Thảo luận Đôi dòng suy nghĩ về Innova mới

Đức Hai Hai

Xe hơi
Thưa các cụ các mợ,

Sau khi sự kiện Toyota Innova 2016 ra mắt tại Việt Nam kết thúc cũng như cơn bão gạch đá của cccm trên diễn đàn mình lắng xuống nhường chỗ cho bão cấp 1 tại Hà Nội thì em mới dám bày tỏ chút ý kiến cá nhân về em Ỉn mới này. Thực sự mà nói thì em thấy cccm trên diễn đàn mình có phần định kiến không tốt dành cho Toy, đọc nhiều bài viết và bình luận trên cả diễn đàn và group FB, cứ cái gì liên quan đến xe Toy là cccm nhà mình vùi dập không thương tiếc.

Em chẳng phải fan Toy nhưng cũng chẳng anti Toy hay hãng nào cả (trừ mấy cái hãng xe nhái của bác Tập ra ạ) nhưng về em Ỉn mới em xin có chút ý kiến cá nhân mong đươc cccm đóng góp và bình luận. Cccm đừng auto gạch đá hay chê bai mà hãy cùng nhau phân tích, tranh luận một cách khách quan nhất ạ.

Đầu tiên là về những thay đổi của Innova mới: rõ ràng thế hệ này gần như lột xác từ trong ra ngoài so với đời cũ, trang bị an toàn đầy đủ. Em đã sờ mó thử em Ỉn mới rồi và cảm nhận ban đầu là chắc chắn, vỏ xe cứng cáp, thiết kế cũng khỏe khoắn và hiện đại hơn rất nhiều. Cá nhân em thấy eội thất bên trong thậm chí còn đẹp hơn Camry hiện tại, không còn mang đến cảm giác nội thất của xe để chạy kinh doanh nữa. Từ trước đến nay em thấy Toy rất ít khi nào chạy đua về mặt trang bị so với các đối thủ khác, nhưng với em Ỉn này thì có vẻ Toy đã biết lắng nghe khách hàng hơn bằng việc nâng cấp/thêm vào nhiều trang bị hấp dẫn, trong đó có tính năng hỗ trợ an toàn mới như 7 túi khí, ABS, EBD, BA rồi hỗ trợ khởi hành ngang dốc của Ỉn mà nhiều em khác không có. Vậy nên mới nói nhiều khi định kiến làm mình mất khách quan, nhiều cái hay cũng thành cái dở hết. Em thấy với ngần ấy cập nhật với trang bị thêm thì đây thực sự là điểm đáng khen của Toy.

Thứ nhì là như em nói ở trên, định kiến với Toy của nhiều cụ mợ trên diễn đàn mình. Cứ thấy Toy là gạch đá mặc dù có khi còn chưa sờ vào cái xe, em Ỉn mới này cũng thế. Cccm cứ như em, mạnh dạn ra hẳn hãng sờ vào cái xe, ngồi lên lái thử vài vòng đã rồi lúc đó gạch đá cũng chưa muộn. Nếu Toy ra xe nào cũng đắt, cũng chán như nhiều cụ mợ trên này nói thì chắc giờ đã không phải là hãng xe lớn của thế giới rồi.

Thứ bét là vấn đề bị cccm gạch đá nhiều nhất: giá xe. Cái này thì với những thay đổi như em liệt kê ở trên, rồi cộng thêm cả vấn đề thuế mới nữa thì rất nhiều xe cũng chịu cảnh tăng giá chứ đâu phải riêng Toy, nhất là mấy xe to như em Ỉn. Cũng là nỗi khổ chung của các hãng ở Việt Nam.

Hà Nội đang mưa gió em tức cảnh sinh tình rảnh rỗi lên đây tâm tư tí thế thôi ạ. Cũng chỉ mong diễn đàn mình ngày một khách quan, có những đánh giá chuẩn chỉ hơn thôi ạ. Chứ nghe nhiều người nói OF là diễn đàn anti Toyota em cũng thấy buồn. Mong được các cụ mợ chia sẻ ý kiến, em xin chấm hết ạ.

alexdaonguyen

Xe hơi
E cũng đã sờ mó thử Ỉn mới bản V thấy nội thất, thiết kế, ngồi lên cũng thích lắm, ngồi lên cảm thấy nó chắc chắn chứ k ọp ẹp. Nhưng cái giá e phải công nhận cũng hơi cao thật, tầm đấy có khá nhiều sự lựa chọn
Tuy nhiên Toy ở VN có những giá trị vô hình, nó giữ giá vì nó hợp với người việt mình, đồ đạc rẻ, có sẵn, xưởng toy có ở khắp nơi. Option chẳng có j mấy nên chả hỏng vặt, ăn chắc mặc bền, cứ ngồi lên mà đi thôi
Còn fan toy hay antitoy vào otofun giao lưu vs a e thì cứ fun là dc, m đi xe j hợp với nhu cầu với điều kiện của m là dc

Bảo An MC

Xe tải
Em này đình đám thời gian vừa rồi đây nhưng giá chát quá.:(
Cụ chủ thớt rất chính xác và công minh, em mới lấy em G vừa gia đình vừa dịch vụ. Nói chung sang đến em này thì ko chê đc chút nào

Đức Hai Hai

Xe hơi
Cụ chủ thớt rất chính xác và công minh, em mới lấy em G vừa gia đình vừa dịch vụ. Nói chung sang đến em này thì ko chê đc chút nào
Em thấy phần lớn cccm chê đều không có nhu cầu mua dòng xe này mà chỉ có nhu cầu dùng xe 4-5 chỗ hay bán tải gì đó. Còn như nhà em tứ đại đồng đường lại hay đi du lịch picnic này nọ thì Ỉn rất chuẩn. Nếu với mức giá đấy mà xét đến những giá trị lâu dài về sau này của xe thì nói gì thì nói, ở Việt Nam em thấy Toy vẫn rất ổn và hợp lý cụ ạ

ram0324

Xe hơi
Tại sao các cụ lại cứ lôi anh Toy ra để bêu rếu, soi mói như vậy chứ? Làm vậy các cụ có cảm thấy có vui không? Riêng em, em thấy rất vui. =)))

SPL

Xe container
Sáng em vừa đi lái thử con Ỉn V, nói chung nội ngoại thất được, nhiều Op hơn trước, có điều lái độ trễ ga hơi nhiều, tiếng máy vào khoang nghe rõ mồn một, xe đi không bốc, có cải tiến khá nhiều với bản trước, độ tiện dụng tăng lên kha khá...giá chát quá :((

mr.voquangminh

Xe buýt
Hí hí, quan trọng là cụ chủ cầm lái được bao nhiêu xe rồi, bao nhiêu hãng. Chứ nhận xét không khách quan lắm. Cu bảo người ta anti em thấy ứ phải, người ta chỉ nói sự thật thôi :D

hoanganhdhyhp

Xe điện
Thưa các cụ các mợ,

Sau khi sự kiện Toyota Innova 2016 ra mắt tại Việt Nam kết thúc cũng như cơn bão gạch đá của cccm trên diễn đàn mình lắng xuống nhường chỗ cho bão cấp 1 tại Hà Nội thì em mới dám bày tỏ chút ý kiến cá nhân về em Ỉn mới này. Thực sự mà nói thì em thấy cccm trên diễn đàn mình có phần định kiến không tốt dành cho Toy, đọc nhiều bài viết và bình luận trên cả diễn đàn và group FB, cứ cái gì liên quan đến xe Toy là cccm nhà mình vùi dập không thương tiếc.

Em chẳng phải fan Toy nhưng cũng chẳng anti Toy hay hãng nào cả (trừ mấy cái hãng xe nhái của bác Tập ra ạ) nhưng về em Ỉn mới em xin có chút ý kiến cá nhân mong đươc cccm đóng góp và bình luận. Cccm đừng auto gạch đá hay chê bai mà hãy cùng nhau phân tích, tranh luận một cách khách quan nhất ạ.

Đầu tiên là về những thay đổi của Innova mới: rõ ràng thế hệ này gần như lột xác từ trong ra ngoài so với đời cũ, trang bị an toàn đầy đủ. Em đã sờ mó thử em Ỉn mới rồi và cảm nhận ban đầu là chắc chắn, vỏ xe cứng cáp, thiết kế cũng khỏe khoắn và hiện đại hơn rất nhiều. Cá nhân em thấy eội thất bên trong thậm chí còn đẹp hơn Camry hiện tại, không còn mang đến cảm giác nội thất của xe để chạy kinh doanh nữa. Từ trước đến nay em thấy Toy rất ít khi nào chạy đua về mặt trang bị so với các đối thủ khác, nhưng với em Ỉn này thì có vẻ Toy đã biết lắng nghe khách hàng hơn bằng việc nâng cấp/thêm vào nhiều trang bị hấp dẫn, trong đó có tính năng hỗ trợ an toàn mới như 7 túi khí, ABS, EBD, BA rồi hỗ trợ khởi hành ngang dốc của Ỉn mà nhiều em khác không có. Vậy nên mới nói nhiều khi định kiến làm mình mất khách quan, nhiều cái hay cũng thành cái dở hết. Em thấy với ngần ấy cập nhật với trang bị thêm thì đây thực sự là điểm đáng khen của Toy.

Thứ nhì là như em nói ở trên, định kiến với Toy của nhiều cụ mợ trên diễn đàn mình. Cứ thấy Toy là gạch đá mặc dù có khi còn chưa sờ vào cái xe, em Ỉn mới này cũng thế. Cccm cứ như em, mạnh dạn ra hẳn hãng sờ vào cái xe, ngồi lên lái thử vài vòng đã rồi lúc đó gạch đá cũng chưa muộn. Nếu Toy ra xe nào cũng đắt, cũng chán như nhiều cụ mợ trên này nói thì chắc giờ đã không phải là hãng xe lớn của thế giới rồi.

Thứ bét là vấn đề bị cccm gạch đá nhiều nhất: giá xe. Cái này thì với những thay đổi như em liệt kê ở trên, rồi cộng thêm cả vấn đề thuế mới nữa thì rất nhiều xe cũng chịu cảnh tăng giá chứ đâu phải riêng Toy, nhất là mấy xe to như em Ỉn. Cũng là nỗi khổ chung của các hãng ở Việt Nam.

Hà Nội đang mưa gió em tức cảnh sinh tình rảnh rỗi lên đây tâm tư tí thế thôi ạ. Cũng chỉ mong diễn đàn mình ngày một khách quan, có những đánh giá chuẩn chỉ hơn thôi ạ. Chứ nghe nhiều người nói OF là diễn đàn anti Toyota em cũng thấy buồn. Mong được các cụ mợ chia sẻ ý kiến, em xin chấm hết ạ.
Cụ là sale Toy ak? Cụ viết hay thế. Nói như cụ thì Toy còn tăng giá dài dài. Ở VN Toy đã được thần thánh hoá rồi. Nếu bỏ qua cái thương hiệu và dịch vụ sau bán hàng, các dòng xe của Toy so tương đương các phân khúc khác của các hãng thì xe Toy ở VN chưa phải là tốt nhất, an toàn thường kém hơn và cái giá thường cao hơn. Ví dụ cụ thể:
Phân khúc B: Vios an toàn và lái kém hơn Fiesta
Phân khúc C: Altis thua Focus một trời một vực về an toàn và lái.
Phân khúc D: Camry có vẻ chưa có đối thủ nhưng em đánh giá Accord và Teana 2016 gần tương đương vì hai xe này đều là xe nhập.
Phân khúc MPV: Innova một mình một ngựa đã được kiểm chứng nhưng cái giá đúng là chát thật.
Phân khúc SUV: Fortuner thua MU-X, Pajero Sport, Everest.
Phân khúc CUV: Toy VN không có.
Phân khúc bán tải thì ai mà chả biết Hilux ngửi khói Ranger
Còn các xe nhập của Toy em không so sánh nhé vì nó đều ngon trừ em Yaris là trung bình.
Em cứ ném đá Toy VN nhiệt tình trên mọi diễn đàn để Toy giảm giá và tăng an toàn hơn nữa, lúc đấy biết đâu em quay lại mua Toy VN thì sao:D:D:D

giahuy09

Xe tải
Em cũng thích in mới nhưng ko đủ xèng.

laixe01

Xe container
Sáng em vừa đi lái thử con Ỉn V, nói chung nội ngoại thất được, nhiều Op hơn trước, có điều lái độ trễ ga hơi nhiều, tiếng máy vào khoang nghe rõ mồn một, xe đi không bốc, có cải tiến khá nhiều với bản trước, độ tiện dụng tăng lên kha khá...giá chát quá :((
Cụ cho em hỏi về thân vỏ có dày hơn thế hệ cũ ko ạ. Tks cụ

Aon

Xe tăng
Thưa các cụ các mợ,

Em nghĩ là xu thế cạnh tranh, mình phải so với các hãng xe khác trong cùng thời điểm hiện tại, chứ ko thể bảo là tôi đã cải tiến so với đời cũ một xíu rồi nhé, trong khi ngẩng lên nhìn thì các đối thủ chạy tít tận đâu rồi. Xét ra trong mọi mặt, từ ngoại hình thì thua Mazda, cảm giác lái và độ an toàn thua Ford, option trang bị thua xe Hàn, thì dù sao Toyota vẫn có một số các giá trị vô hình cứu vãn lại, đấy là bán lại xe dễ dàng và được giá. Tuy nhiên những thứ ấy xét cho cùng thì lại là một sự tiêu cực, vì chính sự ưa chuộng vô thức của người dùng đã làm cho Toyota có chỗ đứng để đưa ra các sản phẩm với tỉ lệ lãi quá khủng. Toyota thế giới thì tuyệt vời rồi, an toàn, bền bỉ, trang bị không thua kém, nhưng khi đưa về VN thì nó đã không còn là Toy đấy nữa rồi. Em đã không còn là em của ngày hôm qua rồi.

SPL

Xe container
Cụ cho em hỏi về thân vỏ có dày hơn thế hệ cũ ko ạ. Tks cụ
Có cải thiện cụ ợ, có điều vẫn cảm thấy nó thiêu thiếu, mặc dù là đi bản V cao nhất, chưa mang lại sự chắc chắn thật sự

laixe01

Xe container
Có cải thiện cụ ợ, có điều vẫn cảm thấy nó thiêu thiếu, mặc dù là đi bản V cao nhất, chưa mang lại sự chắc chắn thật sự
Vưng em hỏi để biết ạ, chứ trước em chạy ỉn đời đầu cũng thấy mỏng thật, chạy thì cứ chạy thôi :)

SPL

Xe container
Vưng em hỏi để biết ạ, chứ trước em chạy ỉn đời đầu cũng thấy mỏng thật, chạy thì cứ chạy thôi :)
Đời đầu 06-08 là chắc chắn nhất, hơn hẳn các đời sau cụ nhé, nhà em có đời đầu với đời 09-11 nên em rõ :(

laixe01

Xe container
Đời đầu 06-08 là chắc chắn nhất, hơn hẳn các đời sau cụ nhé, nhà em có đời đầu với đời 09-11 nên em rõ :(
Em chạy 06 cụ ạ :), vậy là đời đầu vẫn hơn hẳn cụ nhỉ :)

Gừng

[Tịch thu bằng lái]
lão thử xì bớt hơi lốp còn 2.3kg xem nó có đỡ ồn hơn ko? bản V vành 17 nên thành lốp mỏng hơn đời cũ

SPL

Xe container
lão thử xì bớt hơi lốp còn 2.3kg xem nó có đỡ ồn hơn ko? bản V vành 17 nên thành lốp mỏng hơn đời cũ
Em chịu, xe của họ thì mình xì sao được, xe em mùa hè để 2.3 còn mùa đông để 2.5 đi cho nó chuẩn :D

datto70

Xe container
Chán Toyota VN bỏ mất cái truyền thống tại VN, tự dưng trang bị một mớ lên em In V để bị gách đá. Đáng nhẽ vẫn cứ truyền thống mà phang: Vỏ mỏng giữ nguyên, cắt hết túi khí, phanh phủng, âm thanh bán dưới 750 tr có phải hơn không