[Thảo luận] Đèn mù (Hay còn gọi là đèn gầm)

Winstorm07

Xe container
Sáng nay trời Hà Nội sương mù dày đặc, em đi trên đường Láng Hòa Lạc sương mù dày đến nỗi tầm nhìn chỉ còn khoảng dưới 10m, em bật đèn cos, đèn sương mù (đèn gầm) và nháy cả 2 đèn xi nhan để đi. Tốc độ thì rùa bò chỉ khoảng 30km/h.
Ấy vậy mà em đi trên đường thấy nhiều bác kô thèm bật cái đèn nào luôn. Cả đoàn xe tập lái khoảng 5~6 chú cũng vậy, đèn kô bật, cứ lù lù bò một đống phía trước. Em kô hiểu những bác lái xe kiểu gì mà kô nghĩ đến sự an toàn của bản thân, rồi cả mấy chú dạy lái xe nữa, bài học tối thiểu về luật giao thông đường bộ và Nghị định chính phủ (em mới được bác Nobita gửi cho) quy định rõ:

Điều 8, điểm 5 của Nghị định 146/2007 của Chính Phủ qui định:
Phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng đối với người điều khiển xe vi phạm một trong các hành vi sau đây:
...
c) Không sử dụng đủ đèn chiếu sáng về ban đêm hoặc khi sương mù, thời tiết xấu hạn chế tầm nhìn; sử dụng đèn chiếu xa khi tránh nhau về ban đêm;
Em thấy nhiều bác bỏ thêm tiền ra để đòi bằng được cái đèn gầm nhưng hình như để cho đẹp chứ kô biết tác dụng chính của nó là cái gì thì phải.:77::77::77:

SốtVirút

Xe tăng
sử dụng đèn chiếu xa khi tránh nhau về ban đêm;
Cái mục này thì E gặp thường xuyên cả xe ngược chiều lẫn xuôi chiều.
Hôm nay E đi vào 1 đoạn phố nhỏ gặp 1 ông đi toy land.. đi ngược rọi thẳng, E nháy lên rồi lại xuống mấy lần nhưng họ ko hiểu, E chịu liền phanh lại đợi vì ko còn nhìn thấy đường để đi nữa, lại nháy lên rồi lại xuống mấy lần nữa rồi chắc họ đi đến gần mới nhận ra nên cụp xuống, ức vãi

nh0k_s0c0l4

Xe hơi
Hôm nay E đi vào 1 đoạn phố nhỏ gặp 1 ông đi toy land.. đi ngược rọi thẳng, E nháy lên rồi lại xuống mấy lần nhưng họ ko hiểu, E chịu liền phanh lại đợi vì ko còn nhìn thấy đường để đi nữa, lại nháy lên rồi lại xuống mấy lần nữa rồi chắc họ đi đến gần mới nhận ra nên cụp xuống, ức vãi
chắc pác gặp iem Land chơi đểu chỉnh đèn vào mặt rồi,gặp những người như thế thì thôi đạp phanh rồi nhường các pác ấy:))

November Man

[Tịch thu bằng lái]
Website
www.chelseafc.com.vn
Em xin dại mồm một câu. Mắt em cận nhẹ, đeo kính chống lóa rồi mà đèn pha các bác (nhất là xe hịn) toàn chiếu vào mắt em. Nếu em gây tai nạn thì làm sao? Rõ ràng không phải lỗi của em!

Goal

Xe tăng
Sáng nay trời Hà Nội sương mù dày đặc, em đi trên đường Láng Hòa Lạc sương mù dày đến nỗi tầm nhìn chỉ còn khoảng dưới 10m, em bật đèn cos, đèn sương mù (đèn gầm) và nháy cả 2 đèn xi nhan để đi. Tốc độ thì rùa bò chỉ khoảng 30km/h.
Ấy vậy mà em đi trên đường thấy nhiều bác kô thèm bật cái đèn nào luôn. Cả đoàn xe tập lái khoảng 5~6 chú cũng vậy, đèn kô bật, cứ lù lù bò một đống phía trước. Em kô hiểu những bác lái xe kiểu gì mà kô nghĩ đến sự an toàn của bản thân, rồi cả mấy chú dạy lái xe nữa, bài học tối thiểu về luật giao thông đường bộ và Nghị định chính phủ (em mới được bác Nobita gửi cho) quy định rõ:

Em thấy nhiều bác bỏ thêm tiền ra để đòi bằng được cái đèn gầm nhưng hình như để cho đẹp chứ kô biết tác dụng chính của nó là cái gì thì phải.:77::77::77:
Ối, không phải thế đâu bác ạ, các cụ ấy mắt tinh, tai thính nên cứ nghĩ là vẫn đi ngon lành, sương mù thế chứ sương mù nữa cũng không ảnh hưởng gì:77::77::77::)):)):))

Carens2009

Xe điện
Mấy cụ ấy không bật đèn vì nghĩ chúng mày đâm vào xe ông chúng mày đến chứ ông có đâm vào xe chúng mày đâu.

Bóng ma

Xe buýt
Website
ditru.com.vn
Cũng ngày này năm trước em đi học lái trên trường Hùng Vương, đi Láng- Hòa Lạc sương mù dày đặc, nhiều xe phải dừng lại ko dám đi tiếp.

Lacetti_EX

Xe buýt
Mựa, đi trong phố mấy lần bị rọi đèn, nháy mãi nó chẳng chịu hạ. Đến gần hóa ra CSGT. CSGT chúa là hay rọi đèn trong phố. Đúng là hành luật mà coi thường pháp luật.:77::77:

toanco_k32

Xe tăng
Mựa, đi trong phố mấy lần bị rọi đèn, nháy mãi nó chẳng chịu hạ. Đến gần hóa ra CSGT. CSGT chúa là hay rọi đèn trong phố. Đúng là hành luật mà coi thường pháp luật.:77::77:
Em mà như bác em đỗ lại, giương hết pha vào mặt chúng nó xem thế nào. Em trị mấy thằng biển xanh biển đỏ kiểu này rồi, phải xuống đèn cốt hết. Đi đường hẹp, cầu hẹp mà bật pha sáng lòa, xe đi ngược chiều coi như mù luôn.

Chỉnh sửa cuối:

sleepdriver

Xe buýt
Ô thế hóa ra mọi sự đảo lộn hết cả, chả biết đằng nào mà lần, em đi trong phố đủ đèn đường thì lại thấy rất rất nhiều bác lạm dụng cả pha lần đèn gầm (làm em cứ tối cả mắt mũi), oách xà lách ... chắc mấy bác này là loại biết tiền mình bỏ ra để thêm đèn gầm nên phải tận dụng tối đa cho nó sướng khà khà
Đèn báo sự cố ở ta thì nó được biết dưới tên gọi mĩ miều là đèn vượt (thực tế nó còn được sử dụng khi xe đi theo đoàn và có xe dẫn ưu tiên ... hiểu sai từ đó mà ra chăng). Lái xe phần lớn không biết đến khái niệm lúc nào thì chiếu gần, lúc nào chiếu xa. Đến mấy thằng ranh con tóc xanh đỏ nó cũng lắp projector vào xe máy ... Em buồn. Chỉ 1 câu Hà Nội Wild Wild West - sống bằng luật cao bồi :102:
Kiểu dân quân du kích nó vậy, cụ chủ thớt ạ, lúc cần không bật và bật lúc chả cần (b)

Thai Ha

Xe buýt
Xe tập lái chắc đâu có đèn sương mù(y)

thuantienng

Xe hơi
E cứ tầm nhìn hạn chế là E bật đèn lên ngay, an toàn cho mình và mọi người.

elmi

Xe tải
Theo em cái này nó là văn hóa đi xe thui mừ. Đi đường rất nhiều bác tài bật pha nhưng khi đi gần đến xe khác ngược chiều họ chuyển sang cốt ngay hoặc khi có nháy đèn từ xe đối diện thì chuyển cốt luôn (hì hì trong đó có em) nhưng nhiều người không như thế. Họ dùng pha luôn từ đầu đến cuối có nháy báo thì cũng không ăn thua. Có lẽ là khó xử lý vì cái này là ý thức thôi mà. Luật có nhưng không phạt được

tu-bong

Xe buýt
Em gặp ngược chiều mà dọi pha ,em nháy báo mà không hạ là em dùng pha để đi cho đỡ chói tạm vậy.Em đi 16 chỗ .

Winstorm07

Xe container
Ối, không phải thế đâu bác ạ, các cụ ấy mắt tinh, tai thính nên cứ nghĩ là vẫn đi ngon lành, sương mù thế chứ sương mù nữa cũng không ảnh hưởng gì:77::77::77::)):)):))
Vấn đề kô phải là mình mắt tinh tai thính thôi thì kô đủ, người khác kô nhìn thấy táng vào mình ý chứ cụ.

E cứ tầm nhìn hạn chế là E bật đèn lên ngay, an toàn cho mình và mọi người.
Suy nghĩ của cụ cũng giống như của em. Bật đèn trong trường hợp này trước hết là an toàn cho mình rồi mới đến....mọi người :)

sactimtn

Xe tăng
Em bị chiếu pha vào một lần ở đường hẹp, em liền đỗ xe giữa đường ngả ghế ra ngủ các bác ạ. Thằng lái xe kia nó phải lạy em em mới đi tiếp đấy.:)):)):)):)):))

Vanh123

[Tịch thu bằng lái]
Em bị chiếu pha vào một lần ở đường hẹp, em liền đỗ xe giữa đường ngả ghế ra ngủ các bác ạ. Thằng lái xe kia nó phải lạy em em mới đi tiếp đấy.:)):)):)):)):))
:41::41::41::41: ước gì mình được như anh ấy.
Chắc bác cỡ như lý đức hoặc Arnord chứ em chả dám :^):^)
Hôm nào em gọi 115 rồi thử cái giống bác xem thế nào :)):)):)):))

thoatlut

Xe tải
Em gặp ngược chiều mà dọi pha ,em nháy báo mà không hạ là em dùng pha để đi cho đỡ chói tạm vậy.Em đi 16 chỗ .
thế này gọi là ăn miếng trả miếng đây. thỉnh thoảng em cũng giống cụ nhưng em chỉ đi 4 chỗ thôi. đúng là xấu tính gặp nhau

Goal

Xe tăng
:77::77::77:
Em nghĩ không nên cụ ạ! Mình cứ cố chấp thế thì bao giờ xã hội mới tiến bộ lên được.
Em biết có nhiều trường hợp, các bác ấy cầm lái nhưng chẳng biết bật pha cốt thế nào nữa (nhất là các mợ -xin lỗi các mợ OF nhé!:):):)). Nhiều khi em cũng bực, nhưng nghĩ đến khả năng này nên cũng đỡ bực đi nhiều!:69::69::69:

Matizcoi

Xe cút kít
bằng mua cần gì đèn :D