[Funland] Đón con muộn - Nỗi niềm bố mẹ mùa đông. Có ai cùng hoàn cảnh vào chia sẻ

bat_kha_tu_nghi

Xe điện
Em có con năm nay học lớp 3.
Mấy năm nước còn tranh thủ đón sớm được. Năm nay em toàn đón muộn.
Mùa hè thì không nói làm gì. Trời sáng, con chơi với các bạn thoải mái.
Trời mùa đông này em toàn đón con muộn, đến cứ nhìn con mà thương. Trời tối, sân trường thì có mấy cái bóng đèn trong dãy nhà học chứ còn lại tối om. Con chơi lủi thủi ở sân.
Có hôm trời mưa con ngồi 1 góc, ướt cả tóc, cả người - Thương con, cứ nghĩ mãi mà không ra giải pháp nào để cải thiện.
Đâu phải mình không muốn đón con sớm đâu. Giờ làm thì 5h 30 mới tan, đi đường cả tiếng mới về được chỗ con học!
Giờ giấc như em chắc chắn là chung của phần đông người dân.
Các trường dân lập như Vin thì trẻ có thể lên thư viên đọc sách.
Nhưng trường công lập thì....!
Mình thì cứ hô hào trả em là tương lai đất nước, tất cả vì trẻ em thân yêu, trường học thân thiện, xây dựng môi trường giáo dục thế này, thế kia...
Nhưng mà một việc đơn giản và nhân văn là có 1 phòng tập thể cho trẻ con ở lại khi bố mẹ đón muộn có ghế chờ, có điện sáng .... thì hình như chả có lãnh đạo giáo dục nào quan tâm.
Sắp tới đến kỳ họp phụ huynh đầu năm em sẽ đề xuất xem.
Nhưng chỉ sợ mình tiếng nói nhỏ, không giải quyết được gì.
Tâm sự chút để chia sẻ, mời các cụ mợ có cùng hoàn cảnh sẻ chia với em ạ!
Em gửi mấy cái câu khẩu hiệu hô tí cho nó có khí thế!

kts.DucNgoc

Xe tăng
1. Thuê ông già bà cả hàng xóm, người nhà .. đi đón con đúng giờ.
2. Thuê người đón con.
3. bỏ chi phí ra thuê cô giáo trông con đến giờ đón.
4. Chấp nhận trừ lương để về sớm đón con.
---> Mọi giải pháp đều quy về tiền thôi. Đổi tiền = thời gian chứ không phải là khẩu hiểu.

hbu082

Xe container
đề xuất cái này thì chẳng ăn thua đâu, vì trường phải đầu tư mà không thu được xèng. mợ đề xuất trường thành lập các câu lạc bộ cờ vua, hát múa, nhạc họa, sau giờ học thì may ra, vì cái này mà tham gia thì phải đóng xèng.
giải pháp khác là mợ xem khu gần nhà có bạn nào học cùng, nhờ đón hộ, hoặc thuê người đón cả 1 nhóm. trẻ nhỏ lủi thủi 1 mình tầm muộn cũng có nhiều nguy cơ nguy hiểm.

tam do hai leo

Xe máy
Em có con năm nay học lớp 3.
Mấy năm nước còn tranh thủ đón sớm được. Năm nay em toàn đón muộn.
Mùa hè thì không nói làm gì. Trời sáng, con chơi với các bạn thoải mái.
Trời mùa đông này em toàn đón con muộn, đến cứ nhìn con mà thương. Trời tối, sân trường thì có mấy cái bóng đèn trong dãy nhà học chứ còn lại tối om. Con chơi lủi thủi ở sân.
Có hôm trời mưa con ngồi 1 góc, ướt cả tóc, cả người - Thương con, cứ nghĩ mãi mà không ra giải pháp nào để cải thiện.
Đâu phải mình không muốn đón con sớm đâu. Giờ làm thì 5h 30 mới tan, đi đường cả tiếng mới về được chỗ con học!
Giờ giấc như em chắc chắn là chung của phần đông người dân.
Các trường dân lập như Vin thì trẻ có thể lên thư viên đọc sách.
Nhưng trường công lập thì....!
Mình thì cứ hô hào trả em thế này, thế kia...
Nhưng mà một việc đơn giản và nhân văn là có 1 phòng tập thể cho trẻ con ở lại khi bố mẹ đón muộn có ghế chờ, có điện sáng .... thì hình như chả có lãnh đạo giáo dục nào quan tâm.
Sắp tới đến kỳ họp phụ huynh đầu năm em sẽ đề xuất xem.
Nhưng chỉ sợ mình tiếng nói nhỏ, không giải quyết được gì.
Tâm sự chút để chia sẻ, mời các cụ mợ có cùng hoàn cảnh sẻ chia với em ạ!
Em gửi mấy cái câu khẩu hiệu hô tí cho nó có khí thế!
View attachment 5534654
Chia sẻ với cụ thực tế nhé. Con em học Arc, đón muộn sau 17h30, 500k/1h, block tính như gửi xe ô tô í. Dồn các cháu vào 1 khu sáng đèn cho bảo vệ và cô giáo quản lý. Em sợ quá phải chuyển trường cho con rồi. Trường công được ngồi vật vờ trong sân trường với em đã là may mắn lắm rồi í :(

kienvinh

Xe lăn
Trường công thì khả năng cung ứng dịch vụ có hạn. Trường tư thì có trông trẻ muộn, nhưng phải đóng thêm tiền. Hoặc có thể cho trẻ học thêm các câu lạc bộ mà bản chất là trông trẻ, tây cũng thế.

datld

Xe tải
Nói đi, nói lại.
Em đi làm công ăn lương, 8 tiếng em cũng phải về nhà, em cũng có con, con em cũng đợi ở nhà, lương em 3 cọc 3 đồng.
Trường công cụ đóng 1 tr/tháng.
Trường tư tối thiểu cụ đóng 5 triệu/tháng.
Cái này tâm tư lắm ạ

sakai_yo

Xe lăn
Chia sẻ với cụ thực tế nhé. Con em học Arc, đón muộn sau 17h30, 500k/1h, block tính như gửi xe ô tô í. Dồn các cháu vào 1 khu sáng đèn cho bảo vệ và cô giáo quản lý. Em sợ quá phải chuyển trường cho con rồi. Trường công được ngồi vật vờ trong sân trường với em đã là may mắn lắm rồi í :(
Arc mà không có thư viện à cụ? Trg tư của con e- tư nhưng bình dân chứ k vip thì block 30p, mỗi block là 30K thì phải. Tuy nhiên nhà trg có thư viện, có khu vui chơi trong nhà nên e thấy các cháu vẫn vui vẻ. E công nhận là nếu đi đón mà còn mình con lủi thủi thì tội lắm.

provtc

Xe container
Cứ kệ nó cho cứng cáp, cụ cứ sang chơi ở trường Việt Pháp bên Long Biên đó, buổi trưa chả có trông nom gì mấy đứa trẻ con tây ta như mèo hoang chó dại, mấy ô nhóc tây còn nghịch mưa ướt sũng người cơ. Trẻ con mình động cái ủy mị quá

bat_kha_tu_nghi

Xe điện
Trường công thì khả năng cung ứng dịch vụ có hạn. Trường tư thì có trông trẻ muộn, nhưng phải đóng thêm tiền. Hoặc có thể cho trẻ học thêm các câu lạc bộ mà bản chất là trông trẻ, tây cũng thế.
1. Thuê ông già bà cả hàng xóm, người nhà .. đi đón con đúng giờ.
2. Thuê người đón con.
3. bỏ chi phí ra thuê cô giáo trông con đến giờ đón.
4. Chấp nhận trừ lương để về sớm đón con.
---> Mọi giải pháp đều quy về tiền thôi. Đổi tiền = thời gian chứ không phải là khẩu hiểu.
đề xuất cái này thì chẳng ăn thua đâu, vì trường phải đầu tư mà không thu được xèng. mợ đề xuất trường thành lập các câu lạc bộ cờ vua, hát múa, nhạc họa, sau giờ học thì may ra, vì cái này mà tham gia thì phải đóng xèng.
giải pháp khác là mợ xem khu gần nhà có bạn nào học cùng, nhờ đón hộ, hoặc thuê người đón cả 1 nhóm. trẻ nhỏ lủi thủi 1 mình tầm muộn cũng có nhiều nguy cơ nguy hiểm.
Cảm ơn các cụ
Có vẻ là tình trạng chung.
Em thì cũng không ngại là chi tiền để con có chỗ sinh hoạt, chơi, nhưng hiện nay không có.
Ai cũng thế thôi, đi làm không thể tự do nghỉ việc về sớm. Rồi có lúc này lúc nọ.
Có lẽ em sẽ nhờ bố mẹ cùng lớp đón con hộ.

sinichit52

Xe container
Em nghĩ cụ cứ kiến nghị lên BGH xem, trường hợp như cụ không phải là hiếm ạ. Thông thường ở trường công sẽ tập trung tất cả các bạn mà bố mẹ đón muộn tập trung vào 1 lớp, nếu đóng tiền thì sẽ có cô trông trẻ, nếu không thì sẽ ngồi đó chờ bố mẹ đón .
P/S: Cụ có thể cho cháu mang theo truyện để đọc, hoặc bảo với cháu làm luôn bài tập về nhà để tối không cần học.

bat_kha_tu_nghi

Xe điện
Cứ kệ nó cho cứng cáp, cụ cứ sang chơi ở trường Việt Pháp bên Long Biên đó, buổi trưa chả có trông nom gì mấy đứa trẻ con tây ta như mèo hoang chó dại, mấy ô nhóc tây còn nghịch mưa ướt sũng người cơ. Trẻ con mình động cái ủy mị quá
Em không ủy mị, có điều nếu có cái bóng điện sáng sủa, bảo vệ trông coi cho an toàn thì em chả thấy sao cụ ạ!

DavidMinhDuc

Xe hơi
mỗi cây mỗi hoa,mỗi nhà mỗi cảnh

provtc

Xe container
Em không ủy mị, có điều nếu có cái bóng điện sáng sủa, bảo vệ trông coi cho an toàn thì em chả thấy sao cụ ạ!
Thế thì cụ ra bồi dưỡng riêng bác bảo vệ mấy trăm k rồi dặn con về muộn thì vô phòng bảo vệ chơi có điện sáng và an toàn.

tam do hai leo

Xe máy
Arc mà không có thư viện à cụ? Trg tư của con e- tư nhưng bình dân chứ k vip thì block 30p, mỗi block là 30K thì phải. Tuy nhiên nhà trg có thư viện, có khu vui chơi trong nhà nên e thấy các cháu vẫn vui vẻ. E công nhận là nếu đi đón mà còn mình con lủi thủi thì tội lắm.
Dạ, chuyện của em là từ năm ngoái (năm nay em ko biết có thay đổi gì ko?) thì tất cả các hoạt động đều dừng từ 17h30. Trường ko khuyến khích học sinh ở lại sau giờ đó nên ra quy chế sau 17h30 sẽ dồn toàn bộ học sinh vào 1 khu, có bảo vệ và 1 giáo viên ghi tên để tính phí. Thông báo từ GVCN đến các con, chả có cái VB nào. Lúc đầu em tưởng nói cho vui ai dè cuối năm bị truy thu mấy triệu mới hiểu là thật :(

toanbui

Xe tăng
Ở bển toàn tan học 15h30
Vấn đề là mẹ đi làm lấy tiền thuê trông sau giờ học có hiệu quả hơn là ở nhà đón con hay không thôi.

honglong1

Xe điện
Trẻ cấp 1 tan sớm lắm, tầm 4g 30 đã tan rồi. Có nhiều trường tổ chức lớp học thêm trong khoảng thời gian từ giờ tan lớp đến 6g chiều để chờ PH đến đón. Nếu không tổ chức được thì cũng nên có 1 phòng chung cho HS chờ trong lúc chờ PH trong trường hợp mưa rét chứ thông thường thì HS có thể chơi ở sân trường. Như e 5 năm liền phải vào phòng đoàn đội đón con vì phòng đó đóng cửa muôn.

hanpham158

Xe buýt
Giống cụ nào nói trên này nè, cái gì cũng sẽ quy ra tiền thôi ạ. Một số biện pháp cụ có thể thực hiện:
_Thỏa thuận với hàng xóm - Sáng cụ đưa đi chiều họ đón về chẳng hạn
_Nhờ ông bà hoặc người thân khác
_Đăng kí xe đưa rước nếu có
_Hỏi cô giáo có lớp học thêm không đăng kí cho con học coi như vừa ôn bài về nhà vừa để cụ có thêm chút thời gian đón

Cụ cũng phải nghĩ thầy cô giáo hay các bác nhân viên cũng có gia đình của họ. Cụ mong về đúng giờ đón con cụ thì họ cũng như vậy nên phải linh hoạt cùng nghĩ cho nhau thôi ạ. Nếu con cụ học trường tư thì đương nhiên dịch vụ tốt hơn vì cụ trả nhiều hơn mà nên em thấy cụ so sánh không công bằng cho trường công. Trường con cụ còn may là họ cho đợi trong sân trường và không thêm phí chứ chỗ em nhiều trường đón trễ 15p là họ đã lùa hết lên phòng giáo vụ rồi cứ vài đồng cho một phút trễ.

bat_kha_tu_nghi

Xe điện
Dạ, chuyện của em là từ năm ngoái (năm nay em ko biết có thay đổi gì ko?) thì tất cả các hoạt động đều dừng từ 17h30. Trường ko khuyến khích học sinh ở lại sau giờ đó nên ra quy chế sau 17h30 sẽ dồn toàn bộ học sinh vào 1 khu, có bảo vệ và 1 giáo viên ghi tên để tính phí. Thông báo từ GVCN đến các con, chả có cái VB nào. Lúc đầu em tưởng nói cho vui ai dè cuối năm bị truy thu mấy triệu mới hiểu là thật :(
Ở mình có kiểu các bác ở trên cấm, mà cũng chả có cấm bằng văn bản nên dưới cũng là không có văn bản.

Trường chúng nó bảo vệ nghêm ngặt an toàn cụ ạ. Trường của mình chả đâu vào đâu!

Em nghĩ cụ cứ kiến nghị lên BGH xem, trường hợp như cụ không phải là hiếm ạ. Thông thường ở trường công sẽ tập trung tất cả các bạn mà bố mẹ đón muộn tập trung vào 1 lớp, nếu đóng tiền thì sẽ có cô trông trẻ, nếu không thì sẽ ngồi đó chờ bố mẹ đón .
P/S: Cụ có thể cho cháu mang theo truyện để đọc, hoặc bảo với cháu làm luôn bài tập về nhà để tối không cần học.
Cảm ơn cụ, em định sắp tới ý kiên xem. Cháu nhà em hay đọc sách nên hay có sách đi theo, nhưng đèn tối lắm.

Thế thì cụ ra bồi dưỡng riêng bác bảo vệ mấy trăm k rồi dặn con về muộn thì vô phòng bảo vệ chơi có điện sáng và an toàn.
Người ta không nhận cụ ạ! Họ sợ lắm thứ

Hoàng Trang

Xe ngựa
Cụ mua cho con cái ô, bảo con tìm chỗ điện sáng mà đứng, có chỗ kê sách vở kiểu như lan can thì lôi sách vở ra làm bài hoặc sách/truyện ra đọc. Trường học tiện chuyến xe buýt thì cụ làm cho con cái vé tháng, chiều tự về.