[Funland] Diện mạo công trình cho thiếu nhi được ví như “viên ngọc ven hồ”

Cụ Nicolas

Xe buýt
Không biết Cung Thiếu Nhi mới xây xong thì có bỏ Cung Thiếu Nhi cũ đi ko các cụ/mợ nhỉ? Cả 1 tuổi thơ của bao thế hệ gắn bó với Cung Thiếu Nhi cũ, trong đó có em.
Nhà e là 2 thế hệ học ở Cung rồi, mẹ học giờ đến F1 học. Đưa F1 đi học bồi hồi phết. Mọi thứ hầu như vẫn y nguyên như hơn 40 năm trước, toà nhà 4 tầng nơi có các clb lớp múa/vẽ/hát/nhạc cụ…., nhà tròn phía sau học trống, TA. Rạp khăn quàng đỏ vẫn vậy, có chăng là thay đổi từ ghế gỗ sang ghế bọc đệm.
Phải giữ chứ cụ. HN ngày càng lớn, dân số tăng. Kinh tế phát triển mấy chục năm mới làm thêm được 1 chỗ học hành vui chơi cho con cháu. Chứ lại làm đc 1 cái mới lại bỏ cái cũ thì còn ra thể thống gì nữa.
Cung ở Hoàn Kiếm mấy chục năm lịch sử, lại ở Trung tâm cho các HS khu vực 4 quận cũ. Giờ bỏ các cháu sinh hoạt ở đâu.

Em chỉ thấy lạ là sao các cung Thiếu Nhi này lại giao cho Thành Đoàn quản lý mà không phải Sở Giáo Dục. Thấy sai sai.

ung_sung_tu_tai

Xe container
Thiết kế vụn vặt hổ lốn. Cái mái cuốn từ trên vòng xuống dưới nhẽ ăn cắp từ cái cung Thể thao dưới nước sang. Nghèo nàn ý tưởng quá thể. 1300 tỏi TMĐT chắc gói tư vấn vài chục tỏi hả các cụ?
e cũng thấy tke tệ, hi vọng các cháu có thêm 1 chỗ giải trí vui chơi đúng lứa tuổi
Em cũng cảm nhận như cụ. 1300 tỷ mà thiết kế cảm giác nó không liên kết, liên hoàn mà rất rời rạc. Không như thiết kế của BT Quân sự sắp mở.
Dạ
Ba khối nhà là ba ý tưởng đã được triển khai thực tế, có những thứ là công trình của hơn hai mươi năm trước
Tòa mái vòng là thiết kế của cung thế thao dưới nước
Vòng cung lượn sang cột thiên văn học là ý tưởng của tòa nhà cá heo ở công viên Hạ Long - Quảng Ninh
Hai tòa mái cầu là ý tưởng của cung thiên văn học.

Cóp nhặt từ các nơi đặt vào và với quy mô nhỏ hơn nên nó vụn vặt.

tototata

Xe buýt
Nhìn kiến trúc chán nhỉ, nó lỗi thời chắc ngày từ lúc thiết kế rồi, đến giờ hoàn thiện thì không còn gì để nói nữa.

Halinh07

Xe tăng
Nhìn trên ảnh cũng thấy lòe loẹt và kiến trúc kiểu vị lai, hình khối như từ vũ trụ rơi xuống, giấc mơ kính và thép của thập niên 60-70 thế kỷ trước bên Tây.
Hy vọng nó không như cái kim tự tháp lộn ngược quê ta, ngồi cạnh gió to vãi, lộng óc.
Nói thật với cụ là muốn có thiết kế đẹp thì trước hết nghành kiến trúc phải có người giỏi . Nhưng thực sự nghành này của nước ta so với thế giới là kém nên rất ít công trình kiến trúc ấn tượng. Hoặc nhiều tiền như mấy nước Trung Đông thuê kiến trúc sư giỏi.

Halinh07

Xe tăng
Cung này buổi tối trông cực kỳ long lanh. Hy vọng trong tương lai HN có thêm 4 - 5 cái như thế này thì tuyệt vời quá.
Sử dụng màu đèn led trông hơi đồng bóng cụ ạ. Tôi ở gần đó thấy tối hôm qua lên đèn màu mè xấu quá

Cucumin

Xe tăng
Thiết kế hơi cũ, phảng phất có hình bóng của các thiết kế những năm 80 của Liên Xô hay Bắc Triều Tiên.
Đúng ra mất công xây mới phải thi thiết kế quốc tế cho có những thiết kế thật sự đột phá.

hm.tuan

Xì hơi lốp
Đc vài niên lại tã như váy chị Dậu.
Giờ mà vẫn rạp chiếu phim 3d, 4d thì đủ biết tầm nhìn.

DurexXL

Xe lăn
Thiết kế hơi cũ, phảng phất có hình bóng của các thiết kế những năm 80 của Liên Xô hay Bắc Triều Tiên.
Đúng ra mất công xây mới phải thi thiết kế quốc tế cho có những thiết kế thật sự đột phá.
Toàn ý tưởng bẻ vụn miếng bánh, đập nồi cơm của bao người

Cụ 1 vừa 2 phải thoai

tieunhupha

Xe điện
Nhìn đẹp, hài hòa với cảnh quan kiến trúc. HN được khu này nhìn còn ra gì.
Mấy năm trước, khi còn tồn tại, Cung thiếu nhi chỉ ngang tầm cấp huyện, dù tọa lạc ở vùng đất kim cương.
Vì là đất kim cương nên nó mới bị dí cho xập xệ đến thê thảm cho dễ chuyển đổi cụ ạ. Giờ chuyển đổi khu đất kim cương cho tư nhân với giá đồng nhôm rồi dựng lên ks hay tttt khéo khối cụ lại khen hết lời ý chứ.

khanhnguyen09

Xe container
Dạ
Ba khối nhà là ba ý tưởng đã được triển khai thực tế, có những thứ là công trình của hơn hai mươi năm trước
Vòng cung lượn sang cột thiên văn học là ý tưởng của tòa nhà cá heo ở công viên Hạ Long - Quảng Ninh

View attachment 8745413
Cụ chuẩn, hôm nay xem TV thì ra viện QHKT thiết kế là biết thế nào rồi, kiểu thiết kế mậu dịch.:))

Chỉnh sửa cuối:

nghichnham

Xì hơi lốp
Hôm 15.9 tức là 6 ngày trc em có vào cv chạy thì:
- quang cảnh đìu hiu, đổ nát, xuống cấp
- cây cối, cột điện bị bão đổ chưa đc khôi phục
- hồ bẩn rác lềnh phềnh.
- chạy đến gần cung TN thì bị bảo vệ mặc đồng phục Vin ra đuổi ko cho chạy tiếp.
Rất tiếc vì tài sản NN đang bị lãng phí, xuống cấp, ko đc đưa ra cho ng dân sử dụng.
Em ko biết lý do gì mà CV đã xây xong từ 3 năm nay chưa đưa vào vận hành.

thanh - chi

Xe buýt
Nói thật với cụ là muốn có thiết kế đẹp thì trước hết nghành kiến trúc phải có người giỏi . Nhưng thực sự nghành này của nước ta so với thế giới là kém nên rất ít công trình kiến trúc ấn tượng. Hoặc nhiều tiền như mấy nước Trung Đông thuê kiến trúc sư giỏi.
Đấy là ý kiến chủ quan của cụ thôi, chứ còn KTS bên mình mà làm việc với chủ đầu tư nước ngoài hoặc là các tập đoàn tư nhân nó cũng khác bọt lắm cụ ạ, phải là dân trong nghề mới thấy cái tư duy của lãnh đạo nó như nào. Chứ còn CĐT bên mình nhiều khi bóp nghẹt ý tưởng của kts từ trong trứng nước, hoặc là gọt chân cho vừa giày, khó lắm cụ ạ.

langchai1

Xe máy
Dạ

View attachment 8745413
Điểm chung giữa các công chình trên là toàn sân gạch đá bê tông bát ngát, điểm thêm vài cây cọ, cau vua 100 năm nữa cũng ko thể tỏa bóng mát.
Ít nữa chắc BQL cho dựng thêm lớp mái tôn che bãi đậu ô tô xe máy là vừa đẹp, đạt chuẩn quốc tế :x

PS: Cái cung cá heo Hạ Long bề thế vừa bị đi tong lớp trần mái sau bão Yagi thì phải.

Chỉnh sửa cuối:

Alexandre Ciskob

Xe điện
Chỗ đối diện BNG mới thì mở cửa cho dân vào r mà cụ. Còn chỗ Trung Yên thì còn chưa làm gì.
ô vậy hả cụ? CN tuần trước em đi qua thì vẫn đóng ạ, quây tôn 1 dải dài từ cổng đến ngã tư Lê Quang Đạo
Vì là đất kim cương nên nó mới bị dí cho xập xệ đến thê thảm cho dễ chuyển đổi cụ ạ. Giờ chuyển đổi khu đất kim cương cho tư nhân với giá đồng nhôm rồi dựng lên ks hay tttt khéo khối cụ lại khen hết lời ý chứ.
Cụ nói to quá :))

milevsko

Xe tăng
Sử dụng màu đèn led trông hơi đồng bóng cụ ạ. Tôi ở gần đó thấy tối hôm qua lên đèn màu mè xấu quá
Em hỏi bọn trẻ con và thành niên xem qua tv ai cũng khen đẹp. Chắc kiểu như nhìn gái, cô nào make úp nhìn xa ai cũng xinh nhưng nhìn gần nhiều cháu ối dời ơi thật.

DurexXL

Xe lăn
Ngay gần đấy còn cái Cung Trí thức hay Tri thức gì đó nữa

Không biết là phục vụ cái Tên được những gì rồi? Bây giờ vẫn là cho thuê văn phòng, từ 2009 đến nay

haithanhdhh

Xe máy
Có cái đường Trần Hữu Dực thông ra đây thì không biết khi nào mới xong.

Được gửi từ iPhone - Otofun