Điện giật ở tay cầm cửa!

vietus

Xe đạp
Website
www.facebook.com
Xe e bị hiện tượng: cầm vào tay cầm bị điện giật nhẹ 2 lần, cả cửa trước cả cửa sau. Từ hôm giờ e theo dõi k thấy xuất hiện lại. Các cụ xem có phải mang e nó đi khám k? Xe e mới lấy đc 7 tháng! Tks các cụ nhiều!

danmexe

Xe điện
ặc ặc, thôi xong...Xe mà bị giật thế có ngày đi trên đường hút được ối xe máy ấy nhỉ???:-B

azzA

Xe tải
Hở điện như này rất nguy hiểm có thể gây chập cháy nổ, em nghĩ hệ thống điện bị hở ở đoạn nào rồi, cụ nên cho vào gara có chuyên môn kiểm tra sớm đi thôi

IZZ

Xe tăng
Em lại nghĩ có thể do tích điện gì đó mùa đông trời khô hanh hay bị. Nắm tay bạn gái nhiều lúc còn giật nhẩy hết cả các tay chân lên.

giacmoxe4

Xe điện
Cụ nhanh chóng mang đi kiểm tra đi.Để như vậy nguy hiểm đến hệ thống điện lắm

kingriver

Xe hơi
Xe e bị hiện tượng: cầm vào tay cầm bị điện giật nhẹ 2 lần, cả cửa trước cả cửa sau. Từ hôm giờ e theo dõi k thấy xuất hiện lại. Các cụ xem có phải mang e nó đi khám k? Xe e mới lấy đc 7 tháng! Tks các cụ nhiều!
Cụ kiểm tra lại chính cụ thế nào đi chứ. Điện xe 1 chiều 12v cụ có naked đứng dưới ao hai tay cầm hai cực - + nó cũng chẳng giật ấy chứ.

cwise

Xe container
Cụ nhanh chóng mang đi kiểm tra đi.Để như vậy nguy hiểm đến hệ thống điện lắm
Trong quá trình mang đi kiểm tra mà bị điện giật thì sao?....#:-sTốt nhất bác nên gọi cứu hộ đến cho an toàn tuyệt đối.

KenKen

Xe tải
Kh sao đâu cụ, trời khô hanh nên người tích điện đó. Mùa này hay bị.

Anycar

Xe tăng
Chính xác cụ ạ. Trời hanh khô mới bị. Các cụ tham khảo
Tĩnh điện và những tác hại trong sản xuất

Trong cuộc sống, tĩnh điện tồn tại ở mọi nơi và người ta không chú ý lắm đến nó do tác dụng không đáng kể. Tuy nhiên trong sản xuất, tĩnh điện lại là vấn đề lớn làm đau đầu nhiều nhà sản xuất vì những tác hại do nó gây ra.
1. Tĩnh điện sinh ra như thế nào?
Sự ma sát, áp lực, sự tiếp xúc hay tách rời là những nguyên nhân chính gây ra tĩnh điện. Ảnh hưởng của tĩnh điện được dễ dàng nhận biết qua hiện tượng bị giật khi mở cửa xe hơi sau khi dừng xe lại. Loại vật liệu, cấu tạo vật liệu, lực nén, lực tách rời, độ ẩm liên quan xác định độ lớn của tĩnh điện.

Có 3 yếu tố chính ảnh hưởng đến độ lớn của tĩnh điện:
  • Các loại vật liệu khác nhau khi ma sát tạo ra lượng tĩnh điện khác nhau. Những vật liệu có khả năng sinh lượng tĩnh điện lớn khi ma sát là: nhựa, giấy, lông thỏ hoặc các chất cách điện khác.
  • Độ lớn của tĩnh điện phụ thuộc vào lực ma sát. Lực ma sát càng lớn thì lượng tĩnh điện càng lớn và ngược lại
  • Lượng tĩnh điện tỹ lệ nghịch với độ ẩm trong không khí. Do đó, cùng 1 hiện tượng tĩnh điện của cùng vật thể với lực giống nhau lượng tĩnh điện phát sinh ở mùa khô sẽ lớn hơn mùa mưa.
Những nhân tố này là căn nguyên của những băng tải và những hệ thống khác với những dây đai cách điện hoạt động như máy phát tĩnh điện, thậm chí một băng tải di chuyển chậm có khả năng làm hư hại những linh kiện điện tử.
ma sát, áp lực, sự tiếp xúc hay tách rời là những nguyên nhân chính của tĩnh điện.
2. Sự cố gây ra bởi tĩnh điện

• Sự phóng tĩnh điện (ESD – Electrostatic Discharge):
Tương tự như hiện tượng sét trong tự nhiên. Tĩnh điện trên bề mặt vật thể sẽ phóng các điện tích xuống đất qua trục máy tạo ra tia lửa điện. Khi tĩnh năng lượng tạo ra của tia lửa điện vượt qua điểm cháy nổ của vật liệu ( đây là các dung môi gas , xăng .. v.v bay hơi) sẽ làm phát sinh ngọn lửa gây hỏa họan.
  • Sự bám hút (ESA – Electro Static Atraction):
Các hạt bụi nhỏ khi gần từ trường tĩnh điện sẽ bị phân cực trái dấu. Sau đó các hạt bụi này sẽ bị hút vào bề mặt vật thể do lực hút. Điều này gây ảnh hưởng rất lớn đến quá trình sản xuất và chất lượng sản phẩm. Những tác hại thường thấy là giảm chất lượng sản phẩm, mực in bị nhiễm bẩn, bị lem khi in , kẹt máy , làm hư bản in trên ống đồng…
  • Tác hại đối với con người:
Với một lượng điện tích rất lớn trên bề mặt vật thể , tạo ra một từ trường cực mạnh ở môi trường xung quanh . Từ trường này có tác hại về lâu dài với sức khỏe con người , trong đó , ảnh hưởng nhiều nhất là hệ thần kinh , hệ sinh dục , hệ tuần hòan. Đặc biệt lực tĩnh điện có khả năng giật người thao tác gây ra tai nạn lao động.

3. Tác hại của tĩnh điện trong sản xuất
Tĩnh điện trên bề mặt của vật thể, khi lớn đến mức độ thích hợp (khoảng 3000 volt) sẽ tạo ra một từ trường tĩnh điện, từ trường này sẽ tác động gây ra sự phân cực của các vật thể khi các vật thể này lọt vào trường tĩnh điện, việc phân cực này tạo ra lực hút Culon đủ lớn để hút cưỡng bức các vật thể này vào bề mặt của vật mang tĩnh điện.
Hiện tượng hút bụi này ảnh hưởng tới chất lượng của các qúa trình sản xuất cần sạch bề mặt như: In ấn, lắp đặt, đóng gói thực phẩm, dược phẩm, tráng phủ, sơn, xi mạ và các qui trình sản xuất điện tử …v.v..
Bởi vậy, trong sản xuất chúng ta thường gặp phải các vấn đề khó chịu:
- Màng film, chai lọ bị bám dính bụi, tích điện làm giảm chất lượng sản phẩm.
- Các bao bì làm ra không thể xếp ngay hàng
- Tĩnh điện cao gây ra tia lửa điện dẫn đến cháy nổ. Hỏa hoạn từ những nơi dễ cháy như dung môi in
- Mực in bị lem ( vết chân chim, kéo râu…)
- Công nhân bị điện giật gây tai nạn lao động
- Phế phẩm tăng do người công nhân không muốn lại gần màng film…
- Quy trình đóng rót bị hút bụi, miệng túi bị hở
- Các sản phẩm nằm không đúng vị trí vì đẩy nhau do nhiễm tĩnh điện gây phế phẩm
- Kẹt màng vào các trục cuốn của máy
- Và nhiều tác hại khác

Em lại nghĩ có thể do tích điện gì đó mùa đông trời khô hanh hay bị. Nắm tay bạn gái nhiều lúc còn giật nhẩy hết cả các tay chân lên.

Chỉnh sửa cuối:

hieu_vu

Xe đạp
cái này cũng làm e đau đầu bao lâu cụ ạ. nhưng chốt lại là xe nào cũng bị thôi. e đi thử xe của 4 thằng bạn cũng vậy. tùy thuộc vào mình ngồi trong xe lâu hay không.

vietus

Xe đạp
Website
www.facebook.com
ặc ặc, thôi xong...Xe mà bị giật thế có ngày đi trên đường hút được ối xe máy ấy nhỉ???:-B
Anh cứ nói dại, ghét thế.

Cụ kiểm tra lại chính cụ thế nào đi chứ. Điện xe 1 chiều 12v cụ có naked đứng dưới ao hai tay cầm hai cực - + nó cũng chẳng giật ấy chứ.
Cảm ơn 2 bác, hôm nọ thằng e nó đi về bảo thế làm e cũng hoảng, theo dõi thì k thấy gì, chắc tại nó đi cùng người yêu thật :D
cái này cũng làm e đau đầu bao lâu cụ ạ. nhưng chốt lại là xe nào cũng bị thôi. e đi thử xe của 4 thằng bạn cũng vậy. tùy thuộc vào mình ngồi trong xe lâu hay không.
Cảm ơn các cụ, cảm ơn Anycar nhé :x

Ta^.pLa'i

Xe buýt
Em làm hỏng mấy cái ổ cứng (computer HDD) vì không khử tĩnh điện trước khi chọc ngoáy, mà ngày xửa ngày xưa ổ cứng đắt lòi.
Trước em ở Nga, mùa đông toàn lấy tay áo mở cửa, mà xe Nga tay nắm toàn bằng kim loại, giật đau bỏ mẹ.

Chỉnh sửa cuối:

vietus

Xe đạp
Website
www.facebook.com
:)) Giật kinh thế à cụ. Khéo đưa người yêu lên xe ngồi mùa đông thế hay đấy cụ nhỉ :">

Dominico

Xe buýt
Cụ đừng mặc quần gió nữa, hoặc mặc áo nào pha nylon nhiều em nghĩ là ổn. Nhưng mà nhiều khi giật nhẹ thế nó cũng có tác dụng, em cũng thi thoảng bị giật, nhiều thứ dựng đứng lên lắm :D

kutkit_78

Xe buýt
Kụ cho ra gara kiểm tra xem sao, điện mát như vậy không nguy hiểm lắm, tuy nhiên sẽ rất dễ hết Ac quy và nhanh hỏng. Xe kụ có độ âm thanh gì ko?

Vista

Xe hơi
Vụ điện giật này em nghĩ không đáng ngại đâu các cụ. Xe em thỉnh thoảng sờ vào cũng bị giật nhẹ, nhưng chỉ bị vào mùa lạnh & khô như thời điểm này thôi, vài tháng nữa lại hết.

madaz 929

Xe đạp
Xem lại điện đi cụ ạ không chủ quan được. Làm gì có chuyện từ tính.... có dây + nào đó chạm chập hở.

nduc1211

Xe tải
Thế chốt lại là có phải đi kiểm tra ko ạ hay đó là hiện tượng bình thường ko ảnh hưởng đến ai hả các cụ?hôm trước em sờ tay vào chỗ mở cốp sau cũng bị giật 1 phát nên cũng lo lo

Dominico

Xe buýt
Em nghĩ là không sao đâu ạ, do cơ thể mình tích điện thôi, nhiều lúc em sờ vào người gấu nhà e mà còn giật tung tay cơ mà, gấu nhà em lấy lí do ng bị hở điện đòi đi viện nâng nọ, sửa kia thì toi em :D. Nhưng cụ ko an tâm thì cứ vào chỗ nào ng ta kiểm tra thử xem.

kduc

Xe Cứu Trợ
Nếu muốn ko giật thì trước khi mở cửa xe lái vào lốp, nó truyền tĩnh điện xuống đất là ok :D