Điện yếu khi điều hòa đóng

HoangPhan89

Xe máy
Chào các cụ,

Con Hyundai Eon nhà e dạo này dở chứng, cách đây 2 tuần thằng em em đi HN-Nghệ An thì điều hòa ko mát, về NA kiểm tra thì thợ báo hỏng cảm biến điều hòa --> thay (quá trình thay thì e cũng ko rõ là làm thêm gì vì e vẫn ở HN, thằng em em mang vào gara sửa để còn về HN).

Sau khi thay thì nó có hiện tượng như sau:

- Ngồi trong khoang lái nghe rõ tiếng "tách" của rơ le khi điều hòa đóng/ cắt, cứ khoảng mấy phút 1 lần, trước đó thì ko có hiện tượng này. Đồng thời khi điều hòa đóng/ cắt thì thấy rõ động cơ xe yếu/mạnh (xe đang chạy đều thì ga giảm/tăng 1 chút)

- Đến sáng nay thì có thêm hiện tượng rơ le đóng (mở lại điều hòa) thì hệ thống điện cũng yếu đi (Radio tự tắt rồi tự bật lại, gạt nước khựng lại một chút, đèn pha cũng nháy 1 phát), mặc dù tối qua e đi thì vẫn bt.

Trên này có cụ nào mát tay tư vấn giúp em với ạ?

thanhphong1998

Xe điện
Kiểm tra ắc qui xem có yếu không đã.

DT dieu hoa

Xe hơi
Cụ đi ktra máy phát xem sao.

HoangPhan89

Xe máy
Chuẩn cái điện yếu là do máy phát các cụ ạ, thợ tháo ra vệ sinh cổ góp là lại ngon ngay, còn cái điều hòa chắc phải mang đi check thêm.
Nhưng e có cái thắc mắc là thợ bảo cổ góp mòn (cổ góp phía dưới), và thấy nhiều cụ trên này cũng chụp ảnh mòn cổ phía dưới.
Nhưng bên chổi than thì thanh phía dưới thò ra lại dài hơn thanh phía trên (như kiểu để khớp với cổ phía dưới nhỏ hơn)

Vậy là nó mòn thật hay là cấu tạo ban đầu nó đã bé hơn rồi hả các cụ?

poiuy

Xe ba gác
Chổi than thì nó có lò so đẩy ra để tiếp xúc tốt với cổ góp là đúng rồi, cổ mòn đến đâu thì chổi thò ra đến đấy.

HoangPhan89

Xe máy
Chổi than thì nó có lò so đẩy ra để tiếp xúc tốt với cổ góp là đúng rồi, cổ mòn đến đâu thì chổi thò ra đến đấy.
Ko phải bác ạ, em xem lúc tháo rời cổ góp và chổi than ra, cái dưới vẫn thò ra dài hơn cái trên

Kend Trần

Xe hơi
Chào các cụ,

Con Hyundai Eon nhà e dạo này dở chứng, cách đây 2 tuần thằng em em đi HN-Nghệ An thì điều hòa ko mát, về NA kiểm tra thì thợ báo hỏng cảm biến điều hòa --> thay (quá trình thay thì e cũng ko rõ là làm thêm gì vì e vẫn ở HN, thằng em em mang vào gara sửa để còn về HN).

Sau khi thay thì nó có hiện tượng như sau:

- Ngồi trong khoang lái nghe rõ tiếng "tách" của rơ le khi điều hòa đóng/ cắt, cứ khoảng mấy phút 1 lần, trước đó thì ko có hiện tượng này. Đồng thời khi điều hòa đóng/ cắt thì thấy rõ động cơ xe yếu/mạnh (xe đang chạy đều thì ga giảm/tăng 1 chút)

- Đến sáng nay thì có thêm hiện tượng rơ le đóng (mở lại điều hòa) thì hệ thống điện cũng yếu đi (Radio tự tắt rồi tự bật lại, gạt nước khựng lại một chút, đèn pha cũng nháy 1 phát), mặc dù tối qua e đi thì vẫn bt.

Trên này có cụ nào mát tay tư vấn giúp em với ạ?
khéo cái cần thay cụ lại không thay, nếu ban đầu do ác quy yếu thì điều hòa mát thế nào được cụ
nếu ác quy vẫn tốt (trong trường hợp cụ mới thay) thì thợ trong nhà làm chưa chuẩn, dễ bị ăn nguồn khi "mở lại điều hòa thì hệ thống điện yếu đi"
dù là phương án nào thì chắc chắn cụ nên đem ra 1 gara uy tín để kiểm tra lại, hoặc mang ra hãng