Đèn pha Cerato bị đọng nước

scopion84

Xe tải
Thưa các cụ,

Em mạo muội lập thớt nhờ các cụ cao thủ tư vấn, vì em thấy hiện tượng này giờ bị càng nhiều, từ Mẹc, Bim, hay Porsche, đến Huynhdai, KIA đều bị. HÌnh như xe nhập về VN không hợp với thời tiết kiểu nhiệt đới hay sao ý :(

Em lấy Cerato nhập từ cuối tháng 7, từ đó cũng đi qua bao trận mưa bão mùa hè HN, nhưng vợ 2 em vẫn ngon lanh. Tự nhiên đến hôm rồi, trời không nắng, ko mưa, đi về nhìn mắt bên phải của vợ em lại thấy bị đọng nước, mắt còn lại vẫn long lanh. Em tìm hiểu thì người bào do hở lớp cao su, người thì bảo ko sao, bên sale em điện thì bảo là xe Cerato nào cũng bị (ông anh em lấy Forte anh Hải đầu tháng 9 giờ cũng bị rồi), qua bác ý "xử lý" tý là xong. Em cũng băn khoăn quá, ko biết cứ để thế đi thì có hại gì không ? Hoặc nếu phải làm thì làm như thế nào và ở đâu thì tốt ?

Các cụ nào biết chỉ cho em với, đặc biết cụ hardtop có quá bộ qua đây mong cụ tư vấn cho em nhé:(

Em có sẵn mấy chai vodka chờ các cụ đây

turion

Xe buýt
Các cụ tư vấn giúp cụ chủ thớt đi,em hóng vì xe em cũng bị ợ.

vuitinh_hp

Xe tải
Xe em mới mua cũng bị, nhưng giờ cũng hết hiện tượng đó rồi. Một vài ý kiến cho rằng nếu rửa xe chuyên nghiệp khi phun nước không đủ mạnh, sẽ tạo ra hấp hơi nước bên trong. Còn nơi nào rửa xe mà có vòi phun mạnh, dạng phun sương sẽ không bao giờ bị cả. :)

scopion84

Xe tải
E cũng ko biết có phải do rửa xe không nữa, em mang đi ra làm bảo hiểm (sơn lại + lắp lại cái ba đờ sốc),sau đó mang đi rửa để hôm sau đi ăn hỏi ông anh họ. Hôm đó lúc đứng chờ đoàn xe thì nhìn thấy bị đọng nước.

EM giờ đang ko biết có nên để kệ hay phải xử lý, và nếu làm thì làm ở đâu, thế nào ạ ?

laonongtridien

Xe buýt
E cũng ko biết có phải do rửa xe không nữa, em mang đi ra làm bảo hiểm (sơn lại + lắp lại cái ba đờ sốc),sau đó mang đi rửa để hôm sau đi ăn hỏi ông anh họ. Hôm đó lúc đứng chờ đoàn xe thì nhìn thấy bị đọng nước.

EM giờ đang ko biết có nên để kệ hay phải xử lý, và nếu làm thì làm ở đâu, thế nào ạ ?
Già này không giám tư vấn nhiều, chỉ đưa quan điểm tham khảo
Già cũng đang đi em KF GDI nhập nội địa, nó cũng bị đọng nước phía trong đèn, tuy không thành giọt nhưng cũng "lờ mờ hơi sương"..
Nói chung nhìn hơi bực, vì xe mới đi (vừa mua ra rửa luôn, lát sau quan sát thấy liền). Vì kinh nghiệm còn non, nên mỗi lần có ai biết tí ô tô đều hỏi, thì được biết, mấy chú KIA này đều thế cả, từ anh Hải cho đến anh Hàn nhập, rồi nghe bảo cả dòng như Venza anh Toy cũng thế (cái này chỉ nghe nói, chưa xác thực)...
Nhưng cũng chú ý là chỉ sau khi rửa mới bị, còn đi mưa, đi nắng nhiều nhưng già này chưa thấy hiện tượng đó, theo lời khuyên mấy anh "gà rán - Gara" thì sau rửa đi vòng vòng tí, bật pha lên nóng tí là hết (cái này đã kiểm chứng và OK)

Goodluck

scopion84

Xe tải
Em cũng nghe sale nói là dòng Forte/Cerato đều bị hết, còn việc tại sao 2 tháng bị, 4 tháng bị hay mới mua đã bị thì hình như y học đều bó tay thì phải.

pimpim98

Xe buýt
Website
toyotaphapvan5s.com
Xe CRUZE bên em thi thoảng cũng bị . Em cũng Ko hiệu tại sao và xử lý thế nào nữa. Chứ nước mắt vợ 2 của các cụ cứ ưa ra trông thương lắm.

veronicax2

Xe buýt
em nó mà bị thì móc mắt thì ra tra thuốc silicon quanh viền em ý
gắn vào cho em nhìn đường chứ
đi rửa xe tắm mưa chán chê xem sao, nếu vẫn bị quay lại bắt đền ông mổ mắt bắt khám lại
đùa các cụ thôi xe em cũng bị nhưng xử lý duy nhất 1 lần từ đó tới nay tịt hẳn

Chỉnh sửa cuối:

phonghamy

Xe điện
Dùi cái lỗ nhỏ ở đáy đèn cho nó thoát nước là hết.:P

luugu1

Xe máy
Hình như vụ này đơn giản thôi, các cụ lật nắp capo lên, ở sau đèn sẽ có 1 cái ống cao su cong cong quay ngược xuống, rút nó ra và kiểm tra bên trong có miếng mút rút nó ra rồi lắp lại cái ống đó. Vì hình như nó làm chặn độ chênh lệch nhiệt độ tạo hơi nước ngưng đọng bên trong. Cụ nào xử lý nếu hết thì thông báo lại nhé.

16n4671

Đi bộ
Xử lý vụ đọng nước của đèn pha như hướng dẫn của cụ LUUGU1 là chuẩn đấy.
Chỉ cần 1 lần là xong, nếu còn tiếp túc chứng tỏ cụ lại lật nắp capo lên để rửa máy ấy mà.
Rửa bình thường thì ko bị đâu..... không tin cứ thử xem nhé

scopion84

Xe tải
Để tối em về thử rồi report cho các cụ nhé

10kg

Xe tải
Xe e cũng bị, nhưng chỉ bị 1 lần thôi, lần sau rửa xe ko thấy bị gì.

luugu1

Xe máy
Thực ra thì cái miếng mút đó không có tội tình gì, theo tôi nghĩ nó là dùng làm lọc chặn bụi ko lọt vào đèn. Nhà thiết kế họ làm ra vậy có lẽ là chuẩn. Chỉ có điều khí hậu Việt Nam độ ẩm quá cao, nên khi nổ máy động cơ tạo nhiệt xung quanh vỏ đèn, nhiệt độ chênh lệch bên trong đèn thấp hơn ngoài vỏ (mặt vỏ đèn là nơi trực tiếp hứng gió đầu xe nên tản nhiệt cực nhanh) tạo ngưng đọng hơi nước nếu như nó ko cân bằng được nhiệt độ nhanh chóng.
Vì vậy nếu đèn bị đọng nước nếu các cụ bật đèn lên thì hơi nước nhanh chóng được đẩy qua ống thông hơi (ống cao su bẻ vuông góc 90 độ quay xuống dưới). Còn bình thường thì cái miếng mút lọc bụi đó vẫn kịp cho phép cân bằng nhiệt độ trong và ngoài nếu độ chênh lệch vừa phải.
Xưởng tôi đã từng dính một xe I20 mới phải dán đi dán lại nhiều lần vỏ đèn mà vẫn ko hết bệnh đọng nước. Nhưng sau tôi suy luận lại thì phát hiện nguyên nhân là do miếng mút đó. Và từ lần sau các xe mới cứ xe nào kêu ca bị đọng nước ở đèn là thôi báo thợ rút miếng mút đó ra hết thấy khách kêu ca nữa.
Còn với các xe cũ rửa xe mà bị thì các cụ cũng rút cái miếng mút đó ra kiểm tra xem có bị bụi đất bám bít chặt ko. Nếu các cụ cẩn thận và vẫn muốn giữ miếng mút lọc thì kiếm cái mút khác sạch hơn và thưa hơn( với xe mới) mà cắt và thay vào.

Chỉnh sửa cuối:

luugu1

Xe máy
Dưới đây là hình ảnh ống cao su thông hơi
Kia Morning 2012 :

Xe này còn mới lắm nên miếng mút còn sáng màu :

Getz 1.1 (cũ) nhé :

Và miếng mút đổi màu khi xe đã sử dụng thời gian lâu :

2 Miếng mút ở trên khác nhau, cái của Kia Morning có vẻ mịn hơn tuy nhiên nếu lắp ép tay có thể bị bít hơi lưu thông.
Với các xe khác cũng tương tự thôi, nó sẽ nằm đâu đó ngay sau cụm đèn pha.
Chúc các cụ sớm giải quyết đc vụ này !

Chỉnh sửa cuối:

mrchim

Xe hơi
Em làm theo như cụ Luugu1 rồi ạ. Ko biết sau bao lâu thì sẽ hết đọng nước các cụ nhỉ? Em rút ra từ sáng mãi đến tối mà chưa hết.

Em hỏi thêm 1 chút là rút ra như vậy có sợ bụi vào làm mờ và bẩn đèn ko ạ?

matiz08

Xe điện
Xem em KM2012 thỉnh thoảng cũng thấy bị, nhưng mà nó mờ mờ như sương bám vào thành hai bên của đèn, nhưng mà bật đèn tẹo là hết, cũng chẳng ảnh hưởng gì đâu các kụ nhỉ?

nod123

Xe đạp