[Funland] Định mua cc tầng áp mái vinhome smartcity

atooozzz

Đi bộ
Các cụ cho em hỏi chút. E đang phân vân căn áp mái toà gs2 bên vinhome smartcity. Giá cũng rẻ hơn tầng dưới cả trăm củ.
Có cụ nào ở tầng áp mái rồi cho e hỏi ở tầng áp mái có bất tiện gì không?
Có nóng hay ồn không các cụ?

Kokolo

Xe buýt
Các cụ cho em hỏi chút. E đang phân vân căn áp mái toà gs2 bên vinhome smartcity. Giá cũng rẻ hơn tầng dưới cả trăm củ.
Áp mái thì đẻ nhiều lắm yên tâm

levinh05

Xe container
Tầng áp mái thì cụ để ý cái bộ mô tơ thang máy nó có âm vang ra không? Ngày xưa thì hay kêu to nhưng giờ công nghệ thay đổi thì không rõ nữa.

lowschool

Xe tải
Tầng cao quá ở không hay cụ ah, ở Vin Smart thường mỗi toà gần 40 tầng, chuông báo cháy mà hành quân xuống sảnh thì giã chân, nhiều lúc thang máy hỏng mình có việc đành phải đi bộ lên/xuống thì toi cơm, chưa kể ở tầng quá cao thì mỗi lần dùng thang máy lên hay xuống mình đều phải ở trong thang lâu nhất, em nghĩ ở chung cư tầng từ 8-12 là đẹp nhất.

quachuoi

Xe tải
Cứ 6 - 14 cứu hoả lên được là ngon nhất để an cư lâu dài

KeanuR

Xe tăng
Ở xđ 15-20-30 năm thì nên ở tầng 5-20 thôi cụ ah
Đi lại nhanh dễ, độ cao vừa phải không ảnh hưởng tới tiền đình hay tim mạch, chênh lệch nhiệt độ hay tốc độ gió vừa phải tránh trúng gió, không muỗi không bị nồm ẩm vv an toàn hơn nếu cháy.

Jason88

Xì hơi lốp
Nóng và ồn thì từ tầng 1 đến tầng 40 đều như nhau cụ ơi :D , Nếu là e thì e chỉ chọn tầng 1 thôi :)) cái gì cũng tiện kk

meo_bae

Xe buýt
Khuyên luôn là đừng nên ở tầng áp mái. Nếu như có ý định ở lâu dài thì cứ chọn tầng 13 trở lại là thang máy cứu hỏa với đến được

Vanhoatnguyen

Xe buýt
Toàn thấy các nhược điểm thôi nhỉ, em thấy tầng cao cũng có ưu điểm của nó mà:
1/ Giờ tốc độ thang máy cũng nhanh lắm chứ không như trước. Hơn nữa thường nguyên tắc là bao giờ thang cũng lên tầng trên cùng xong mới xuống --> lúc xuống ko bao giờ bị miss thang, các tầng dưới một chút có khi còn bị full phải chờ thang khác.
2/ Bây giờ việc nóng xử lý cũng đơn giản hơn trước nhiều. Ở tầng trên như vậy thì áp lực nước ko bị quá mạnh, ít bị vỡ/nứt ống nước --> ít bị thấm ngấm hơn.
3/ Ở tầng trên cùng ít bị ồn do các tác động từ tầng trên hơn (rất nhiều bác ở Chung cư lên forum kêu ồn do tầng trên trẻ con chạy nhảy, bố mẹ "thể dục" giữa đêm khuya rồi.
4/ Trên cao thì view cũng đẹp hơn, rộng hơn, ít muỗi hơn...
....và một số thứ khác nữa
Em nêu để bác chủ thớt tham khảo ạ.

sunlux

Xe máy
Tầng áp mái có ưu điểm (rẻ, view đẹp, không lo hàng xóm trên đầu làm ồn, đỡ ồn từ dưới đất).

Tầng áp mái cụ nên tìm căn góc, xa trục thang máy và kiểm tra xem phía trên căn hộ có đặt thiết bị (quạt gió, bơm nước v.v.) gì không. Các thiết bị thường đặt ở đoạn giữa layout tòa, gần trục thang máy, ít khi đặt ở góc. 1 vđ nữa là có thể bị thấm dột.

nguyenmanhtuan3

Xe tăng
em đang ở áp mái đây.
- Ồn thì em thấy mấy nhà khác kêu do máy bơm tăng áp. (cái này hình như 4 hay 5 tầng có 1 cái tăng áp nên ở bên dưới chắc cũng ko tránh đc). Nhưng áp mái cụ tránh đc ồn do tầng trên chạy nhảy (cái này em thấy mọi người kêu nhiều hơn)
- Nóng: do lần đầu ở cc nên cũng ko biết bên dưới thế nào? hè thì chỉ có dùng đh thôi chứ em ko nghĩ là bên ngoài 39-40 độ mà trong nhà chỉ dùng quạt được. vs lại áp mái rẻ hơn bên dưới cũng phải đến 200 tr. tiền đó để bật đh cho mát chứ căn ke gì cho mệt.
- Thang máy thì thường sẽ có 1 cái ở sẵn trên áp mái. khu nào nhiều thang thì chắc 2-3 cái.
- Còn các cái khác như xe cứu hỏa chỉ cứu đc đến tầng 17 hay hỏng thang phải đi bộ thì khó nói lắm :D. cái này tùy gu của cụ thôi.
Với lại áp mái nhà em là tầng 17 nên cũng ko cao quá. các khu 3-40 tầng cũng chưa thử xem thế nào :D :D

Mạnh i10

Xe tải
Đồng nghiệp em (là môi giới bán nhà ở Smart City luôn) cũng đang ở tầng nóc toà S2.01, theo như bạn ấy ở được 3 năm nay thì mọi thứ bình thường, thấy bảo nếu đổi căn to hơn vẫn chọn tần mái vì rẻ :D
Nóng thì chủ yêu là do hướng thôi cụ, như ở GS2 mà hướng Tây Bắc thì tầng đẹp vẫn nóng, còn mặt hướng ĐN thì áp mái vẫn mát cụ nhé.

Có điều ở Smart City hầu hết các toà (điển hình là GS2) mật độ thang máy hơi cao, nên ở tầng mái di chuyển thang hơi bị lâu.

binhaminh

Xe tải
Tôi đang ở áp mái 1 khu của Vin, ko phải Vin smart. Ngoại trừ vde thang máy chờ hơi lâu hơn 1 tí ra, còn lại thấy ok hơn những căn tầng dưới nhiều. Mọi vde mà mng kêu ca với căn áp mái đều giải quyết đc hết. Với tôi, thà ở áp mái còn hơn nghe tiếng trẻ con chạy , tiếng kéo bàn ghế trên đầu.

114hangbong

Xe cút kít
Không biết các cụ ở tầng áp mái Royal có bị điếc tai không vì em lên mái thấy cả dàn AirFinCooler nó chạy ầm ầm như sấm. Bạn em nó gọi là vườn dưỡng tai, không nghe thấy ngừoi bên cạnh nói gì luôn. Bù lại thì trần cao, dầm cột nhỏ hơn nên cũng có lợi diện tích thông thuỳ so với tầng dứoi.

binhaminh

Xe tải
Không biết các cụ ở tầng áp mái Royal có bị điếc tai không vì em lên mái thấy cả dàn AirFinCooler nó chạy ầm ầm như sấm. Bạn em nó gọi là vườn dưỡng tai, không nghe thấy ngừoi bên cạnh nói gì luôn. Bù lại thì trần cao, dầm cột nhỏ hơn nên cũng có lợi diện tích thông thuỳ so với tầng dứoi.
Có cái ồn nhất là cái quạt của hệ thống hút gió trg wc thì như nhà e là e xử lý đc, ko thành vde ( còn nhà nào ko biết cách làm mà để nguyên bản thì vẫn bị ). Còn lên vườn thì lúc nó k bật mấy cái máy đấy thì cũng bt. Mà nói chung e chả mấy khi lên đấy làm gì, cũng chả ra quảng trường luôn.

khph

Đi bộ
Trước em cũng từng phân vân đi hỏi, mãi đến lúc chốt thì có người cọc rồi, gía rẻ hơn hẳn mấy loét, giờ vấn thấy tiếc.

Lan 89

Đi bộ
Em mới mua căn tầng áp mái bên GS6, e cũng băn khoăn quá vì chưa ở áp mái bao giờ, nhưng được cái rẻ hơn tầm 200tr so với tầng dưới, và rẻ hơn tầm 6-700tr so với tầng trung :(

Chỉnh sửa cuối:

Kendy_06

Xe hơi
Nhỡ quên chìa khoá lại mất 15p đi thang máy :(((, đã ở tầng gần áp mái CC của Vin

Handyhome

Xe máy
đang tính hỏi vấn đề này, cảm ơn các bác