì mới nên hỏi tại sao Việt Nam không làm như Đức.