Độ lại âm thanh Nissan Teana sử dụng Focal

MinhKhoiTài khoản đã xác minh

Thành viên sáng lập
Website
dochoixedap.com
Rỗi việc lại hầu các bác vài hình ảnh của em Nissan Teana mà em vừa độ lại hệ thống âm thanh

Cấu hình hệ thống mới
Loa cánh trước :Focal 165 K2 01 cặp 650 $
Loa cánh sau :Focal 165 VB 01 cặp 360$
Loa sau tựa ghế:Focal 69 VX 01 đôi 293$
Âm ly 4 chanel :Focal 4.75 le 01 cái 750$

Dỡ toàn bộ hệ thống

Tháo bỏ loa cũ và đi lại dây loa

Lắp loa mới vào

Cặp này sẽ được làm việc ở chế độ Mid bass

Đi dây loa tới âm ly

Và lắp âm ly

Và phần cuối cùng,cũng là phần phức tạp nhất với những xe sử dụng đầu đọc nguyên bản theo xe
Thông thường thì sử dụng một bộ chuyển tín hiệu từ mức High giảm về Low để đi vào âm ly,giá thành từ vài trăm ngàn đến vài trăm $,nhưng cũng không có giá trị gì bởi âm thanh đã một lần được khuyếch đại
Để giải quyết vấn đề này cần phải tháo dỡ head unit để tìm được tín hiệu audio nguyên bản
Tuy vất vả nhưng giảm được giá thành cũng như có được tín hiệu audio chuẩn nhất

Hệ thống đã hoàn hảo về mặt kỹ thuật,chắc nhiều bác sẽ thắc mắc là làm thế nào với 1 âm ly 4 chanel 75w em có thể đánh được 3 cặp loa 75w :21:
Còn chất lượng âm thanh để dành cho bác chủ xe cũng là ofer vào comment (b)(b)

ZippoTài khoản đã xác minh

chuyên xoá bài và ban nick theo yêu cầu
Chủ xe chơi chưa tới, đã đến thế này muốn giữ nguyên âm thanh xe thì nên sử dụng 1 bộ processor ngon như Audison hoặc Alpine hoặc RF chứ chơi kiểu cấu với véo là ko tới tầm

XGame

Xe hơi
Chủ xe chơi chưa tới, đã đến thế này muốn giữ nguyên âm thanh xe thì nên sử dụng 1 bộ processor ngon như Audison hoặc Alpine hoặc RF chứ chơi kiểu cấu với véo là ko tới tầm
Em hỏi ngu một tí.cái cụ bảo là cái gi vậy co đắt ko cụ.em cũng vưa lấy Teana có khi cũng phải làm lại âm thanh.
E xin hỏi luôn cụ Minhkhoi làm vậy có phải đục khoét gi ko a?vị trí để amli va sub có ảnh hưởng gi ko ạ?em tham lám muốn được nghe hay nhưng cũng muốn xe nhìn vẫn hợp lí.mong 2 cụ chỉ giáo!

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

Thành viên sáng lập
Website
dochoixedap.com
Em hỏi ngu một tí.cái cụ bảo là cái gi vậy co đắt ko cụ.em cũng vưa lấy Teana có khi cũng phải làm lại âm thanh.
E xin hỏi luôn cụ Minhkhoi làm vậy có phải đục khoét gi ko a?vị trí để amli va sub có ảnh hưởng gi ko ạ?em tham lám muốn được nghe hay nhưng cũng muốn xe nhìn vẫn hợp lí.mong 2 cụ chỉ giáo!
Không đục khoét gì cụ ạ
Âm ly để dưới gầm ghế phụ (b)

SpecX7426

Xe tăng
Bác Zippo có bài nào nói kỹ về vấn đề này ko thì cho E tham khảo tý! Đầu ra của Processor chuyển tín hiệu đến amply thì E hiểu! Nhưng đầu vào thì lấy từ nguồn nào của HU? Nếu ko lấy tín hiệu gốc từ HU theo kiểu cấu véo từ mạch điện tử thì chẳng lẽ lại lấy tín hiệu từ sau cục công suất của HU sao? Vì các bác cũng thừa biết là nếu lấy tín hiệu sau cục công suất của HU thì đây ko phải là tín hiệu gốc bởi nó đã được khuếch đại rồi! Mà chất lượng của cái cục khuếch đại của HU lởm thế nào thì biết rồi đấy!

nemo_0501

Xe buýt
@SpecX4726: Cụ hỏi cụ Zippo câu này thì đúng là cụ cũng chưa hiểu rõ về Processor rồi. Thế em hỏi cụ là nếu lấy tín hiệu của HU từ mạch điện thì lấy được mấy đường tín hiệu audio và sẽ sử dụng nó như thế nào và căn chỉnh nó ra sao khi trên đầu đọc chỉ giới hạn chế độ ăn chỉnh ở hệ thống loa theo xe. Cái hay của anh Processor là từ 1 đến 2 đường tín hiêu Front và Rear thì Processor có thể đưa ra được ít nhất là 3 đường tín hiệu 1 là Front, 2 là Rear và 3 là Subwoofer mỗi kênh ra ta có thể tùy chỉnh mức độ to nhỏ, tần số cắt riêng biết. Thế cho nên em nghĩ bác Zippo nói đúng " chủ xe chơi chưa tới tầm " với bộ loa và amply Focal. Thêm nữa với em " độ âm thanh" và " giữ nguyên bản HU theo xe" đi cùng nhau em thấy không hợp lắm:)

Chỉnh sửa cuối:

Thành viên sáng lập
Website
dochoixedap.com
@SpecX4726: Cụ hỏi cụ Zippo câu này thì đúng là cụ cũng chưa hiểu rõ về Processor rồi. Thế em hỏi cụ là nếu lấy tín hiệu của HU từ mạch điện thì lấy được mấy đường tín hiệu audio và sẽ sử dụng nó như thế nào và căn chỉnh nó ra sao khi trên đầu đọc chỉ giới hạn chế độ ăn chỉnh ở hệ thống loa theo xe. Cái hay của anh Processor là từ 1 đến 2 đường tín hiêu Front và Rear thì Processor có thể đưa ra được ít nhất là 3 đường tín hiệu 1 là Front, 2 là Rear và 3 là Subwoofer mỗi kênh ra ta có thể tùy chỉnh mức độ to nhỏ, tần số cắt riêng biết. Thế cho nên em nghĩ bác Zippo nói đúng " chủ xe chơi chưa tới tầm " với bộ loa và amply Focal. Thêm nữa với em " độ âm thanh" và " giữ nguyên bản HU theo xe" đi cùng nhau em thấy không hợp lắm:)
Xe này không thay được đầu đọc đâu Duy ạ,có chăng thì lắp thêm cái khác
Vấn đề để có được các đường Font,Rear &sub không quan trọng khi đã sử dụng âm ly bởi tại trên các chanel của âm ly đã cắt được tần số theo ý muốn Low pass,hight hay band pass và với subwoofer cũng thế
Cái mà SpecX7426 quan tâm là gốc của audio sẽ từ đâu ra (b)

thongnhat

Xe buýt
Cho em hỏi thêm về Processor.
Trong trường hợp không cần đường tín hiệu Front, Rear, Sub mà chỉ đưa vào âm ly 1 kênh stereo L/R thì có cần Processor không?

Thành viên sáng lập
Website
dochoixedap.com
Cho em hỏi thêm về Processor.
Trong trường hợp không cần đường tín hiệu Front, Rear, Sub mà chỉ đưa vào âm ly 1 kênh stereo L/R thì có cần Processor không?
Processor làm được cái việc chuyển tín hiệu audio L/R thành Front,Rear &Subwoofer
Và trên mỗi kênh này nó có thể xử lý được cái dải tần âm thanh tùy theo ý muốn
Ngoài ra các nhà sản xuất còn quảng cáo thêm là nó tái tạo lại những cái tinh túy của tín hiệu âm thanh đã bị mất (b)

conveyor

Xe tải
Processor làm được cái việc chuyển tín hiệu audio L/R thành Front,Rear &Subwoofer
Và trên mỗi kênh này nó có thể xử lý được cái dải tần âm thanh tùy theo ý muốn
Ngoài ra các nhà sản xuất còn quảng cáo thêm là nó tái tạo lại những cái tinh túy của tín hiệu âm thanh đã bị mất (b)
Ngoài tính năng trên nó còn có bộ chuyển đổi Analog/Digital và Digital/Analog (với loại cao cấp) 24-bit, cho chất lượng âm thanh cao hơn. Theo em dùng Processor vẫn chất lượng cao hơn (JL Cleansweep chẳng hạn)
@MinhKhoi: Bác dùng 3 cặp loa với ampli 4 kênh em dự thế này không biết đúng ko:
- Front Chanel: Bác đấu cho cặp K2
- Rear Chanel: Bác đấu cho 2 cặp sau thông qua phân tần (crossover) cho mỗi bên Trái/Phải (L/R). Nôm na là đấu như một cặp loa 3way nhưng mid-bass dùng loa 6x9. Nếu đúng như vậy về kỹ thuật thì em thấy okie, chỉ riêng về vị trí loa midbass thì ko hiểu có tạo âm hình hài hòa được ko? :^). Được cái ko phải đục khoét gì.:69:

nemo_0501

Xe buýt
@MinhKhôi: em nghĩ việc chỉnh các chế độ âm thanh ra ở amply là chỉnh cố định khi setup 1 hệ thống âm thanh đối với người thợ. Còn đối với việc căn chỉnh của người sử dụng với mỗi đĩa nhạc, bài hát muốn nghe thì với việc giới hạn căn chỉnh của đầu đọc(bass, treble) theo xe em vẫn chưa đủ với 1 dàn loa với nhiều kênh ra

Thành viên sáng lập
Website
dochoixedap.com
@MinhKhôi: em nghĩ việc chỉnh các chế độ âm thanh ra ở amply là chỉnh cố định khi setup 1 hệ thống âm thanh đối với người thợ. Còn đối với việc căn chỉnh của người sử dụng với mỗi đĩa nhạc, bài hát muốn nghe thì với việc giới hạn căn chỉnh của đầu đọc(bass, treble) theo xe em vẫn chưa đủ với 1 dàn loa với nhiều kênh ra
Thì đúng rồi
Tuy nhiên khi setup cho các loa làm việc ở các dải tần phù hợp rồi thì việc cân chỉnh trên hệ headunit chỉ còn là vấn đề chỉnh các đường tín hiệu với dải tần phù hợp với các kênh của loa cho không bị hiện tượng trống đánh xuôi kèn thổi ngược
Còn việc chỉnh bass &treble trên HU chỉ đồng nghĩa với việc chỉnh Gain mà thôi
Thông thường nếu lấy được tín hiệu audio trước tầng công xuất chính thì cũng vẫn phải lấy sau Pre amply ,lúc này nếu có điều kiện kinh tế mà thêm được Processcor nữa thì là chuẩn nhất

Chỉnh sửa cuối:

mario

Xe hơi
@ Zippo: cụ nói em chưa tới tầm là tầm gì để em biết có phấn đấu.
@Nemo: Cụ nói độ âm thanh không giữ HU theo xe ko hợp là riêng cụ thích thế, các xe bây giờ SX HU theo xe thường liên quan rất nhiều thứ, điều hòa, đo quãng đường, tiêu hao nhiên liệu v.v.v nên HU theo xe ko thể thay được và cụ là người làm dịch vụ thì cụ phải làm theo yêu cầu của khách hàng ( chủ xe) yêu cầu đúng không ạ.
----------------------------------------------------------------------------------------------
Còn riêng với quan điểm của em một người độ xe giỏi không những am hiểu về âm thanh còn phải am hiểu về điện đóm.làm theo đúng yêu cầu và phù hợp với túi tiền của chủ xe để cho ra kết quả tối ưu nhất. Cái đó mới là cái em cần.Sẽ có lúc em thử thêm cái processor vào xem nó hay hơn thế nào, có đáng để bỏ tiền ra không. Trong lúc độ lại em chỉ thích ngồi xem cụ khôi tháo HU ra đo đạc từng con chip v.v..v tai em thẩm âm cũng không phải quá tồi nên em thấy chất lượng âm thanh gốc cụ khôi câu ra cho em hơi bị chuẩn.

Trước khi em độ lại em đã qua tham khảo và nghe tư vấn chỗ cụ Khôi rất nhiều lần. Em thực sự hài lòng không chỉ về chất lượng và sự tỉ mỉ của cụ khôi( làm từ 9h sáng đến 8 h tối mới xong) chỉ vì cái HU..
Độ lại âm thanh phải step by step, tạm thời bước 1 thế này đã, khi nào em gom lúa em sẽ làm tiếp bước 2 và 3, nó cũng có cái thú của nó. mỗi lần làm là một sự nghiên cứu tìm tòi mới để sao nghe cho hay hơn lần trước.
Các cụ đừng ném đá em, em nhịn cafe với ăn trưa nửa năm nay mới có ít thóc nên chỉ làm được có thế.
Hẹn cụ khôi sớm gặp lại và làm bước 2.
Kính cụ:P

Xehoi_Options

Thành viên sáng lập
Website
www.otofun.net
Hê hê hê, hóa ra cụ Mario là chủ đầu tư vụ này hử? Chúc mừng cụ cái đã.

Em lại phải xin lỗi trước là Car audio thì em không rành lắm. Tuy nhiên về nguyên lý thì cụ Minhkhoi đang làm là chuẩn. Tại sao người ta luôn phải nghĩ đến việc làm sạch tín hiệu tiền khếch đại? Mà cái gu DIY phải làm thế nó mới sướng, chứ cứ quẳng cục tiền để lắp hết cái Lọ đến cái Chai thì mới là vui hay sao? Có đó gọi là Trọc phú chứ chẳng phải là Dân chơi gì cả.:21::21::21:

ZippoTài khoản đã xác minh

chuyên xoá bài và ban nick theo yêu cầu
Tới tầm là chỉ dùng từ chung chung thôi vì em muốn nói tới việc hơi phí bộ loa khi đầu tư, đương nhiên cân nhắc trên cơ sở muốn orginal của đầu đọc nên tư vấn bộ proc, còn tác dụng và nguyên tắc hoạt động thì hầu hết các bác trên đã mô tả rồi.

Còn đương nhiên tiêu chí của em là thay HU là trên hết

nemo_0501

Xe buýt
@mario: cụ hơi bị "lóng" :) các anh em ở đây vào post bài cũng chỉ để đóng góp các phương án làm sao với 1 cấu hình âm thanh dư thế thì làm thế nào cho hay nhất thôi. Còn đã là dân làm nghề và độ đẽo thì sự tỉ mỉ, cần mẫm của mỗi người thợ cũng là 1 chuyện rất bình thường cụ ah. (b)(b)