[Funland] Đến khi nào du lịch mới phục hồi?

Sữa chua thuần chay HCM

[Tịch thu bằng lái]
Cụ ơi, Trung Quốc họ không hề mong đợi một VN lớn mạnh. Covid tàn phá toàn cầu thì nó cũng có thể được sử dụng như một loại vũ khí hữu hiệu để hạ đối phương, vừa ít tốn hao chi phí.
Có cần sợ TQ đến mức thế không cụ? Đúng là TQ ko hề mong đợi VN lớn mạnh. Nhưng nếu cần "xử lý" thì chỉ cần cấm hết biên giới là xong rồi. Bản thân VN hiện nay vẫn rất có giá với TQ: địa điểm sx tránh thuế Mỹ, địa điểm du lịch nước ngoài an toàn.

Nên nó cũng sẽ hợp tác tử tế với mình thôi. Nó thả Covid vào VN rồi cả nước nó hết chỗ sang nước ngoài, đi loanh quanh trong nội địa như nhà tù tỉ dân à? Và nó đi du lịch thì luật do mình đặt ra, quản lý do mình, kiểm soát cũng là mình. Để nó tác quái ngay tại sân nhà mình là mình kém, thế thôi.

Hung Phuc

Xe điện
Thì cơ bản hiện tại TQ nó cũng chống dịch tốt ko thua gì mình. Dịch bên đấy chỉ phát lẻ tẻ ở vùng xa xôi hẻo lánh (Tân Cương) hoặc có yếu tố nước ngoài (chợ hải sản nhập khẩu).

Mà mình thì đói rã họng ra rồi. Các nước phương Tây cũng phải đặt lựa chọn giữa đói chết và bệnh chết thôi. Ít nhất là "chân đất" với anh TQ cũng tạm yên tâm vì có vẻ anh ấy khá sạch sẽ :D Hơn nữa nếu chỉ buông thả với 1 mình TQ, khách du lịch lại là chính ngạch, được kiểm soát lịch trình cẩn thận thì em tin giống vụ ở HCM mới đây, có xảy ra cái gì ta cũng nhanh chóng khoanh vùng ứng phó được.
Nó còn đang khuyển khích dân đón Tết tại chỗ, hạn chế di chuyển mà cụ lại mong dân nó sang du lịch, giờ Việt Nam có mở toang cửa nó cũng ko dám sang. Hiện tại dịch đang bùng phát tại Đại Liên, Bắc Kinh, chứ ko riêng gì mấy ca lẻ tẻ ở vùng sâu vùng xa đâu, chưa tính đến những biến chủng Covid mới tại Anh và Nam Phi có tốc độ lây nhiễm mạnh

Yeuphunu

Xe điện
Năm rồi dịch dã, cháu kìm nén lắm vẫn 25 chuyến ra ngoại tỉnh trong đó khoảng 8 chuyến bay nội địa. So với mọi năm bằng 50%, đa số đi chơi, vài chuyến công việc kết hợp.
Đi nhiều mới thấy ngành du lịch suy sụp quá nặng.
Gần nhất là hôm nay ở Phan Thiết buổi sáng trời mưa nhỏ, cả mấy kilomet đường Hàm Tiến vắng hoe, cửa hàng cửa hiệu quán nhậu trước phục vụ du lịch nay đóng cửa 90%.

Còn vài nơi trong đó Đà Lạt, Sa Pa đều khách nội địa nhất. Vài nơi khác chỉ được vào mùa Hè.

Những tỉnh nguồn chính là khách ngoại thì đúng suy sụp hẳn: Đà Nẵng, Nha Trang và mùa Đông ở Hạ Long, Cát Bà mọi năm có khá khách Âu.

Thương lắm mà mình thì nhỏ bé, chỉ biết ủng hộ bằng cách đi nhiều, chịu chi tiêu và tuyên truyền cho bạn bè đi thôi.

Du lịch quốc tế và khách ngoại xác định sau 2021 khi đó quá nhiều hãng hàng không đã khai tử rồi. Thói quen di chuyển đi lại của con người sau dịch sẽ thay đổi lắm lắm!

Buồn thật!

Ảnh mới nhất hai ngày qua:

Chỉnh sửa cuối:

Sữa chua thuần chay HCM

[Tịch thu bằng lái]
Thương lắm mà mình thì nhỏ bé, chỉ biết ủng hộ bằng cách đi nhiều, chịu chi tiêu và tuyên truyền cho bạn bè đi thôi.

Du lịch quốc tế và khác ngoại xác định sau 2021 khi đó quá nhiều hãng hàng không đã khai tử rồi. Thói quen di chuyển đi lại của con người sau dịch sẽ thay đổi lắm lắm!

Buồn thật!
Thôi thôi em xin. Cụ thế thì to lắm rồi chứ nhỏ bé éo gì :D . Đầy người năm nay còn chả có đủ thu nhập để đi đâu và chi tiêu cái gì kìa :D

Sữa chua thuần chay HCM

[Tịch thu bằng lái]
Nó còn đang khuyển khích dân đón Tết tại chỗ, hạn chế di chuyển mà cụ lại mong dân nó sang du lịch, giờ Việt Nam có mở toang cửa nó cũng ko dám sang. Hiện tại dịch đang bùng phát tại Đại Liên, Bắc Kinh, chứ ko riêng gì mấy ca lẻ tẻ ở vùng sâu vùng xa đâu, chưa tính đến những biến chủng Covid mới tại Anh và Nam Phi có tốc độ lây nhiễm mạnh

Vậy là đôi nam nữ dù bản thân sạch sẽ và cọ xát nhau hằng ngày, vẫn sợ đi tới Z thì lây SIDA từ đối phương. Cuối cùng lại đóng cửa ai về nhà nấy tự thẩm. Xem ra viễn cảnh làm bạn với tay phải đến hết năm 2021 là hiện hữu rồi :D

Yeuphunu

Xe điện

toyota219

Xe điện
Em vẫn giữ quan điểm phải có xn nhanh/ rộng/ rẻ với giường bệnh/ thuốc đặc trị. Chứ trông chờ hêt vào vacxim hok thì bí đường binh lắm. Đúng hay hok đợi tụi Mẽo có TT mới là biết liền.

Yeuphunu

Xe điện
Thôi thôi em xin. Cụ thế thì to lắm rồi chứ nhỏ bé éo gì :D . Đầy người năm nay còn chả có đủ thu nhập để đi đâu và chi tiêu cái gì kìa :D
Vâng, cảm thông với bạn bè, đồng bào là chuyện khác.

Thớt này đang bàn về du lịch, cháu kể có ý “khoe” một chút nhưng thực ra 8 chuyến đi nội địa kia chỉ tương đương 1 chuyến ngắn ngày ra nước ngoài thôi.
Ý cháu chia sẻ và trao đổi ở đây là khá tích cực. Chắc cụ nghĩ quá thôi.

Du lịch có muôn vàn kiểu đi, tiền bạc đôi khi không quan trọng bằng thời gian. Rất rất nhiều người có nhiều tiền nhưng không có thời gian hoặc không sẵn sàng bỏ thời gian và công việc để đi.

Cháu chỉ mới 50 nhưng xác định tạm dừng, nên thời gian vô biên và ưu tiên dành cho việc đi, khám phá theo cách riêng với chi phí rất... nhẹ.

Sữa chua thuần chay HCM

[Tịch thu bằng lái]

Thớt này đang bàn về du lịch, cháu kể có ý “khoe” một chút nhưng thực ra 8 chuyến đi nội địa kia chỉ tương đương 1 chuyến ngắn ngày ra nước ngoài thôi.

Du lịch có muôn vàn kiểu đi, tiền bạc đôi khi không quan trọng bằng thời gian. Rất rất nhiều người có nhiều tiền nhưng không có thời gian hoặc không sẵn sàng bỏ thời gian và công việc để đi.

Cháu chỉ mới 50 nhưng xác định tạm dừng, nên thời gian vô biên và ưu tiên dành cho việc đi, khám phá theo cách riêng với chi phí rất... nhẹ.
Không. Em khen cụ thật lòng đấy. Năm nay kinh tế khó khăn là chung cả. Những người có điều kiện đóng góp cho ngành giao thông, du lịch, giúp họ có thêm chút doanh thu duy trì hoạt động như cụ hiện tại chẳng nhiều đâu. Nên em nói rằng những gì cụ làm là rất to lớn chứ không nhỏ bé như cụ khiêm tốn. Một miếng khi đói bằng một gói khi no mà.

Lamborghini F1

Xe tải

Rất khoái quan điểm của Cụ, mình giờ cũng thích đi chơi và cảm nhận theo cách riêng của mình chứ ko cần phải chạy theo trào lưu. Giờ có điều kiện làm điều mình thích là tuyệt với nhất. Năm nay đi du lịch, đi khám phá nói chung là rất rẻ, nếu biết chi tiêu thì sẽ giảm được rất nhiều chi phí so với các năm trước.

windy1

Xe điện
Khi nào người dân cảm thấy an toàn và muốn đi du lịch , thì lúc ấy , ngành du lịch sẽ phục hồi cụ ạ .

Nếu may mắn thì có lẻ đầu năm 2023 -2024, sẽ thấy bắt đầu khởi sắc .Tuy vậy, nếu đi đâu cũng đòi giấy xác nghiệm, giấy tiêm chủng, thì em đành ở nhà , khỏi đi ra nước ngoài chi cho phiền phức.

vitngoc

Xe điện

Yeuphunu

Xe điện
Rất khoái quan điểm của Cụ, mình giờ cũng thích đi chơi và cảm nhận theo cách riêng của mình chứ ko cần phải chạy theo trào lưu. Giờ có điều kiện làm điều mình thích là tuyệt với nhất. Năm nay đi du lịch, đi khám phá nói chung là rất rẻ, nếu biết chi tiêu thì sẽ giảm được rất nhiều chi phí so với các năm trước.
Vâng, hiểu được tinh thần của nhau thì sẽ vui hơn, suy nghĩ tích cực lạc quan luôn là điều nên làm, trước tiên là có lợi cho chính mình. Bệnh tật từ câu giận uẩn ức mà ra là chính cụ nhỉ.

Nhìn vào hai món ăn bên dưới chắc nhiều cụ (đa số) sẽ nghĩ cháu tiêu hoang hoặc “có điều kiện”. Nhưng thực tế giá nó rẻ không tưởng:
- Tôm hùm baby hay hùm bông gì đó: 250k/kg con tới 8-9 lạng.
- Ốc khá to 20k hay 30k gì đó.
- Sò còn rẻ hơn, khá to.
- công chế biến 50.000đ cho mình cháu ăn, người bán và người chế biến riêng.
Ăn kiểu “bụi” ngay chỗ bến thuyền Mũi Né.
Trên đó có cả mấy cửa hàng bán đàng hoàng chắc công và giá cao hơn chút.
Có lẽ rất ít người biết đến khu này.

Giá tôm đúng là rẻ bằng 10-15% ăn nhà hàng cùng khu vực chứ chưa nói đến tại HN-SG.
Tôm có lẽ là hàng “ngất” nhưng để chậu nước đá còn tươi, bụng hồng. Các chợ hải sản cũng đa số bán loại này, chỉ có điều giá gấp 3-4 lần là ít.
Nói bảo “tranh thủ” chứ cháu thấy năm nay đi du lịch nội địa rẻ thật, nhất là đi trái mùa vào khi thấp điểm.
Mai cháu lại đưa gia đình đi Phú Quốc, vé bay 1.2tr/2 lượt, chỉ bằng 35% so với sau đó 4-5 ngày dịp nghỉ lễ.

Haizzz

Chỉnh sửa cuối:

k4mjkaze2

Xe buýt
Em dự là tầm 6 tháng nữa để đánh giá tình hình: Vacxxin có hiệu quả đến đâu, miễn nhiễm được cả với các biến thể đang xuất hiện không
Nếu vacxin ok, thì chỉ cần nửa năm là đa phần các nước giàu nó tiêm cho dân nó sạch rồi. Đến lúc đó VN chỉ cần
- Khách du lịch muốn vào VN phải có xác nhận đã tiêm vacxin
- Có kq xn trước khi bay đến VN âm tính tầm 7 ngày, cách ly ở VN 3 ngày để theo dõi.
Đáp ứng đc 2 điều kiện trên là hoàn toàn có thể mở cửa cho du lịch qt

Yeuphunu

Xe điện
À éo lq lắm. Em rep vì phát hiện thấy con muỗi đã được tẩm ướp gia vị đậm đà và chế biến thơm lừng trong bức ảnh của cụ thôi :DChắc là quà khuyến mãi rồi =))
Chính xác, cháu cũng phát hiện và nhặt nó ra sau khi chụp. Dân chế biến “bụi” tại nhà họ mà. Cháu ăn bụi quen rồi nên không vấn đề. Cứ rẻ thì muỗi cũng chén.
Ra đảo Bình Hưng tôm 1kg là giá gần 2 triệu kia. Tụt vào không dám tiêu :))

cocavna

Xe máy
Em tháng nào cũng đi du lịch trong nước, tháng trc là Hà Giang tháng này QN tháng sau Hoà Bình, thấy ko có gì là buồn ak he he

Sữa chua thuần chay HCM

[Tịch thu bằng lái]
Em dự là tầm 6 tháng nữa để đánh giá tình hình: Vacxxin có hiệu quả đến đâu, miễn nhiễm được cả với các biến thể đang xuất hiện không
Nếu vacxin ok, thì chỉ cần nửa năm là đa phần các nước giàu nó tiêm cho dân nó sạch rồi. Đến lúc đó VN chỉ cần
- Khách du lịch muốn vào VN phải có xác nhận đã tiêm vacxin
- Có kq xn trước khi bay đến VN âm tính tầm 7 ngày, cách ly ở VN 3 ngày để theo dõi.
Đáp ứng đc 2 điều kiện trên là hoàn toàn có thể mở cửa cho du lịch qt
Đã gọi là đi du lịch chả mấy ai muốn bị thế đâu cụ. Làm cái lịch 1 tuần thì 3 ngày ở trong phòng để cách ly, nghĩ đã tụt hết cả hứng rồi.

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
E hèm... Khi nào du lịch mới phục hồi? Đây là câu hỏi tỷ đô mà ai cũng muốn có câu trả lời.

Đầu tiên các bác, bác bạn đọc lướt qua báo cáo này để tìm hiểu quan điểm của chính phủ VN cái đã:

Việt Nam sẽ không oánh đổi sức khỏe của người dân lấy các lợi ích kinh tế. Vì vậy chỉ khi dịch bệnh đã được kiểm soát thì VN mới mở cửa trở lại cho khách du lịch quốc tế. Khi nào dịch bệnh được kiểm soát, thì lại là một câu hỏi hóc búa khác. Suy đoán tốt nhất của tôi, trạng thái ấy chỉ có được khi các nước "cởi mở" đã tiêm vắc xin cho phần lớn dân của họ, và những người xuất phát từ các nước đó muốn vào VN với bất cứ mục đích gì đều cần chứng nhận đã tiêm chủng.

Nhưng như thế vẫn chưa đủ. Lại suy đoán tiếp, khi đó phần lớn người dân VN cũng sẽ phải đã được tiêm chủng để đạt được miễn dịch cộng đồng cái đã. Lý do là không vắc xin nào đạt hiệu quả đến 100%, vì vậy 100 bạn tây vào mà 5 bạn có virus là cũng làm thay đổi tình thế roài. Vì vậy chính người dân bản địa phải miễn nhiễm ở tỷ lệ đủ cao cái đã. Như vậy, xác suất xảy ra lây nhiễm và bùng phát thành dịch trở nên khá thấp.
Tôi ngồi chém gió với mấy bạn bên Du lịch: Cả bên Tổng cục và bên doanh nghiệp.
Họ hy vọng vào giờ này năm sau: Tháng 12 năm 2021.
Khi đó, tạm gọi là có vài khách tây, tỷ lệ mức 25-30% gì đó.
Thế là sống được rồi.

Và chỉ khách kiểu Đức Pháp Nhựt Hàn.
Không có USA trong đó.