[Thảo luận] đi xe trời tối

babinbon

Xe buýt
chào các cụ,chả là em đang bị cận tới 5,5 đi ốp lận.lái xe ban ngày ko sao nhưng mối khi phải lái xe vào ban đêm mà lại vào những đoạn đường ko có đèn cao áp thì em lại gặp khó khăn do ánh đèn pha của xe đi ngược chiều rọi thẳng nên làm mắt em bị chói,lúc đó em ko thể nào nhìn được j.tai nạn giao thông ngày càng nhiều,gặp mấy chú hung thần xe khách hay container chạy ẩu chắc đến nước phải đi taxi vào ban đêm thôi.chắc trên OF cũng có nhiều cụ bị cận như em,em mong các cụ cho em lời khuyen để em thấy an toàn khi đi trời tối.chúc các cụ lái xe manh khỏe!!!(b)(b)(b)(b)

GETZ MT 1.1

Xe hơi
Em cũng bị cận nhưng nhẹ hơn cụ ( 2.75 D ), theo kinh nghiệm của em thì buổi tối cụ nên đi chậm thôi. Gặp xe đối diện chiếu pha thì cụ chủ động nháy pha vài lần để ra hiệu cho họ hạ cos, thường thì đa phần họ sẽ chuyển cos thôi, mà khi nháy pha thì cụ cũng sẽ nhìn rõ xe đối diện hơn. Mắt mũi mình kém, xử lý chậm hơn người bình thường thì chỉ có đi chậm mới xử lý chuẩn được thôi ạ.

Đại Ba

Xe điện
Và thêm 1 lời khuyên nữa là cụ nên đi mổ mắt bằng tia la de. Thế là hết cận, sẽ nhìn đường rõ hơn.

Hoang Khoi

Xe buýt
e cũng cận dưng mà nnhẹ hơn ác bác. Tuy nhiên đi tối cộng với cái kính xe ko ngon lắm nên rất sợ ra đường Lộ đường tỉnh vào ban đêm. nếu không mổ mắt thì các bác phải chọn mắt kính chống chói ấy, đỡ được nhiều nhưng mắt kính loại này nhanh xước. trước e dùng kính chống xước đợt tết vừa rồi đi đêm nhiều phải ra thay ngay cái mắt phản quang mới trụ nổi.

saphia1115

Xe buýt
e cũng cận dưng mà nnhẹ hơn ác bác. Tuy nhiên đi tối cộng với cái kính xe ko ngon lắm nên rất sợ ra đường Lộ đường tỉnh vào ban đêm. nếu không mổ mắt thì các bác phải chọn mắt kính chống chói ấy, đỡ được nhiều nhưng mắt kính loại này nhanh xước. trước e dùng kính chống xước đợt tết vừa rồi đi đêm nhiều phải ra thay ngay cái mắt phản quang mới trụ nổi.
Mắt kính phản quang hả kụ? kụ thay ở đâu đới?

xe365vn

Xe container
ặc

chào các cụ,chả là em đang bị cận tới 5,5 đi ốp lận.lái xe ban ngày ko sao nhưng mối khi phải lái xe vào ban đêm mà lại vào những đoạn đường ko có đèn cao áp thì em lại gặp khó khăn do ánh đèn pha của xe đi ngược chiều rọi thẳng nên làm mắt em bị chói,lúc đó em ko thể nào nhìn được j.tai nạn giao thông ngày càng nhiều,gặp mấy chú hung thần xe khách hay container chạy ẩu chắc đến nước phải đi taxi vào ban đêm thôi.chắc trên OF cũng có nhiều cụ bị cận như em,em mong các cụ cho em lời khuyen để em thấy an toàn khi đi trời tối.chúc các cụ lái xe manh khỏe!!!(b)(b)(b)(b)
cụ mua bằng hả cụ. cận thế thì đừng đi 4b .vái cả nón:77::77::77:

SốtVirút

Xe tăng
Đi chậm cho lành

quanbom

Xe máy
các bác nói thế nào chứ chả lẽ cận thì không được lái xe ?
Em cân 4D mà vẫn lái được

Hầu như bây giờ kính mắt người ta tự động lắp cho mình kính chống lóa rồi mà bác, nhưng em thấy cũng chỉ được phần nào thôi, lái chậm hơn một tí bác ợ :69:

FOCUS11

Xe máy
Mà đi buổi tối ở HN hiện nay nhiều lái xe không hiểu ntn ma để pha chiếu rất khó chịu. Họ cố tình (bọn láo thật) hay vô tình (có vẻ vô ý thức) đều có thể gây bức xúc.

vietnam123

Xe tăng
Website
www.facebook.com
Và thêm 1 lời khuyên nữa là cụ nên đi mổ mắt bằng tia la de. Thế là hết cận, sẽ nhìn đường rõ hơn.
Em bị cận 9,5D đây. Đã mổ mắt laze.

Nhưng đi tối vẫn bị khúc xạ lóa mắt nếu nhìn vào đèn pha xe đi ngược chiều ạ.

Giải pháp tốt nhất và an toàn nhất là hạn chế lái xe khi trời tối.

Đi chậm và giữ khoảng cách.

VeryGood

Xe điện
Em đi cos mà nhiều xe ngược chiều cứ nháy loạn xạ, làm em cứ phải giương pha lên rồi lại cụp xuống cho họ biết, chắc các bác tài bị cận :21:. Các cụ bị cận thì cố sắm xe gầm cao mà đi, đỡ hơn sedan nhiều. Còn nếu đi sedan, bị xe gầm cao nó dọi lóa mắt quá thì nên nhìn sang bên phải, giảm tốc độ và căn theo lề đường thôi, để xe đối diện nó tự tránh mình.

z3r0

Xe đạp
Tui cũng cận, khi đi buổi tối luôn cố gắng không để ánh mắt của mình bị hút vào đèn pha xe ngược chiều bằng cách nhìn nghiêng sang bên phải, khi đó phải nhìn đường trước mặt qua góc mắt/kính nhưng sẽ thấy rõ, và lúc đó đi chậm lại để an toàn hơn...

theanhanh

Xe đạp
:)e cũng bị cận 3,5 nè đi buổi tối có cảm giác gì đâu =)) em đi đường bị chiếu pha quen rồi nên thành ra quen:21: bác đừng nhìn trực tiếp vào làm gì cho khổ , nhìn hơi lệch về bên 1 chút:^)

Doanchung

Xe tải
Kinh nghiệm đi buổi tối là đi chậm Em di buổi tối chỉ dám đi trong khoảng 40km-60 km/ 1h tùy từng đường để còn chủ động xử lý tình huống và bám sát giải phân cách nếu không phải là giải phân cách cứng, còn nếu đường lởm không nhìn thấy giải phân cách thì bám sát tim đường, nếu gặp tải hay Container thì chủ động nhường nó một chút. Do em chạy Gezt 1.1 nên đèn pha hơi tối. Có cách nào để đèn pha Gezt 1.1 sáng hơn không nhỉ? Trên diễn đàn đã có rất nhiều kụ viết nhiều bài bổ ích về chủ đề này rồi. Cụ chủ thớt chịu khó tham khảo nhé

truong39

Xe tải
khi bị xe ngược chiều chiếu pha.thỉ em hay nháy pha liên tục để họ cụp xuống.nếu trường hợp ko cụp thì ko nên nhìn thẳng vào pha đối diện mà nhìn check sang bên phải để bám theo đường mà đi.

Doanchung

Xe tải
Bọn đấy là bọn mất dạy. Nhưng mình cũng phải chịu thôi - nó không hạ thì mình có làm gì được nó đâu

com_bxd

Xe hơi
Cận hay ko cận thì vẫn đi chậm thôi cho lành cụ ơi.