Đĩa Blu-ray và regional code

thongnhat

Xe buýt
Các bác giúp em giải quyết mấy vấn đề sau với:

Em vừa mua 1 cái đầu blu-ray Panasonic BD30, nhưng đĩa em mua về chỉ xem được mấy cái trailers, warning... linh tinh của cái đĩa, nhưng cứ xem phim của chính cái đĩa đó là nó bị "stop", mấy đĩa đều bị. Em có điều tra sơ qua thế này:
- Đằng sau cái đầu nó ghi mã chữ A, có nghĩa là mã vùng cho châu Á, trừ Trung Quốc.
- Cái đĩa em mua (ở HN) nó có ghi mã là ABC - viết trên 3 hình cầu so le nhau, như vậy là mã của vùng nào? Đấy có phải mã đa vùng không? Sao em lại không xem được?

Câu nữa là em nên mua đĩa ở đâu thì mới xem được?

Các bác giúp em với, cảm ơn các bác.

thongnhat

Xe buýt
Bác ơi, hình ảnh và âm thanh của PS3 không thể xuất sắc bằng đầu chuyên dụng được mà PS3 hình như không cho ra âm thanh DTS được.

lengkeng

Xe tăng
Phim của bác là phim gì thì sẽ biết ngay là có bị hạn chế vùng hay không. Phần lớn đĩa Blue-ray đều là region-free tức là play được trên hầu hết các đầu (c)

mati

Xe buýt

Em vừa mua 1 cái đầu blu-ray Panasonic BD30, nhưng đĩa em mua về chỉ xem được mấy cái trailers, warning... linh tinh của cái đĩa, nhưng cứ xem phim của chính cái đĩa đó là nó bị "stop", mấy đĩa đều bị. Em có điều tra sơ qua thế này:
- Đằng sau cái đầu nó ghi mã chữ A, có nghĩa là mã vùng cho châu Á, trừ Trung Quốc.
- Cái đĩa em mua (ở HN) nó có ghi mã là ABC - viết trên 3 hình cầu so le nhau, như vậy là mã của vùng nào? Đấy có phải mã đa vùng không? Sao em lại không xem được?

Đầu BD Panasonic không chạy được đĩa TQ đang bán trên thị trường đâu,nó chỉ có region A đĩa TQ toàn B or C.Em đang làm ở TTBH Panasonic và cũng đã kiến nghị với nhà máy PAVCV về vụ region code này.Khi nào có mã mở region code,em sẽ LH với bác.ĐT của em:0904130979

TuFantasy

Xe tăng
Website
360.yahoo.com
Bác ơi, hình ảnh và âm thanh của PS3 không thể xuất sắc bằng đầu chuyên dụng được mà PS3 hình như không cho ra âm thanh DTS được.
ko sao bác ạ, bác chỉ cần cắm cổng HDMI cho ra hình, phần sound cũng có riêng đường dành cho HDMI trên TV, chuyển tiếp qua 1 âm ly rồi đến loa là ok. Ngoài ra trên PS3 cũng có cổng optical, dùng optical cũng được mà

hieuminh

Xe tăng
Website
www.vinajob.com.vn
Sao đầu đọc B-R ở nhà mình nó đắt thế nhỉ? Tiền này cứ làm em TiVX cho nó lành các cụ nhỉ? Âm thanh gì nó cũng ra được!:P:P:P:P

thongnhat

Xe buýt
Em vừa đi mấy hôm, hôm nay mới trả lời được.

Thưa các bác là em đã mua thêm một cái đĩa BD nữa cầu may là nó đa vùng như bác Lengkeng nói, nhưng lần này tệ hơn, "Can not read".
À mà em mua đĩa có in bìa là vùng A rồi đấy, nhưng em vẫn biết là bìa đĩa chỉ là cái vớ vẩn do anh Tầu anh ấy cóp nhưng vẫn cứ thử.

Bác Mati mau mau cứu em vụ này không thì em lại phải đàm phán để đổi đầu mất, mua về mà không xem được ngay làm em mất sướng.

Chỉnh sửa cuối:

Lãng Du

Xe tải
em cũng sai lầm ôm 1 cái PS3- 80kb về VN (mua của Radio Shack). về VN mới biết đĩa PS3 hơn 1tr/chiếc (ko biết có đáng về chất lượng khi so với PS2 ko). sử dụng đĩa PS2 thì chưa biết cách cài đặt. xem phim bằng Blu-ray thì chưa thử.
có vẻ như là sai lầm trong chọn lựa rổi :'(

thongnhat

Xe buýt
Em tìm trên google thấy bọn tây nó còn mod cả đầu BD để thành multi-region, nhưng em chưa tìm được cách nào. Em kính đề nghị bác Mati giúp em mod cái đầu BD30 (với tư cách cá nhân), chứ mua về không xem được thì chán quá ạ.

Maybach Tàu

Xe container
Cụ cho tí ảnh ọt lên đây tụi em vừa chiêm ngưỡng vừa học tập để rút kinh nghiệm với

thongnhat

Xe buýt
Em xin lỗi, em đọc các pho rum của tây thấy nó chỉ hách được multi-region cho phần play DVD của đầu blu-ray. Tuy nhiên việc mở mã cho phần bru-ray cần phải cài lại hoặc update firmware, chắc chỉ hãng làm được.

Em đã giải quyết xong vấn đề của em, em đã trả lại hàng và đi tìm hãng khác, rất xin lỗi và cảm ơn bác Mati đã rất nhiệt tình.

Đối với người chơi BD (blu-ray Disc) em có một chút kinh nghiệm thế này:
Hiện nay đĩa BD còn rất ít chương trình, trên thị trường chỉ có khoảng 30-40 chương trình phim. Trên thị trường có 2 loại đĩa, 1 đĩa in của TQ, sản xuất công nghiệp, giá khoảng 250K/chiếc, chất lượng được; loại do mình hoặc TQ in từ phôi đĩa BD-R, lật lên sẽ có lòng đĩa sậm mầu, chất lượng kém, giá khoảng 200K. Về đầu (player) khá đắt, các hãng mới chỉ vào thăm dò thị trường mà thôi.

Em cũng đã đến PICO để mua con Pana BD30, coi như mua của "người nhà" cùng OF cho sướng, nhưng ở đó mỗi chiếc đang bầy, mà hàng bầy thì mua không sướng. Hi vọng bác 4x4 đáp ứng một số hàng đặc biệt cho anh em OF.

Túm lại chơi trước thì phải tự đi tìm cũng mệt, nhưng sướng.

belancer

Xe buýt
Bác hài quá, BD làm gì có đĩa nào 250K.
Cái loại 250K ghi made in HK là đĩa đểu thôi, 1 loại BDR gì đó mà nó bắn HDrip vào, chất lượng giỏi lắm = TVIX:), mua là coi như bị lừa đẹp. Đã từng có chiến dịch của TQ dẹp cái nạn này mà chắc cũng không xuể.
còn đĩa xịn, rẻ nhất ở Mỹ, bác vào amazon mà khảo giá, trung bình tầm $25, tùy chương trình.
Khi mua đầu BD các bác chú ý loại nào có khả năng bitstream tín hiệu Dolby trueHD và DTS-HD thì mới mua, vì loại này kết hợp với receiver giải mã các tín hiệu trên (rẻ nhất là denon 1909 bây giờ) thì mới khai thác được thế mạnh audio của BD. Vì xem BD mà chỉ chú ý phần hình thì mới đạt 60% tiêu chuẩn.

Em xin lỗi, em đọc các pho rum của tây thấy nó chỉ hách được multi-region cho phần play DVD của đầu blu-ray. Tuy nhiên việc mở mã cho phần bru-ray cần phải cài lại hoặc update firmware, chắc chỉ hãng làm được.

Em đã giải quyết xong vấn đề của em, em đã trả lại hàng và đi tìm hãng khác, rất xin lỗi và cảm ơn bác Mati đã rất nhiệt tình.

Đối với người chơi BD (blu-ray Disc) em có một chút kinh nghiệm thế này:
Hiện nay đĩa BD còn rất ít chương trình, trên thị trường chỉ có khoảng 30-40 chương trình phim. Trên thị trường có 2 loại đĩa, 1 đĩa in của TQ, sản xuất công nghiệp, giá khoảng 250K/chiếc, chất lượng được; loại do mình hoặc TQ in từ phôi đĩa BD-R, lật lên sẽ có lòng đĩa sậm mầu, chất lượng kém, giá khoảng 200K. Về đầu (player) khá đắt, các hãng mới chỉ vào thăm dò thị trường mà thôi.

Em cũng đã đến PICO để mua con Pana BD30, coi như mua của "người nhà" cùng OF cho sướng, nhưng ở đó mỗi chiếc đang bầy, mà hàng bầy thì mua không sướng. Hi vọng bác 4x4 đáp ứng một số hàng đặc biệt cho anh em OF.

Túm lại chơi trước thì phải tự đi tìm cũng mệt, nhưng sướng.

belancer

Xe buýt
Bác cũng hơi nhầm chỗ này, về BD thì PS3 được đánh giá là 1 standalone BDplayer khá tốt.
DTS thì là codec lỗi thời rồi bác ơi, cái đó đi với DVD hoặc HDrip đã bị down xuống DTS. Chứ PS3 ngoài chức năng của 1 đầu BD player, thì còn cho phép giải mã cả DTS-HD và dolby true HD sang LPCM 7.1 và xuất qua HDMI. Cho phép các bác thưởng thức HD audio, chứ DTS và DD giờ là quá lỗi thời rồi.

belancer

Xe buýt
Bác không nói là bác xem đĩa gì: DVD hay BD?
Nếu cái đĩa bác mua là loại 250K thì chắc chắn là đĩa đểu, có thể đầu không nhận.
Còn phần vùng A là Mỹ + ĐNA + Đông á trừ TQ thì về nguyên tắc là vô tư. Trên thực tế việc phân vùng là do các studio để quản lý việc phát hành phim, nội dung, marketing...ở từng thị trường và đa số các studio bây giờ sử dụng region free vì vậy thực sự đây không phải là vấn đề.
Pana BD30 được đánh giá khá cao ở tầm tiền, yên tâm mà dùng.

thongnhat

Xe buýt
Bác Belancer quả là một cao thủ.
Đúng là các đĩa đĩa ở VN toàn là in từ bản rip và âm thanh chỉ là DTS thường, không phải là Dolby True HD hay là DTS-HD, để đầu tư bộ âm thanh có các giải mã này khá là tốn kém.
Về mã vùng của đĩa thì ở VN ta phải chấp nhận chơi theo anh tầu thì mới theo được vì giá cả chấp nhận được, trên thực tế em đã mua một số đĩa thì BD30 không thể đọc được nên cũng hới thất vọng.

Xin hỏi thêm bác Balancer bác đánh giá, recommend gì không về đầu BD350 của SONY? hoặc là Pioneer?

belancer

Xe buýt
Hình như bác vẫn nhầm lẫn là có 1 loại bluray cho thị trường TQ. Thực tế là đa phần các đĩa bây giờ là region free, 1 đĩa bác mua ở đâu cũng thế thôi.
Theo như em thấy thì đĩa BD thường made in japan, kể cả đĩa game PS3 cũng vậy. EM chưa thấy cái nào made in China, trừ loại ghi made in HK thì em đã nói là đĩa đểu rồi (bác nhìn cái logo bluray mầu bạc dập nổi lem nhem trên vỏ đĩa thì cũng đoán ra thôi).

Pana BD35 được whathifi bình chọn là sp của năm 2008 ở tầm dưới 300 bảng. BD30 thì em không rõ lắm.
Nhưng nếu được chọn thì em vẫn thích Sony (S350, S550) hơn, hoặc hơn nữa thì Pioneer (51FD, hoặc cao hơn là dòng LX 50, 60,70.... tất nhiên giá tiền khác). Về Pioneer nếu đầu tư vào phần hình ảnh thì không bao giờ phải hối tiếc, kể cả đầu DVD của nó. Như em đã nói, đầu tư vào đầu nào cũng phải chú ý phần âm thanh, phải bitstream được tín hiệu HD ra ngoài. Receiver có HD decoder bây giờ cũng rẻ thôi, như dòng denon 1909 chỉ tầm $700, 2309 tầm hơn $800, Yamaha 683 giá $700... giá ở HN đấy, không phải là cái gì xa vời, mặc dù những con này mới ở tầm entry-level thôi.

Bác đầu tư vào BD bây giờ kể cũng hơi sớm, vì đĩa hiếm lắm, ở HN em cũng chẳng thấy chỗ nào bán ngoài đĩa đểu, nhờ mua xách tay được thì nhờ. TVIX hiện tại hợp lý hơn, mặc dù chất lượng HDrip không thể được như BD player nhưng cũng phải được 80%, và quan trọng là TVIX cũng đã bitstream được Dolby true HD và DTS-HD ra ngoài, theo firmware mới, như vậy dùng với các receiver kể trên là bác có thể thưởng thức true HD audio rồi (tất nhiên bác phải tìm và down được các file HDrip hoặc file bluray có định dạnh âm thanh HD- vì 99% HD rip bây giờ chỉ có AC3 và DTS 5.1 thôi).

Bác Belancer quả là một cao thủ.
Đúng là các đĩa đĩa ở VN toàn là in từ bản rip và âm thanh chỉ là DTS thường, không phải là Dolby True HD hay là DTS-HD, để đầu tư bộ âm thanh có các giải mã này khá là tốn kém.
Về mã vùng của đĩa thì ở VN ta phải chấp nhận chơi theo anh tầu thì mới theo được vì giá cả chấp nhận được, trên thực tế em đã mua một số đĩa thì BD30 không thể đọc được nên cũng hới thất vọng.

Xin hỏi thêm bác Balancer bác đánh giá, recommend gì không về đầu BD350 của SONY? hoặc là Pioneer?

Schumacher

Xe buýt
Úi, em đang định kiếm một đầu BlueRay, thế em phải đợi thêm nữa à :^):102:

thongnhat

Xe buýt
Cảm ơn bác Balancer, hôm em ra hàng bán đầu thử đĩa em mua thì chỉ có mấy con LX70 là xem được, cong BD30 và S350 chịu cứng. Có khi em suy nghĩ lại, mua TViX trước vậy.

TuFantasy

Xe tăng
Website
360.yahoo.com
em cũng sai lầm ôm 1 cái PS3- 80kb về VN (mua của Radio Shack). về VN mới biết đĩa PS3 hơn 1tr/chiếc (ko biết có đáng về chất lượng khi so với PS2 ko). sử dụng đĩa PS2 thì chưa biết cách cài đặt. xem phim bằng Blu-ray thì chưa thử.
có vẻ như là sai lầm trong chọn lựa rổi :'(
bác so sánh chất lượng PS3 với PS2 mà nghe được ạ. Hơn cực nhiều đấy ạ. Còn tất nhiên đĩa nó là bản quyền thì phải 1 triệu 1 game là đúng rồi. (Bên nước ngoài 50-60 USD 1 đĩa mà). Sử dụng đĩa PS2 thì tùy thôi bác ạ, đĩa PS2 của bác cũng phải là đĩa bản quyền chứ ko phải đĩa 15k ở Lý Nam Đế. Dùng đĩa bản quyền thì cũng chỉ khoảng 50% game PS2 chơi đc trên máy PS3 thôi (tức là tùy game). Còn xem Blu-Ray Fim thì em xác nhận là xem được. Em đã xem fim bằng đĩa Blu-Ray rồi ạ.