Đi Focus trong thành phố có nên dùng số bán tự động ?

phicau

Xe đạp
Xe em là focus 5 cửa 1.8.
Em được ông cậu khuyên là đi trong thành phố thì nên dùng số bán tự động cho nó khỏe, đỡ hại máy ..
Nhưng mà em thấy cũng kì vì nó có mỗi số 1-2, mà hỏi nhiều người thì ai cũng dùng auto, còn số chỉ để khi đi lên dốc.
Vậy em muốn hỏi các bác là đi trong thành phố dùng số bán tự động có nên ko, có tác hại gì ko ?

0977123333

Xe buýt
nên đi, vừa hay,vừa khỏe xe hơn vừa tiết kiệm được xăng nếu như cụ đi nhịp nhàng

E chưa hiểu là bán tự động thì nó ntn. Có cụ nào giải thích giúp dc ko ạ

seadogs

Xe tăng
Xe em có D1,D2,D3 và D nhưng em toàn để D mà đi thôi, leo dốc vẫn khỏe re

f40fd

Xe điện
E chưa hiểu là bán tự động thì nó ntn. Có cụ nào giải thích giúp dc ko ạ
Tức là loại hộp số tự động có chế độ chuyển số như số tay, đẩy lên đẩy xuống ý mà.

Nhưng đã bỏ tiền ra mua xe AT tội gì mà phải đi kiểu trọc phú thế, cứ để D mà đi cho nó lành.

FiestaS

Xe tải
Trong phố đi At thì để tự động đi còn đỡ xăng hơn, máy nó tính toán chán chê mới về số lên số được, cụ tính không bằng máy tính đâu. Thích thử cảm giác số tay thì đi số sàn cụ ạ. Em đi số sàn vài năm cực nhuyễn mà nhảy sang số rự động thấy máy nó chuyển số còn chuẩn hơn nhiều

pham ngoc chau

Xe buýt
Em được ông cậu khuyên là đi trong thành phố thì nên dùng số bán tự động cho nó khỏe, đỡ hại máy ..
Nhưng mà em thấy cũng kì vì nó có mỗi số 1-2, mà hỏi nhiều người thì ai cũng dùng auto, còn số chỉ để khi đi lên dốc.
Vậy em muốn hỏi các bác là đi trong thành phố dùng số bán tự động có nên ko, có tác hại gì ko ?
số thể thao để xuống dốc cụ ạ, lên dốc thì cứ D mà đi. trong phố đi số thể thao không hại gì cả, nhưng để làm gì hở cụ? vì muốn có cảm giác số sàn phải là số sàn thật khi đó có chân côn nên mới cho cảm giác thật

luklak

Xe điện
Đi kiểu bán td xe sẽ cà giựt hơn và sẽ tốn hơn do setup trong hãng vào số tua máy cao hơn chế độ tự động.

vutamhoan

Xe tăng
Đi trong phố mà số 1 với 2 thì cháu chưa hiểu đi sao cho nhịp nhàng mà lại đỡ tốn xăng cho được? Khoẻ thì có khoẻ nhưng vòng tua cao thì chắc không thể tốt cho máy được nhỉ :D

Cụ chủ thớt đi FF AT mà nói chỉ có MỖI số 1 - 2 thì em nghĩ cụ còn chưa đọc hết quyển hướng dẫn sử dụng. Em không khuyên cụ đi số AT hay bán AT mà khuyên cụ nên đọc hết sách hướng dẫn sử dụng trước đã, hiểu xe về lý thuyết rồi áp vào thực tế sẽ rút được nhiều kinh nghiệm khôn ngoan hơn nhiều người bảo số bán tự động chỉ để đi lên dốc.

Tuệ Trường

Xe hơi
Theo em xe bác không có "số bán tự động" mà đây chỉ là "số chậm = số mạnh" (số 1 và 2) để lên xuống đèo và dốc thôi bác ơi. Số bán tự động là hộp số có bao nhiêu số thì khi chuyển qua lẩy sport thì có đủ bao nhiêu số (ví dụ focus là 4 số, khi có chế độ sport cũng đủ 4 số). Em nói không biết đúng không các bác.
Nếu người có trình lái tốt thì khi lái trong thành phố dùng số bán tự động sẽ có lợi về xăng hơn: có thể ép xe chạy với số lớn mà vừa đủ công suất máy (tăng tốc chậm ở số lớn) => ít hao xăng, ngược lại khi dùng số tự động thì xe cứ chuyển về số nhỏ => hao xăng (tăng tốc nhanh ở số nhỏ)
Khi ra xa lộ: người lái có thể dùng số sport để ép xe chạy với những số nhỏ để tăng công suất khi tăng tốc (không chuyển qua số lớn khi ở tốc độ kha khá) lúc vượt xe... => hao xăng nhưng tăng công suất máy khi cần (tăng tốc nhanh ở những số nhỏ); ngược lại khi dùng số tự động thì chỉ cần qua vòng tua máy chỉ định là hộp số chuyển số=> ít hao xăng nhưng công suất máy kém lúc cần thiết vượt xe (tăng tốc đều ở các dãy số).
Vậy đều do người lái muốn dùng tự động hay bán tự động ở trong thành phố hay ngoài xa lộ. Em có nói sai không các bác.

Chỉnh sửa cuối:

kienvinh

Xe lăn
Quyển sách hướng dẫn sử dụng là một điểm trừ rất nặng của hãng Ford, không hiểu sao họ lại xuất bản ra cuốn sách sơ sài và ít thông tin đến thế.

Ví dụ:

- Không có thông tin mô tả khi sử dụng số bán tự động thì vận hành xe được mấy số, số 1, số 2, số mấy?
- Mà lại có thông tin về chế độ đỗ xe tự động (xe tự tìm chỗ đỗ). Cái này thì hãng có mở ngoặc từ đầu là không phải mô tả nào trong sách này cũng đúng với xe của bạn.

Thế thì nói làm đếch gì.

Giả dụ như sách mà nói ở chế độ số bán tự động thì vận hành được cả 4 số, mình cũng đếch dám tin 100% là xe mình có 4 số bán tự động vì biết đâu mô tả đó là dành cho xe 2.0 thì sao, trong khi xe mình 1.8.

Vậy nên cụ nào mắng anh em là không đọc sách hướng dẫn sử dụng trước khi dùng thì có 2 khả năng:

- Cụ cũng chả đọc sách hướng dẫn sử dụng mà nói bừa;
- Hoặc sách của cụ khác sách của chúng em.

Và nói chung là phát biểu thế là không có tính xây dựng.

Tourcare

Xe tăng
Hộp số của Focus có 4 số, cụ đẩy sang số tay + - thì lên số như số sàn, khi vòng tua máy > 2000 vòng mới đổi số được
Nói chúng là cứ để D mà đi, nhàn cái thân, đã mua số tự động rồi cần gì phải lăn tăn cho nó nhức đầu :))
có số 1 và số 2 ,vậy nên đi số nào hả cụ ?

aston_martin123

Xe tăng
có cách nào làm cho hàng ghế sau ngả ra thêm 1 tí nữa không các bác?

NguyenChiVan

Xe tăng
Thưa cụ là : cái xanh dùng để vượt trên đường trường ạ, cái đỏ thì cụ làm ngược lại ,cái đen cũng ngược ạ, vì khi lên dốc máy tính lực chính sác hơn sự cảm nhận của mình , cái tím là từ 1-4 cơ ạ, vì trong phố chạy tốc độ thấp nên máy không cho lên cao hơn vì quá tải cụ ạ , muốn giải thích rõ hơn thì cụ cứ gõ vào cái ống bơ của em ợ : 0983343563. chào cụ.

Chỉnh sửa cuối:

học lái

Xe điện
Không nên đi trong thành phố. Chỉ đi khi xuống dốc đường núi.

thangdangkts

Xe hơi
Em thấy mọi người đi xe số tự động ít khi dùng cái số bán tự động ý lắm! Có lẽ nó chỉ hữu dụng khi mình cần tăng tốc nhanh và lên dốc thui[..]

Quyển sách hướng dẫn sử dụng là một điểm trừ rất nặng của hãng Ford, không hiểu sao họ lại xuất bản ra cuốn sách sơ sài và ít thông tin đến thế.

Ví dụ:

- Không có thông tin mô tả khi sử dụng số bán tự động thì vận hành xe được mấy số, số 1, số 2, số mấy?
- Mà lại có thông tin về chế độ đỗ xe tự động (xe tự tìm chỗ đỗ). Cái này thì hãng có mở ngoặc từ đầu là không phải mô tả nào trong sách này cũng đúng với xe của bạn.

Thế thì nói làm đếch gì.

Giả dụ như sách mà nói ở chế độ số bán tự động thì vận hành được cả 4 số, mình cũng đếch dám tin 100% là xe mình có 4 số bán tự động vì biết đâu mô tả đó là dành cho xe 2.0 thì sao, trong khi xe mình 1.8.

Vậy nên cụ nào mắng anh em là không đọc sách hướng dẫn sử dụng trước khi dùng thì có 2 khả năng:

- Cụ cũng chả đọc sách hướng dẫn sử dụng mà nói bừa;
- Hoặc sách của cụ khác sách của chúng em.

Và nói chung là phát biểu thế là không có tính xây dựng.
Cụ nói thế em thấy hơi nặng lời (với cá nhân em). Thứ nhất em không mắng ai cả mà nói rất nhẹ nhàng rằng em NGHĨ cụ chủ thớt chưa đọc hết sách HDSD nên chỉ dám khuyên cụ chủ thớt nên đọc hết sách đó thôi. Hiểu rõ lý thuyết áp vào thực tế sẽ rút kinh nghiệm được tốt hơn.

Hai là, sách của em chắc không khác gì sách của cụ nhưng trong sách có nói khá rõ là "Chọn vị trí này để tự chuyển số bằng tay cho CÁC số tiến...kéo về phía sau để tăng số, đẩy về phía trước để giảm số", đồng thời cũng có CHÚ Ý "Chỉ sang số được khi tốc độ xe & tốc độ động cơ phù hợp". Lần đầu đi thử xe trong vòng 500km đầu tiên, em chạy HN - Quảng Ninh & ngược lại, thực hiện đúng thao tác, vòng tour máy ~2,000rpm là sang số được ngay từ số 1 lên số 4.

Không thể phủ nhận là sách không nói kỹ từng chi tiết như cụ mong muốn nên cụ tin hay không thì tùy. Khả năng diễn giải giới hạn nên không có tính xây dựng - mong cụ đại xá.

Chỉnh sửa cuối:

VietWagen

Xe buýt
Năm mới bác có câu hỏi vui nhỉ, hihi.
Phần chữ đỏ: ông cậu của bác quen đi xe MT rồi và cũng ko hiểu lắm về xe AT, nên mới có lời khuyên "vui" như vậy.
Phần chữ xanh: số bán tự động (S) của Focus có đủ cả 4 số: 1-2-3-4, thường chỉ dùng khi cần gia tốc nhanh khi vượt xe trên đường trường, hoặc cần chạy chậm khi đổ đèo, còn khi lên dốc ko cần đi số S mà chỉ cần đi số tự động (D) là đủ.
Vậy câu trả lời của tớ là: đi trong TP với các tình huống thông thường thì ko nên dùng số S mà nên dùng số D, chẳng hề có hại gì cho xe mà lại nhàn cái thân, nếu ko thì mua xe AT để làm gì?!