[Funland] Điện mặt trời hộ gia đình -Share kinh nghiệm

nguyenhoa263

Xe máy
Chào các cụ mợ,
Đợt này điện đóm có nhiều vấn đề quá: tăng giá, mùa hè mất điện luân phiên, rồi cộng dồn số điện 2 tháng làm tăng gấp đôi ba tiền điện... nên nhiều bác hỏi e kinh nghiệm lắp điện mặt trời (đmt) nên tiện thì chia sẻ luôn cho mấy bác đang quan tâm.

1. Nhà e thì chơi hệ này từ năm 2019, lúc đó nghe ông anh tư vấn thì bán được điện cho EVN nên mới đầu tư chứ ko nghĩ đến việc dùng đmt để thay thế điện lưới. Hiện tại nếu các cụ mợ lắp thì ko bán đc nữa nhé, chỉ tự dùng thôi.

2. Nhà em lắp hệ 10kw (10 kí). Chi phí đợt đó hết 200tr. Do nhà em dùng hệ lưu trữ ( có 2 loại là lưu trữ thì dùng đc ngày đêm và khi mất điện, còn ko lưu trữ thì chỉ dùng đc khi có điện thôi). Điện sản xuất ra nhà dùng hết bao nhiêu còn dư sẽ phát lên điện lưói để bán. Mùa hè nhà e dùng nhiều (điều hòa 24/24, ti vi, tủ lạnh, điện, nước, cắm cơm, quạt...) cuối tháng sau khi trừ hết thì được trả khoảng 500k tiền điện, tiền này được trả 3 tháng 1 lần. Mùa đông thì hiệu suất kém hơn, đủ dùng hoặc phải bù điện lưới thêm ít.

3. Sau 1 thời gian sử dụng thì rút ra là: Nếu cụ mợ nào dùng nhiều điện ban ngày, điện kinh doanh thì e thấy đầu tư khá hợp lý, nhưng nếu chỉ dùng sinh hoạt thì nên cân nhắc nhé. Vì chi phí đầu tư khá tốn kém, thiết bị ko tốt có thể phát sinh chi phí sửa chữa hoặc hiệu suất kém. Hiện tại ko bán đc điện nên dù có dùng dư thì cũng phát lên điện lưới 0đ thôi.

4. Nên dùng các thiết bị chính hãng, có giấy tờ đầy đủ, đơn vị thi công uy tín nhé vì còn liên quan đến bảo hành về sau. Tốt nhất tìm đơn vị thi công gần nơi mình ở, có gì họ qua lại sửa chữa tiện hơn. Thiết bị quan tâm đến 3 thứ chính: tấm pin, biến tần và pin lưu trữ (nếu dùng hệ lưu trữ). Nên nhớ câu tiền nào của nấy.

5. Cần vệ sinh tấm pin theo định kì nhé. Như nhà e lắp thì 2 năm đầu đc miễn phí rửa pin ( năm 3 lần) để đảm bảo hiệu suất. Từ năm thứ 3 trở đi phải mất thêm chi phí này. 1tr/lần. Do nhà e mái cao, nếu nhà bác nào mái bằng mà lắp thì tự rửa cũng đc. Cũng đơn giản thôi.

Văn e hơi lủng củng, hi vọng chia sẻ được chút kiến thức với các cụ mợ.

congchi

Xe điện
Vụ cộng 2 tháng điện trả 1 lần mà cũng thành lý do à.
Không trả trước thì trả sau, mất mát gì nhỉ.
Sau một thời gian nghiên cứu ĐMT, được thằng bạn tư vấn cho giá gốc, kết luận rằng, với hộ gia định bình thường, thì dẹp.

motthoidongbim

Xe điện
Em làm cái bóng cho ôb ở quê, lắp ở sân vườn để tối ôb không phải bật, nhỡ điện mất thì vẫn sáng. Thế thôi. Chứ nghe mấy ôg tư vấn thì có mà ăn cám.

Đại Bàng Xuống Núi

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
ông anh e chơi
Kinh tế ok lắm
Mấy năm vừa rồi đi đâu cũng hô hào điện mặt trời kinh lắm, đầu tư miền trong nhiều
Giờ đang nợ ngân hàng trăm tỷ, đau tim

quy la tien

Xe điện
200tr từ 2019 - nay cũng 4 năm, gửi TK tính trung bình 6% cũng tháng có 1 triệu; hệ thống 10 ký nếu tiêu thụ hết thì cũng tương đương 3 triệu tiền điện / tháng, có tiền lãi bù 1 triệu thì đến giờ cũng lỗ !
Em nông dân tính thế có sai không, các bác chỉ giáo.

BacQuePhuong

Xe tải
điện mặt trời xét về hiệu quả chỉ nên đầu tư với các bác kinh doanh dùng nhiều vào ban ngày thôi nhé, với nhu cầu gia đình thì em nghĩ không nên làm trừ khi các bác muốn theo trend năng lượng xanh

thanhgamo

Xe container
200tr từ 2019 - nay cũng 4 năm, gửi TK tính trung bình 6% cũng tháng có 1 triệu; hệ thống 10 ký nếu tiêu thụ hết thì cũng tương đương 3 triệu tiền điện / tháng, có tiền lãi bù 1 triệu thì đến giờ cũng lỗ !
Bác vẫn còn 200 triệu tiền gốc kia kìa.
Sau 20 năm lại đầu tư tiếp 200 triệu nữa để thay thế hệ thống cũ.
Nói chung là lỗ toang hoác.

nguyenhoa263

Xe máy
Vụ cộng 2 tháng điện trả 1 lần mà cũng thành lý do à.
Không trả trước thì trả sau, mất mát gì nhỉ.
Sau một thời gian nghiên cứu ĐMT, được thằng bạn tư vấn cho giá gốc, kết luận rằng, với hộ gia định bình thường, thì dẹp.
Vụ cộng ko phải lý do, ý em là nhiều bàn tán xung quanh tiền điện bác ơi.
Thế nên em mới bảo cần cân nhắc xem nhu cầu gđ mình khi lắp bh. Em cũng vừa tham khảo thì giá lắp bh rẻ hơn khá nhiều so với năm 2019 e lắp đó. Các bác có thể cân nhắc

duytrong

Xe lăn
Cách nay 7 năm khi làm nhà mới em đã tính đến Điện mặt trời vì ngà em dùng nhiều Điện ban ngày để phục vụ cửa hàng kinh doanh, lúc đó tính 1 công 2 việc vừa lắp Điện mặt trời vừa chống nóng cho tầng trên cùng nhà, sau khi tìm hiểu thì em dừng lại vì thấy ĐMT chỉ thích hợp ở những nơi Điện đóm phập phù, yếu, không ổn định…chứ chỗ nào điện khoẻ ổn định, ít bị cắt mà dùng không quá nhiều thì không lên lắp ĐMT.

Chỉnh sửa cuối:

nguyenhoa263

Xe máy
ông anh e chơi
Kinh tế ok lắm
Mấy năm vừa rồi đi đâu cũng hô hào điện mặt trời kinh lắm, đầu tư miền trong nhiều
Giờ đang nợ ngân hàng trăm tỷ, đau tim
Phải tỉnh táo bác ạ. Trong nam nắng nhiều hơn nên ok hơn. Mấy năm trc các ông đầu tư lớn định bán điện mà sau 2020 ko bán đc điện nên vỡ mồm trăm tỉ cũng có khả năng

nguyenhoa263

Xe máy
Em cũng nông dân thôi. Chơi hệ này lâu dài, được cái nhà có con nhỏ mùa hè mất điện thì khá ok. Nếu ăn bài chắc thì bác gửi tiết kiệm lấy tiền ngân hàng vậy. Hay mua vàng cũng ổn nhỉ? Kkk

nguyenhoa263

Xe máy
Cách nay 7 năm khi làm nhà mới em đã tính đến Điện mặt trời vì ngà em dùng nhiều Điện ban ngày để phục vụ cửa hàng kinh doanh, lúc đó tính 1 công 2 việc vừa lắp Điện mặt trời vyawf chống nóng cho tầng trên cùng chảu nhà, sau khi tìm hiểu thì em dừng lại vì thấy ĐMT chỉ thích hợp ở những nơi Điện đóm phập phù, yếu, không ổn định…chứ chỗ nào điện khoẻ ổn định, ít bị cắt mà dùng không quá nhiều thì không lên lắp ĐMT.
Sau hơn 4 năm chơi thì e vẫn thấy hợp lý, e ở Nam Định, hè năm ngoái mất điện luân phiên mới thấy khá ok

nguyenhoa263

Xe máy
Em làm cái bóng cho ôb ở quê, lắp ở sân vườn để tối ôb không phải bật, nhỡ điện mất thì vẫn sáng. Thế thôi. Chứ nghe mấy ôg tư vấn thì có mà ăn cám.
Ở chỗ em có nơi họ chơi cả hệ đèn đmt chiếu đường làng luôn

Layloi

Xe tăng
Dùng ban ngày nhiều và ở miền nam nắng nhiều theo cháu lắp ổn, còn lại thì không kinh tế.

Mr.Chem

Xe điện
Em có xèng xây lại nhà mới thì em cũng lắp.
Nhà em có người già ở nhà cả ngày, tầng 1 lại cho thuê quán xá...mùa hè cho các cụ dùng điện không phải nghĩ, tiết kiệm được đồng nào hay đồng đấy. Quán xá cho thuê thì có công tờ riêng ngoài công tơ tổng, em bán điện mặt trời thu tiền theo giá điện lưới cũng đủ rồi....hề hề.
Đấy là em nghĩ thế chứ giờ em cũng chưa có tiền để xây nhà mới... :D :D :D

congchi

Xe điện
Vụ cộng ko phải lý do, ý em là nhiều bàn tán xung quanh tiền điện bác ơi.
Thế nên em mới bảo cần cân nhắc xem nhu cầu gđ mình khi lắp bh. Em cũng vừa tham khảo thì giá lắp bh rẻ hơn khá nhiều so với năm 2019 e lắp đó. Các bác có thể cân nhắc
Giá điện VN thuộc loại rẻ, vì có Thủy điện gánh phần lớn chi phí.
E vẫn máu điện MT, nhưng kể cả với giá hiện tại (và lấy được giá gốc không lợi nhuận của thằng bạn), tính ra hoàn vốn hơn 10 năm. Và trong thời gian đó, cầu trời nó không hỏng để không tốn tiền sửa.
Đấy là điện MT bám tải, chứ lưu trữ nữa thì toi đặc.
Tuy nhiên, đối với các hộ đặc thù, xài nhiều điện vào ban ngày, như cửa hàng, office VP...thì điện MT mới nên cân nhắc. Chứ hộ gia đình sáng đi làm, chiều mới về thì thôi.

concao

Xe tải
Website
ecat.vn
Các cụ tư vấn giúp em xem nếu lắp 1 hệ thông bám tải(không lưu trữ) tầm 5kw chỉ chuyên nuôi 1 con điều hoà phòng khách thôi, nhà em hướng đông nên mùa hè phòng khách rất nóng.
Nhà em thì mái bằng lắp pin thoải mái, chi phí khoảng 30 củ có đủ không các cụ?

congchi

Xe điện
Các cụ tư vấn giúp em xem nếu lắp 1 hệ thông bám tải(không lưu trữ) tầm 5kw chỉ chuyên nuôi 1 con điều hoà phòng khách thôi, nhà em hướng đông nên mùa hè phòng khách rất nóng.
Nhà em thì mái bằng lắp pin thoải mái, chi phí khoảng 30 củ có đủ không các cụ?
Phòng khách nóng thì đầu tiên bác phải xử lý cách nhiệt cho nó trước khi nghĩ tới điều hòa làm mát.
Giá shopee, giá thật chắc cũng loanh quanh đấy

concao

Xe tải
Website
ecat.vn
60 củ thì thôi, em tính khoảng 30 đến 40 củ thì cũng cố. Ý tưởng chạy điều hoà cả ngày của em chết từ trứng nước 😂

cunglatruong

Xe container
Vẫn nên lắp 1 bộ trên mái phòng khi thiên tai dịch hại . Còn gắn mà để kinh doanh thì nohope nhé. EVN nó độc quyền nó ko ngu mua điện các cụ đâu . Why thì chỉ ngu mới k biết :_)