[Funland] Định hướng nghề nghiệp cho các bạn 2K6.

Bạn nhà em 2K6, dự kiến theo định hướng Xuất Nhập Khẩu. Em đang hướng con thi vào Học viện Ngân hàng/ ĐH Thương mại khoa Kinh Doanh Quốc tế hoặc Ngôn ngữ Anh thương mại của Ulis/Học viện Ngoại Giao. Theo cả nhà thì em nên chọn cho con học chuyên ngành nào thì phù hợp hơn với định hướng nghề nghiệp của con ạ. Con là con gái nên em cũng muốn con làm giáo viên tiếng Anh, nhưng con nói không muốn dạy ở các trường phổ thông mà chỉ dạy ngoài thôi. Em xin cảm ơn nhiều.

hitle888

Xe điện
Cháu học thế nào thì mợ không nói

volam078

Xe tải
Website
cohoc.vn
Xuất nhập khẩu, hàng họ, nếu có thể thì ưu tiên tiếng trung, em biết nhiều cốp cho con học tiếng trung lắm. Dạy học ở ngoài là phải xác định dám chiến đấu, có bản lĩnh và dám chiến thì sẽ có tiền thôi.

Cháu có ielts 7.0; GPA 4 kỳ 8.8, học sinh trường thường. Trung bình 4 kỳ Toán 8.2; Lý 8.6; Văn 8.4; Tiếng Anh 9.4.

FANVIST

Xe tăng
Ngành Logistics và quản lý chuỗi cung ứng tương lai trong 10 năm nữa ra sao các cụ nhỉ? Cụ nào trong ngành xin được chia sẻ ạ.

Ngành Logistics và quản lý chuỗi cung ứng tương lai trong 10 năm nữa ra sao các cụ nhỉ? Cụ nào trong ngành xin được chia sẻ ạ.
Mình làm XNK theo dự báo 10 năm nữa ngành XNK và Logistics vẫn hot nếu hoạt động XNK vẫn diễn ra đều đặn.

AXEGA

Xe tăng
{Salon Chợ xe}
Bạn nhà em 2K6, dự kiến theo định hướng Xuất Nhập Khẩu. Em đang hướng con thi vào Học viện Ngân hàng/ ĐH Thương mại khoa Kinh Doanh Quốc tế hoặc Ngôn ngữ Anh thương mại của Ulis/Học viện Ngoại Giao. Theo cả nhà thì em nên chọn cho con học chuyên ngành nào thì phù hợp hơn với định hướng nghề nghiệp của con ạ. Con là con gái nên em cũng muốn con làm giáo viên tiếng Anh, nhưng con nói không muốn dạy ở các trường phổ thông mà chỉ dạy ngoài thôi. Em xin cảm ơn nhiều.
Mợ xem cháu hợp với nhóm tính cách nào rồi hẵng tư vấn nghề nghiệp cho cháu nó.

tientaninfotech

Xe tăng
Nếu học tốt thì Mợ nên cho cháu học Ngoại Thương. Cty trước của e làm hầu như toàn dân Ngoại Thương vào. (Công ty Nhật bản)

tototata

Xe buýt
Các trường mợ nhắc đến có xét tuyển theo điểm ĐGNL hay chỉ tổ hợp 3 môn tốt nghiệp ạ? Với lại điểm sàn là bn?

Ngontaynho

[Tịch thu bằng lái]
Quan điểm cá nhân em là ngoại ngữ nó là công cụ. Trừ khi bạn muốn cho con đi du học còn ko thì cứ cho cháu học thật tốt một cái chuyên ngành nào đó ở đại học. Nó gọi là nghề.

Ngoại ngữ năm 21, 22 hoặc 23 tuổi nếu mà chăm chỉ và quyết tâm thì học ở trung tâm 1 năm hoặc năm rưỡi là thoải mái chiến đấu xuất - nhập - khẩu. Đây là đúc rút từ bản thân em mà ra.

Bây h, để mà tương lai có thể có 1 nghề thu nhập ổn, có khả năng vay ngân hàng (Ngân hàng nhìn vào khả năng trả nợ của người vay) để mua nhà hoặc làm gì đó to tát thì theo em có thể cho cháu theo học ngành Big data, công nghệ AI hoặc là tài chính, hoặc là luật thương mại (luật liên quan đến sự tương tác giữa nước ngoài - Việt nam)...

L.C.D

Xe container
Mình làm XNK theo dự báo 10 năm nữa ngành XNK và Logistics vẫn hot nếu hoạt động XNK vẫn diễn ra đều đặn.
Con em cũng 2k6 đang học foundation và năm sau lên đh đky học logistics. Hy vọng tới khi ra trường ko quá chật vật tìm việc.

Các trường mợ nhắc đến có xét tuyển theo điểm ĐGNL hay chỉ tổ hợp 3 môn tốt nghiệp ạ? Với lại điểm sàn là bn?
Khoảng tháng 2 trở đi, nhà trường sẽ công bố đề án tuyển sinh. Với các trường mình nêu có khá nhiều phương thức xét tuyển (học bạ kết hợp chứng chỉ ngoại ngữ, giải học sinh giỏi, học bạ chuyên, ĐGNL... bên cạnh điểm thi PTTH 3 môn)

lx125_black

Xe container
Logistics sẽ giống ngành ngân hàng, chứng khoán độ 10 - 15 năm về trước.
Các bác cân nhắc cho cẩn thận - 1 người làm Logistics +15 năm cho hay :D
Học và làm ở VN giai đoạn này nó lệch nhau khá nhiều, yếu tố năng lực, thái độ, tinh thần quyết định sự thành công nhiều hơn là kiến thức chuyên môn đại học.

kazumi

Xe tải
Logistics sẽ giống ngành ngân hàng, chứng khoán độ 10 - 15 năm về trước.
Các bác cân nhắc cho cẩn thận - 1 người làm Logistics +15 năm cho hay :D
Học và làm ở VN giai đoạn này nó lệch nhau khá nhiều, yếu tố năng lực, thái độ, tinh thần quyết định sự thành công nhiều hơn là kiến thức chuyên môn đại học.
cụ nói chuẩn quá em phải vodka :D

lx125_black

Xe container
Vậy thì ngành nào hợp lý bây giờ nhỉ.
Ngành nào cũng được, cứ ở đỉnh cao của ngành đều là những người xuất sắc, có nhiều thành tựu ắt cuộc sống sẽ đạt tự do tài chính bác ạ. Nhưng đừng bao giờ mong có mọi thứ với cuộc sống nhàn nhã, không có đâu.

tototata

Xe buýt
Khoảng tháng 2 trở đi, nhà trường sẽ công bố đề án tuyển sinh. Với các trường mình nêu có khá nhiều phương thức xét tuyển (học bạ kết hợp chứng chỉ ngoại ngữ, giải học sinh giỏi, học bạ chuyên, ĐGNL... bên cạnh điểm thi PTTH 3 môn)
Đọc mấy cái đề án tuyển sinh của họ phát chán, dài thườn thượt ra. Mà gọi là đề án cho sang thằng người chứ nó là cái kế hoạch tuyển sinh hàng năm. Mỗi năm lại lôi ra chỉnh sửa tí, mình đọc còn mệt huống chi các cháu 12, đọc xong lú luôn.

Xuan Bang

Xe máy
Con trai em 2k6, em vào hóng các cụ/mợ chia sẻ. Cháu học A0, thích kỹ thuật quân sự, lực học cũng tương đương con mợ chủ thớt nhưng chưa thi ielts. Với lực học như thế em cũng lo con không vào được học viên KTQS.

Đọc mấy cái đề án tuyển sinh của họ phát chán, dài thườn thượt ra. Mà gọi là đề án cho sang thằng người chứ nó là cái kế hoạch tuyển sinh hàng năm. Mỗi năm lại lôi ra chỉnh sửa tí, mình đọc còn mệt huống chi các cháu 12, đọc xong lú luôn.
Đúng là dài thườn thượt thật, mà không đọc thì sợ sót thông tin.