Đi Nghĩa Đàn bằng chú "Khủng long" con ạ!!!

pham_thanhtung

Xe điện
Website
www.otofun.net
Em viết bài mục đích không phải để kể về những chuyến đi nghỉ mát, xa xỉ, cũng không phải đi đây đi đó để kể về những món ẩm thực độc đáo cũng không phải mang tính chất giải trí mà đơn giản là vì công việc và giúp các bác hiểu hơn về cuộc sống của những người cầm lái những chú "Khủng long" được coi là hung thần xa lộ. Em chẳng biết post bài vào box nào, nếu sai sót gì thì Mod chuyển giúp em nhé!
P/S: em chụp ảnh không nhiều và cũng không chi tiết ạ, chỉ chụp mồm thôi ạ :D Em làm page với tinh thần là ý nghĩa thôi, tại vì em năm nay mới 15 tổi đầu nhưng là con của người lái xe nên em sẽ viết bài này dưới góc nhìn của bố em cho nó chân thực, với cả rất hay đi cùng bố em và cũng chuyền lại 1 ít "nghề" để sau này tiếp tục nối dõi ạ. Em sẽ cố gắng viết chi tiết nhất có thể...mong các bác chiếu cố.

pham_thanhtung

Xe điện
Website
www.otofun.net
Chuyến này em đi lâu rồi và hồi đó em chưa có máy ảnh, chụp bằng điện thoại, ảnh mờ tịt. Mong các bác thông cảm!! Chuyến này em đi hôm 27 tết năm 2011, đi con 4 chân của doanh nghiệp vận tải Quảng An 1...xe em cõng 18 tấn hàng của Ulinever thôi :D
Cuối năm rồi mà nhiều việc quá các bác ạ, công ty em hôm đó có 5 xe đi Nghệ An, xe em và 1 xe nữa đi Nghĩa Đàn, 1 xe đi Đô Lương, 2 xe vào thành phố. 7h tối ngày 26 tết, sau khi cơm nước xong xuôi đâu đấy rồi, chuẩn bị mọi thứ rồi là 2 bố con em hành quân ra quán nước trước cổng công ty ngồi tào lao cùng các chiến hữu. Đúng 8h, 2 bố con em ra cổng công ty lấy giấy tờ và alo cho anh phụ xe đánh xe ra cổng...và cuộc hành quân cuối năm bắt đầu.
Đường dẫn ra cao tốc tối om...

Cao tốc-đèn điện sáng quá!!

Xe em cứ đều đều chạy để chờ các xe đi sau...chẳng mấy mà đã đến trạm thu phí cầu Phù Đổng!! Chẳng hiểu cái trạm thu phí họ thu tiền kiểu gì mà làm cái đường đi qua trạm xấu quá @@

Đi qua trạm thu phí, xe em dừng lại chờ 1 bác đồng nghiệp để cho bác ý mượn tiền ;)) Đây rồi...

Nhưng lên đến cầu Thanh Trì...xe em lại vượt lại :D Không phải vì xe em đi nhanh đâu ạ :) Đi có 40-50km/h thôi :D

Đèn điện chói mắt quá ạ !!!

pham_thanhtung

Xe điện
Website
www.otofun.net
Vừa qua ngã 3 Pháp Vân-Cầu Giẽ cái thì cảnh đen tối bao trùm...

Đúng là đi đêm nhanh thật ạ...vừa mới dừng ở đầu Phủ Lý làm lon bò húc, lên xe em chợp mắt tí mà đã đến Ninh Bình rồi...(ảnh mờ tịt) :D

...Và...trạm thu phí Tào Xuyên.

Đường xá tối tăm mù mịt, xe đi thì nhiều xe về thì ít...em chẳng dám chụp nhiều. Đến ngã 3 đường tránh Thanh Hóa cái thì dừng lại xuống làm ấm trà nóng, quả thực là cũng rét, nhưng mà ấm trà cũng phần nào làm ấm lòng tài xế bọn em..tết nhất rồi mà vẫn phải phục vụ bà con :D Chạy tà tà thôi, đêm tối chẳng dám chạy nhanh ạ...thế mà vừa mới vào đường 48 cái....thấy xe XXX đỗ bên đường, chẳng 1 bóng người, em tấp xe vào lề gọn gàng sau mít xe XXX, cầm tờ 2 lít với đăng kiếm xuống hỏi thăm. Xuống tới nơi...ôi thôi...3 cụ XXX rúc vào cái xe bé tẹo, 2 cụ thì gáy khò khò như trâu mộng, 1 cụ thì ngấp ngoải...em xuống đưa tiền XXX...nhìn qua đăng kiếm rồi xua tay. Em lại lên xe đi thôi :)) Đây là cái bá đạo nhất của XXX Nghệ An này các bác ạ, bình thường là XXX hỏi thăm mình, nhưng đằng này mình lại phải hỏi thăm XXX..nếu như bọn em chạy qua thì XXX không thèm đuổi đâu, nhưng mà sáng hôm sau về thì ăn đủ ạ :D Bì bõm đi thế mà nhanh phết ạ...gần 5h sáng, xe em đã có mặt ở trước cổng nơi trả hàng-thị xã Thái Hòa, Nghĩa Đàn. Tấp xe vào lề đường tranh thủ chút thời gian quý báu để lấy sức cho ngày mai còn về ạ. Đến hơn 6h thì công ty TNHH Thái Hòa mở cửa...em lùi xe vào cái rồi chạy đi đánh răng rửa mặt.

27091403

Xe tăng
...ôi thôi...3 cụ XXX rúc vào cái xe bé tẹo, 2 cụ thì gáy khò khò như trâu mộng, 1 cụ thì ngấp ngoải..

Khổ thân xxx , mưa gió rét mướt mà phải ngủ đường để chờ các cụ "bố thí"..:-|

pham_thanhtung

Xe điện
Website
www.otofun.net
Xong xuôi công việc rồi cũng là lúc cái bụng nó lên tiếng :D Ngay cạnh chỗ bỏ hàng có quán trà đá..có cả trứng vịt lộn...nhưng mà do dân ở đây họ có thói quen dậy sớm hay sao ấy mà 7h đã hết rồi @@ 2 thầy trò lại lọ mọ quạy ra ngoài đường to tìm quán ăn, đi qua con hẻm là đã ra ngoài đường to...chỉ cách nhau 1 con hẻm dài chưa đầy 200 mét thôi mà cuộc sống trái ngược nhau. Đập vào mặt là khung cảnh nhộn nhịp của người dân....quán cà phơ thì đầy rẫy. Thôi đành vậy, 2 thầy trò vào quán phở gần đó nhất...ôi thôi...30K/1 bát mà ăn chẳng ra cái thể thống gì ạ @@ Ăn thì vội vội vàng vàng vì phụ xe gọi về đánh xe ra cổng. Đánh chén lót dạ xong rồi...về đánh xe ra cổng...thầy em thì sang xe kia ngồi chơi...còn em tranh thủ làm quả show xe:D
Xe em đi là Hyundai HD320...do Thaco nhập khẩu nguyên chiếc và phân phối kèm đóng thùng. Quả gương hậu thụt, kiểu này đi rất gọn nhưng mà không nhìn bao quát được đầu xe.

pham_thanhtung

Xe điện
Website
www.otofun.net
Chuyến này đi khoai quá ạ...bị đẩy lên vùng xa xôi nên chẳng được ăn cơm trưa nữa. Năm chờ mãi đến hơn 2h chiều mới bỏ xong hàng. Lúc vào đường tối quá em không chụp được hình nên về tranh thủ nháy vài tấm :D
Đoạn từ đường HCM vào thì bé thôi rồi luôn ạ, đã thế mấy xe khách ở đây lại chạy rất láo, tối hôm trước vào xe em bị 1 chú 29 chỗ ép đúng đoạn cua, đường hẹp thế này 1 mình xe em đi là vừa cái đường nhựa luôn, còn 2 xe tránh nhau là ra lề hết. Mà em không khuyến kích các cụ học theo chiếc 29 chỗ kia vì đặc thù xe em là cái đuôi rât dài, nếu lắc mạnh lái 1 cái là nó sẽ đá vào những đi gần luôn đó ạ :D

Từ đường HCM đổ ra thì đường rộng thênh thang ạ :D Đoạn này có dốc Truông Yên xaỷ ra vụ lật xe 45 chỗ của doanh nghiệp Hương Anh làm toi mất mười mấy tăng nhi hay sao ấy ạ, đoàn có 12 xe đi, chắc xe này chạy nhanh để theo kịp đoàn, đến dốc này thì mất lái phi thẳng xuống vệ đường....đúng hôm trời mưa. Con xe bị tai nạn đó cũng thuộc dạng ngon nhất nhì Việt Nam mình trong giới xe tour ạ!

Đồi chọc :D

Hiện trường vụ tai nạn đây ạ :D

pham_thanhtung

Xe điện
Website
www.otofun.net
Ra ngoài đường 1, không khí của ngày 27 tết cũng rất nhộn nhịp rồi...người người nhà nhà đi sắm tết...

Tết đến...vui là thế...nhưng đây chính là lý do tại sao tết đến tai nạn lại có xu hướng gia tăng...em đi qua đây chỉ dám bò 30 cây qua thôi...kinh khủng. 2b h là chiếm thế thượng phong...nhưng chỉ cần xơ xuất cái là có người phi vào gầm xe em lúc nào không hay.

Và đích đến chính là quán cơm xe tải Nghĩ Quế...ở có hải sản :D Cứ tưởng xe em ra đầu tiên...hóa ra các chiến hữu đến từ bao giờ rồi. 4 "hung thần xa lộ của đoàn em đây...còn 1 chiếc bỏ hàng cùng em nhưng mà phải 7h mới về đc.
Xe em đi đây ạ :D 29C100.13

pham_thanhtung

Xe điện
Website
www.otofun.net
Xe em ra đến quán khá sớm, chỉ tầm chiều thôi. Em với anh phụ xe thì đói hoa hết cả mắt rồi...gọi 2 bát mì tôm bò ra chén, còn các chiến hữu lái xe thì đã làm bàn tá lả từ bao giờ rồi :)) Đoàn nhà em ăn sớm, 5h là ngồi vào mâm hết rồi...bữa tất niên đông vui gồm 9 lái phụ xe...chẳng có gì đặc biệt ngoài cá to tướng mà em chẳng biết là cá gì...rượu dừa (em không biết là rượu gì, nó đóng trong 1 quả dừa, uống cũng thơm lắm ạ). Ăn uống no lê thế rồi mà thanh toán hết 800K...bổ đầu ra mỗi xe 200...cũng rẻ :D Xỉn rồi...lên xe là ngủ thôi...đoạn đường về cũng bình thường nên cho phụ chạy ạ. Chạy đến hơn 1h mới về tới nhà...Kết thúc chuyến đi cuối cùng của năm...
THE END
Cảm ơn các bác đã theo dõi!!

VinhCivic

Xe tăng
CỤ đi đường HCM à??? chết thật... đường này mà cụ đưa khung long vào thì bọn em lại phải chuyển hươngd khác thôi... đường HCM không an toàn nữa roài...
Mà hôm nay 29/5/2013 em vừa từ Vinh về HN bằng đường HCM mà em có thấy con Khung long nào đi đường này đâu nhỉ???

TL_Vietnam

Xe lăn
Khà khà kụ chủ kể chuyện tất niên năm trước cơ mà kụ :D

Audioto

Xe tăng
Cụ này chơi 1 lèo hết luôn. Một phong cách mới :D

BoomDs.

Xe máy
Nói thật là em rất nể và hâm mộ những anh hùng lái xe tài đường dài đấy ạ. vodka cụ 1 chén!

d32a1994

Xe máy
bác siêng quá,vừa đi vừa chụp cảnh đẹp quê hương

d32a1994

Xe máy
mấy bác lái xe đường dài như bác công nhận có sức khỏe ghê thật

lequochung.hubt

Xe hơi
Ngồi em này sướng phải biết cụ nhỉ. Em cũng đc ngồi mấy lần, đằng sau có chỗ nằm thoải mái

tan_vld

Xe hơi
được 2 chiếc "khủng long" rồi cụ nhỉ ... chờ cụ tiếp tục những con khác ... !!! \:D/ Chắc cụ chăm ăn uống đủ chất nhỉ ... kể trôi chảy chẳng táo tẹo nào !!!

KiaSX

Xe hơi
Hình mờ nhưng chuyện vẫn lôi cuốn. Tuy nhiên, đoạn kết em ko thích bởi vì các cụ làm mâm tất niên, uống rượu đến "xỉn" (nguyên văn của cụ chủ nhá). Ôi, các hung thần lắm chân túa ra đường thẳng tiến HN sau khi uống rượu (dù có nghỉ một lúc), hic, hãi rồi... Dù vậy, em vẫn kính cụ ly vốtka :D

kentdju

Xe điện
Ngôi trên những con "khủng long" này sướng lắm, cao như ngồi trên đầu người ta ý lại rộng rãi và đầm thì thôi rồi, ngày xưa em có lần đi với thằng bạn vào Bình Dương bằng con đầu kéo của Mẽo phải nói là trên cả tuyệt vời, điều hòa, giường nằm, tủ lạnh đẩy đủ. Thanks cụ chủ nhiều, hóng tiếp các chuyến đi của cụ.

Audioto

Xe tăng
Hình mờ nhưng chuyện vẫn lôi cuốn. Tuy nhiên, đoạn kết em ko thích bởi vì các cụ làm mâm tất niên, uống rượu đến "xỉn" (nguyên văn của cụ chủ nhá). Ôi, các hung thần lắm chân túa ra đường thẳng tiến HN sau khi uống rượu (dù có nghỉ một lúc), hic, hãi rồi... Dù vậy, em vẫn kính cụ ly vốtka :D
Các cụ tổ lái trước khi lên xe miễn uống hộ em nhá :D

tuanzs

Xe container
Cụ chủ kể chuyện rất lôi cuốn. Chờ đọc tiếp chuyến đi tới của cụ.