độ chân ga, chân phanh

cunyeu1612

Đi bộ
Các bác giúp em với
Em ở Hà Nội.
Em đang có mong ước mua 1 cái xế loại rẻ rẻ để đưa ông bà già, vợ con về quê
Kẹt nỗi chân phải của em không sử dụng để đạp ga, đạp phanh được (vì trước bị tai nạn xe máy nên hỏng mất chân phải). Em muốn hỏi các bác xem bác nào biết chỗ nào có thể độ chân ga, chân phanh sang bên chân trái và Pháp luật có quy định nào đối với trường hợp này không (quy định về xe, về bằng lái, về đăng kiểm...)

Em gà mới lập nick nên chưa biết cách mở topic riêng, nên gửi gắm vào topic này, mong các bác thông cảm !

oto16ahn

Xe điện
công nhận khó cho cụ thật.em nghĩ k độ đc ạ.cụ mua xe rồi mỗi lần đi xa thuê ng lái cũng đc

ssgabeo

Xe buýt
Độ thì được, nhưng chắc gì cụ đã thi được bằng lái , vì không tiêu chuẩn sức khoẻ để lấy bằng

anhtho

Xe ngựa
Các bác giúp em với
Em ở Hà Nội.
Kẹt nỗi chân phải của em không sử dụng để đạp ga, đạp phanh được (vì trước bị tai nạn xe máy nên hỏng mất chân phải). Em muốn hỏi các bác xem bác nào biết chỗ nào có thể độ chân ga, chân phanh sang bên chân trái và Pháp luật có quy định nào đối với trường hợp này không (quy định về xe, về bằng lái, về đăng kiểm...)

Em gà mới lập nick nên chưa biết cách mở topic riêng, nên gửi gắm vào topic này, mong các bác thông cảm !
Cụ cứ để nguyên xe AT mà chạy, đằng nào thì cũng không có chân phải nên chân trái dịch sang phải đảm nhận ga/phanh là ok rồi. Còn muốn độ, cụ thử hỏi gara chỗ cụ Vietvoiz xem.

DH_Altis07

Xe tải
Rất Thông cảm với Cụ nhưng E đang phân vân không biết làm sao cụ lấy bằng lái xe được. Vấn đề nưa là e e ngại cho tính an toàn khi lưu thông trên đường. Cụ cân nhắc kỹ nhé.

Chỉnh sửa cuối:

cunyeu1612

Đi bộ
Cảm ơn các cụ.
Em thấy mua xe rồi thuê người lái thì đi taxi là được rồi.
Nếu dùng chân trái mà đạp được phanh và ga thì chắc em vẹo cột sống sớm.
Em có biết chỗ độ chân ga, chân phanh sang trái, nhưng họ lại không biết Luật có cho phép đăng kiểm hay thi lấy bằng không, rồi còn cái món giấy khám sức khỏe (cái này chắc là chạy được), chỉ ngại gặp mấy chú CSGT, không có đủ giấy tờ hợp lệ thì coi như xong
Em đăng bài mong các cụ có hiểu biết sâu về Luật, hoặc từng nghe trường hợp tương tự, có kinh nghiệm thì tư vấn giúp em

Một lần nữa cảm ơn các cụ đã commnet và các cụ chuẩn bị comment giúp em :D

cptu176

Xe điện
Không nên và cụ cũng không thể thi lấy bằng được. Mà không có bằng thì đương nhiên cụ không thể lái xe tham gia giao thông.
Tốt nhất là cứ Taxi hoặc mua xe và thuê lái nếu cụ có điều kiện...

0357

Xe hơi
Các bác giúp em với
Em ở Hà Nội.

Rất thông cảm với cụ.Nhưng em khuyên cụ thôi đừng độ đẽo làm gì.Còn nhiều vấn đề sau đó lắm!

bluestar2006

Xe container
Làm thêm 1 cái chân ga sang bên trái đối với xe AT không khó - cũng giống như cơ cấu phanh phụ của xe tập lái thôi, chân ga nguyên bản vẫn còn nên nếu người khác lên xe vẫn có thể lái được.

Nhưng vấn đề lớn hơn đối với bác là vấn đề pháp luật đấy ạ. Chúc bác tìm được giải pháp để thỏa mãn được nhu cầu chính đáng của mình! :)

Chỉnh sửa cuối:

Cuongga

Xe tải
Cụ đừng làm vì:
- Điều kiện tiên quyết là xe không đăng kiểm được.
- Thứ nữa sức khoẻ của cụ không đảm bảo gấy mất an toàn cho chính gia đình cụ và người đi đường khác.

Thỉnh thoảng về quê, cụ dùng tiền lãi từ tiền đáng ra mua xe để thuê xe tốt giá rẻ ở xegiadinh.vn mà đi cho oách ạ :D