[Funland] Dịch vụ chuyển vùng quốc tế của mạng VinaPhone ?

Dam

Xe đạp
Em mới nhận được quyết định là tháng sau sẽ đi công tác Thái Lan 2 tuần các cụ ạ. Công việc của em thì đòi hỏi phải check mail và nhận thông tin liên tục, không biết khi mình ra nước ngoài thì sử dụng điện thoại và kết nối mobile internet thế nào các bác nhỉ. Cụ nào có kinh nghiệm xuất ngoại thì chỉ giúp em về cái dịch vụ chuyển vùng quốc tế với ạ.
Thông tin nhiễu đoạn quá nên hỏi các cụ có kinh nghiệm lại ngon hơn

thelevels

Xe tải
Cụ nên gọi điện đến Vinaphone hỏi xem số của cụ đã đc roaming chưa, chưa thì đăng ký luôn rồi cứ thế mà dùng thôi. Cước phí gọi điện & nhắn tin thì cũng ko bao nhiêu, chắc khoảng xung quanh $1/phút và 3000vnd/tin nhắn (cả gọi đi và gọi đến cụ đều phải trả tiền nhé). Data thì cụ nên đăng ký gói u1 roaming, thì roaming cụ dùng data thoải mái cũng chỉ $10/ngày ở 7 nước Asian trong đó có Thái lan. Cụ mà ko đăng ký u1 thì cước data có thể rất cao, vì thường khoảng $0.4/Mb hoặc đắt hơn. Kiểu dùng google map làm navigator thì cả trăm Mb/ngày là bình thường :)

minhnguyen3107

Xe tăng
Roaming vina là đắt nhất trong 3 mạng, nếu ko quan trọng liên lạc sim vina cụ mua cái sim viettel trả trước dùng là ngon nhất.

Cách tiết kiệm cước nhất khi roaming là tắt toàn bộ GPRS, 3G , chỉ để xem cuộc đến (nếu hiển thị được đúng số gọi đến) và nhận SMS (vì nhận SMS free).
Cần gọi lại,internet... thì dùng mạng của nước đến để gọi về VN, vào Interrnet... là rẻ nhất.

sondong

Xe điện
Cụ làm cái sim Viettel roaming cho nó rẻ vì ngoài Cambodia, Laos thì Thailan nối rẻ hơn so với Vina hay Mobi nhiều đấy.Em đi nhiều nên có ý như vậy thui

tuanta

Xe tăng
Cụ sang đấy làm cái sim Thái để dùng data và gọi điện, còn sim ta thì để xem cuộc gọi roaming (quan trọng thì cụ nghe :D)
Còn roaming thì nói chung là đắt đấy cụ ạ, trên kia có cụ đưa link rồi

thule6

Xe điện
Cụ sang đấy làm cái sim Thái để dùng data và gọi điện, còn sim ta thì để xem cuộc gọi roaming (quan trọng thì cụ nghe :D)
Còn roaming thì nói chung là đắt đấy cụ ạ, trên kia có cụ đưa link rồi
Em nhất trí với cụ, Cụ chủ nên theo cách này ạ.