[Funland] Đi học nghề ở Đức

Kentiny

Xe máy
Xin chào các cụ

Em còn 3 tháng nữa thi lấy B1 rồi có cụ nào có người quen, hay các cụ đang đi học nghề ở Đức chia sẻ với em vài thông tin với ạ

1/ Em có hỏi qua trung câm amec ở tp Hồ Chí Minh ( có cả ngoài Hà Nội ) thì họ nói là đi theo nghề điều dưỡng thì chỉ tốn chi phí học B1 còn về phần nghề thì qua kia sẽ được đào tạo free + vừa học vừa làm, nhà nước Đức sẽ tài trợ 1 ít Euro để trang trải chi phí sống.
Nhưng em hỏi trung tâm khác và trên mấy group của người Việt tại Đức thì họ lại nói nếu không có bằng điều dưỡng thì trước mắt học B1 ở VN ( tốn phí ), sau đó qua kia học điều dưỡng ( tốn phí ) => Tổng là 300m+

2/ Em giờ 28 rồi, năm nay là qua 29 và cuối năm nay em mới đủ trình độ để thi lấy B1 vậy quá tuổi có đi được không ạ?

3/ Trung tâm amec cũng có giới thiệu em ngành Nhà Hàng Khách Sạn nhưng ko free. Chi phí cả học B1 + học nghề Đức là 350m+ và viêm gan B vẫn đi được?

Em có vài câu hỏi mong cụ nào biết giải đáp cho em với ạ. cheeki breeki

Kentiny

Xe máy
uppppppppppppppppppppppppppppppppppp

Patriots

Xe lăn
Nghề nào cũng vậy tiếng Đức ít nhất phải xong B1 rồi sang Đức học 6 tháng từ B1 lên đến B2 nữa, nếu tham gia Dual Ausbildung cụ sẽ được đào tạo nghề cả về lý thuyết lẫn thực hành mà cụ không phải trả phí. Ngoài ra các cơ sở đào tạo sẽ tài trợ cho các học viên một khoản gọi là phụ cấp học nghề, như hiện nay các cơ sở làm việc với cháu vẫn tài trợ khoản phụ cấp đó khoảng 1040 Euro/tháng Brutto (trước thuế) như vậy không phải là ít đâu ạ.
Thứ hai là không quá tuổi, vì tuổi đó không quy định trong văn bản nào của bộ giáo dục hay của đại sứ quán cả
Thứ ba nữa là như cháu trả lời ở trên phía Đức không thu học phí đào tạo nghề của cụ và vẫn tài trợ phụ cấp học nghề cho cụ. Trường đào tạo có thể thu phí nhưng phí đó được đóng bởi cơ sở đào tạo cho cụ chẳng hạn (nơi trả phụ cấp cho cụ) hoặc được tài trợ bởi chương trình của bộ GD. Nhà nước Đức không tài trợ trực tiếp cho cụ một cái gì cả, có chăng chỉ là gián tiếp như chi phí đó các cơ sở đào tạo được khấu trừ vào chi phí DN và thuế TNDN chẳng hạn, cũng như nhà nước có thể tài trợ một phần cho DN (không phải cho cụ-là học viên)

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Nghề nào cũng vậy tiếng Đức ít nhất phải xong B1 rồi sang Đức học 6 tháng từ B1 len đến B2 nữa, nếu tham gia Dual Ausbildung cụ sẽ được đào tạo nghề cả về lý thuyết lẫn thực hành mà cụ không phải trả phí. Ngoài ra các cơ sở đào tạo sẽ tài trợ cho các học viên một khoản gọi là phụ cấp học nghề, như hiện nay các cơ sở làm việc với cháu vẫn tài trợ khoản phụ cấp đó khoảng 1040 Euro/tháng Brutto (trước thuế) như vậy không phải là ít đâu ạ.
Thứ hai là không quá tuổi, vì tuổi đó không quy định trong văn bản nào của bộ giáo dục hay của ddaij sứ quán cả
Thứ ba nữa là như cháu trả lời ở trên phía Đức không thu học phí đào tạo nghề của cụ và vẫn tài trợ phụ cấp học nghề cho cụ. Trường đào tạo có thể thu phí nhưng phí đó được đóng bởi cơ sở đào tạo cho cụ chẳng hạn (nơi trả phụ cấp cho cụ) hoặc được tài trợ bởi chương trình của bộ GD. Nhà nước Đức không tài trợ trực tiếp cho cụ một cái gì cả, có chăng chỉ là gián tiếp như chi phí đó các cơ sở đào tạo được khấu trừ vào chi phí DN và thuế TNDN chẳng hạn, cũng như nhà nước có thể tài trợ một phần cho DN (không phải cho cụ-là học viên)
Bác đang làm cùng mấy Cơ sở đào tạo ở bển à?

Patriots

Xe lăn
Bác đang làm cùng mấy Cơ sở đào tạo ở bển à?
Cháu làm mà cụ, còn đang làm điều phối viên của chương trình bộ y tế Đức đây, nếu cụ mợ nào đã học xong điều dưỡng rồi mà có ý định học B1 tiếng Đức rồi đi Đức mà vào chương trình của bộ y tế thì khả năng có visa là 100% cũng như được nhiều ưu đãi, chẳng hạn chi phí học tiếng Đức và sinh hoạt phí trong 6 tháng từ B1 lên B2 bình thường là 7-8k Euro qua việc mở tài khoản phong toả và chi phí đào tạo tiếng thì nay doanh nghiệp Đức tài trợ 100% cho khoản đó

Chỉnh sửa cuối:

Kentiny

Xe máy
Cái tuổi từ 18 > 28 là mình coi trên trang web dolab.gov.vn ( website này của cục XKLĐ nước ngoài của Việt Nam ). Và cũng hỏi qua cái trung tâm amec thì họ nói độ tuổi từ 18 > 28 luôn nhưng trên 28 vẫn được đi nếu điểm B1 cao 1 chút.

Mình thì ko có bằng cấp điều dưỡng ở Việt Nam, chỉ có bằng cơ khí ( Trung Cấp )

Vậy như cụ trên nói chi phí đi Đức chỉ tốn chi phí quất B1 ở Việt Nam, xong qua đó vừa học vừa làm quất thêm cái B2 nữa. Quá trình vừa học nghề + làm việc + học B2 là do bên Đức tài trợ hết đúng ko ạ?

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Cháu làm mà cụ, còn đang làm điều phối viên của chương trình bộ y tế Đức đây, nếu cụ mợ nào đã học xong điều dưỡng rồi mà có ý định học B1 tiếng Đức rồi đi Đức mà vào chương trình của bộ y tế thì khả năng có visa là 100% cũng như được nhiều ưu đãi, chẳng hạn chi phí học tiếng Đức và sinh hoạt phí trong 6 tháng từ B1 lên B2 bình thường là 7-8k Euro qua việc mở tài khảon phong toả và chi phí đào tạo tiếng thì nay doanh nghiệp Đức tài trợ 100% cho khoản đó
Nhân sự y tế của Đức quả là thiếu, vì dân có nghề nó đi Anh và Mỹ hết rồi - lương cao hơn, nghe mấy chú sinh viên bẩu vậy.

Bác làm điều phối viên tại đây hay ở bển vậy?

Patriots

Xe lăn
Nhân sự y tế của Đức quả là thiếu, vì dân có nghề nó đi Anh và Mỹ hết rồi - lương cao hơn, nghe mấy chú sinh viên bẩu vậy.

Bác làm điều phối viên tại đây hay ở bển vậy?
Cháu đi đi về về cụ ơi, nhưng ưu dãi này chỉ áp dụng với những người đã học xong chương trình cao đẳng hoặc đại học điều dưỡng tại VN mà thôi, sang Đức không phải học lại nghề nữa mà mất quá trình tương đương bằng cấp chỉ 12-15 tháng là có thể đi làm luôn, đi làm thì lương cao, lương cơ bản đã phải hơn gấp đôi đi học rồi, lại còn phụ cấp ca đêm, thứ bảy, chủ nhật nữa

Kentiny

Xe máy
Cháu đi đi về về cụ ơi, nhưng ưu dãi này chỉ áp dụng với những người đã học xong chương trình cao đẳng hoặc đại học điều dưỡng tại VN mà thôi, sang Đức không phải học lại nghề nữa mà mất quá trình tương đương bằng cấp chỉ 12-15 tháng là có thể đi làm luôn, đi làm thì lương cao, lương cơ bản đã phải hơn gấp đôi đi học rồi, lại còn phụ cấp ca đêm, thứ bảy, chủ nhật nữa
Vậy là không có bằng cấp điều dưỡng thì ko đi được dạng miễn phí của cụ hả cụ?

Patriots

Xe lăn
Vậy là không có bằng cấp điều dưỡng thì ko đi được dạng miễn phí của cụ hả cụ?
Không cần bằng cấp, nhưng bây giờ ĐSQ yêu cầu phải có kiến thức nền, tức là cụ phỉa đi học ở đâu cái ngành cụ muốn học ở Đức khoảng 6 tháng có chứng chỉ đàng hoàng. Đức và Nhật là hai tiêu chuẩn đầu vào khác nhau, yêu cầu khác nhau, đi học nghề ở Đức là sau khi học xong sẽ được ở lại Đức lao động, nhưng nếu mình không muốn ở lại mà về thì cũng không bị ép buộc ở lại, cụ hỏi thế này thì chứng tỏ trong TPHCM mọi người thiếu thông tin. Mà quá trình học B2 trước khi học nghề bên Đức cụ vẫn phải trả phí học và sinh hoạt phí của bản thân, chỉ khi học nghề mới được nhận phụ cấp học nghề.

Chỉnh sửa cuối:

Kentiny

Xe máy
Không cần bằng cấp, nhưng bây giờ ĐSQ yêu cầu phải có kiến thức nền, tức là cụ phỉa đi học ở đâu cái ngành cụ muốn học ở Đức khoảng 6 tháng có chứng chỉ đàng hoàng. Đức và Nhật là hai tiêu chuẩn đầu vào khác nhau, yêu cầu khác nhau, đi học nghề ở Đức là sau khi học xong sẽ được ở lại Đức lao động, nhưng nếu mình không muốn ở lại mà về thì cũng không bị ép buộc ở lại, cụ hỏi thế này thì chứng tỏ trong TPHCM mọi người thiếu thông tin
Yes, ở trong này thông tin mỗi nguồn một kiểu

Như bên amec họ nói mình thế này.
Nếu đi điều dưỡng: Thì chỉ cần tiền phí học B1 + phí dịch vụ, qua Đức sẽ được đào tạo. Họ không có đề cập chứng chỉ hay bằng cấp gì về điều dưỡng để được hưởng lợi ích free từ nước Đức

Mình có hỏi luôn cho bạn mình ngành Nhà Hàng Khách Sạn, chi phí là 300tr. Mình có nói là bạn mình bị Viêm Gan B mãn tính nhưng đang uống thuốc, đi xét nghiệm thì sắp về âm tính rồi, họ nói là ngành Nhà Hàng Khách Sạn thì viêm gan B vẫn đi được. Mà không nói cơ hội định cư hay gì cả.

Ở VN nếu chứng chỉ điều dưỡng thì cần bằng trung cấp y, học 1,5 năm và sau đó mới được học chứng chỉ điều dưỡng. Vậy thà ráng kiếm đủ 300tr qua đó học đúng ngành mình làm ở Việt Nam hay hơn là học nghề mới

Cụ có biết những ngành nào ở Đức hiện tại chấp nhận du học theo dạng nghề không ạ? Mình có đọc trên mấy tờ báo tiếng Anh thì họ nói 3 ngành ( Điều Dưỡng, Nhà Hàng Khách Sạn và Cơ Khí )

newmanhn

Xe điện
Website
www.lakeside-homestay.com
Không cần bằng cấp, nhưng bây giờ ĐSQ yêu cầu phải có kiến thức nền, tức là cụ phỉa đi học ở đâu cái ngành cụ muốn học ở Đức khoảng 6 tháng có chứng chỉ đàng hoàng. Đức và Nhật là hai tiêu chuẩn đầu vào khác nhau, yêu cầu khác nhau, đi học nghề ở Đức là sau khi học xong sẽ được ở lại Đức lao động, nhưng nếu mình không muốn ở lại mà về thì cũng không bị ép buộc ở lại, cụ hỏi thế này thì chứng tỏ trong TPHCM mọi người thiếu thông tin. Mà quá trình học B2 trước khi học nghề bên Đức cụ vẫn phải trả phí học và sinh hoạt phí của bản thân, chỉ khi học nghề mới được nhận phụ cấp học nghề.
Không phải ai cũng biết rõ, thế cho nên mấy trung tâm du học mới kiếm được tiền. Mà không biết nên mất tiền cũng chẳng oan, không có trung tâm nào tư vấn miễn phí.
Nếu hiểu biết có khi không mất đồng nào hoặc rất ít.

Patriots

Xe lăn
Yes, ở trong này thông tin mỗi nguồn một kiểu

Như bên amec họ nói mình thế này.
Nếu đi điều dưỡng: Thì chỉ cần tiền phí học B1 + phí dịch vụ, qua Đức sẽ được đào tạo. Họ không có đề cập chứng chỉ hay bằng cấp gì về điều dưỡng để được hưởng lợi ích free từ nước Đức

Mình có hỏi luôn cho bạn mình ngành Nhà Hàng Khách Sạn, chi phí là 300tr. Mình có nói là bạn mình bị Viêm Gan B mãn tính nhưng đang uống thuốc, đi xét nghiệm thì sắp về âm tính rồi, họ nói là ngành Nhà Hàng Khách Sạn thì viêm gan B vẫn đi được. Mà không nói cơ hội định cư hay gì cả.

Ở VN nếu chứng chỉ điều dưỡng thì cần bằng trung cấp y, học 1,5 năm vậy thà ráng kiếm đủ 300tr qua đó học đúng ngành mình làm ở Việt Nam hay hơn là học nghề mới

Cụ có biết những ngành nào ở Đức hiện tại chấp nhận du học theo dạng nghề không ạ? Mình có đọc trên mấy tờ báo tiếng Anh thì họ nói 3 ngành ( Điều Dưỡng, Nhà Hàng Khách Sạn và Cơ Khí )
Yêu cầu chứng chỉ 6 tháng là đủ rồi, không yêu cầu có bằng cấp, các nghề thường được cấp giấy phép lao động ở Đức là điều dưỡng, nấu ăn, chuyên ngành nhà hàng khách sạn, nhà hàng theo chuỗi, mới đây là lái tầu đường sắt,
cơ khí hay cơ khí ô tô thì 50-50,

Patriots

Xe lăn
Không phải ai cũng biết rõ, thế cho nên mấy trung tâm du học mới kiếm được tiền. Mà không biết nên mất tiền cũng chẳng oan, không có trung tâm nào tư vấn miễn phí.
Nếu hiểu biết có khi không mất đồng nào hoặc rất ít.
Trung tâm nào thì cũng phải sống, người ta đi làm và có chi phí cứng. Nhưng họ cũng phải chỉ rõ điều kiện cần và đủ cho người có nhu cầu

newmanhn

Xe điện
Website
Trung tâm nào thì cũng phải sống, người ta đi làm và có chi phí cứng. Nhưng họ cũng phải chỉ rõ điều kiện cần và đủ cho người có nhu cầu
Em ko dám nói họ lừa đảo, nhưng lợi dụng kém hiểu biết thì phổ biến cụ ạ.

Patriots

Xe lăn
Em ko dám nói họ lừa đảo, nhưng lợi dụng kém hiểu biết thì phổ biến cụ ạ.
Đúng rồi cụ ơi, thường họ chỉ nói thế thôi, khi nào theo họ nộp tiền rồi họ mới nói kỹ hơn, chứ nói hết ra thì nhiều vị khách lại nghĩ biết hết rồi, đâu cần họ nữa

newmanhn

Xe điện
Website
Đúng rồi cụ ơi, thường họ chỉ nói thế thôi, khi nào theo họ nộp tiền rồi họ mới nói kỹ hơn, chứ nói hết ra thì nhiều vị khách lại nghĩ biết hết rồi, đâu cần họ nữa
Em nói như vậy nhưng học phí phải nộp là chuyện đương nhiên.
Em chỉ không đồng tình với các trung tâm du học khi họ vẽ ra tương lai toàn mầu hồng, nhưng thực tế không đơn giản như vậy.
Tất nhiên em đề cập đến đối tượng muốn học thật, làm thật.
Còn đối tượng chỉ cần sang được bên kia với mục đích khác thì em không bàn.

Kentiny

Xe máy
Em nói như vậy nhưng học phí phải nộp là chuyện đương nhiên.
Em chỉ không đồng tình với các trung tâm du học khi họ vẽ ra tương lai toàn mầu hồng, nhưng thực tế không đơn giản như vậy.
Tất nhiên em đề cập đến đối tượng muốn học thật, làm thật.
Còn đối tượng chỉ cần sang được bên kia với mục đích khác thì em không bàn.

So tổng hợp là như này đúng ko cụ?
1/ Nếu có bằng điều dưỡng, thì đi free theo diện nhà nước. Chỉ tốn tiền học B1 và các chi phí lặt vặt khác. Học B2 và nghề ở Đức thì công ty nhận bạn đãi thọ 100%

2/ Ráng học ở đâu cái bằng điều dưỡng tầm 6 tháng thì được hưởng theo cái chính sách nhà nước. Nhưng khổ cái coi thông tin thì muốn được học chứng chỉ điều dưỡng thì cần bằng trung cấp y ( học 1,5 hoặc 2 năm ) :(. Đúng là học điều dưỡng thì 6 tháng nhưng trước tiên họ cần bằng trung cấp y :(

3/ Nếu không có bằng điều dưỡng thì đi theo diện du học nghề.
Điều Dưỡng, Nhà Hàng Khách Sạn, Bếp, Nhà Hàng Theo Chuỗi, Lái Tàu mới đây update thêm cái Lái Tàu Đường Sắt như bác trên nói ) Chi phí 300m+ dĩ nhiên là qua trung tâm