Đây là hiện tượng gì các bác?

tunght76mdc

Xe tải
Xe em là 318i 2003. Tình hình là mở bình nước phụ thì em thấy đóng váng dầu trăng trắng. Lau đi mấy hôm lại thấy xuất hiện. Xe chạy thì không thấy hiện tượng gì lạ. Các cụ cho em hỏi đây là bệnh gì. Bên AG nói không sao cả, nói là trước kia không làm sạch hệ thống két nước nên bây giờ vẫn còn dư lại dầu mỡ. Nhưng em chẳng tin vì lau mãi phải hết chứ. Cứ khoảng vài tuần kiểm tra lại thấy. Ảnh nắp két nước đây ạ

hungkienpham

Xe điện
Cụ để máy nguội hẳn rồi mở lắp két nước ra sau đó nổ máy theo dõi xem có bọt khí nổi lên không. Nếu không có thì không sao cụ thay nước làm mát mới cụ ạ. Nếu có bọt khí ở trong két nổi lên thì xe cụ bị hở gioăng phải thay cụ a. Nhưng nếu nước mát không bị hao và cụ kiểm tra dầu máy không bị trắng thì cụ chỉ thay nước mát mới thôi.

auto_vn911

Xe máy
bác ghé anh thợ nào nhiệt tình tý nhờ heck dùm bác cái két làm mát nhớt nhé!! ( cái sinh hàn làm mat nhớt gần cái lọc ý)
hy zọng cái két đo k bị thủng!!!:D

tunght76mdc

Xe tải
Cảm ơn các cụ đã tư vấn. Em ktra thì không thấy dầu máy bị trắng đâu ạ. Xe vẫn chạy cả 2 tháng nay vẫn bình thường. Lại có cả két làm mát nhớt nữa hả cụ 911? Em ngu thật. Mà cụ cho địa chỉ cái gara của cụ đi, em chạy qua nhờ cụ chẩn đoán một số thứ luôn với. Cảm ơn cụ nhiều.

thanhsonla

Xe buýt
thổi roăng mặt máy rồi.thay đi bác ơi nhanh còn kịp

auto_vn911

Xe máy
garage em ở sì gòn bác ui!!!! bác vào garage check cái két làm mát nhớt này đi nhé. việc thổi ron mặt máy là điều rất khó xảy ra, xác xuất em nghĩ tầm 1% là cùng (nếu có thì nước lòn qua nhớt chứ k có việc ngược lại )) nhưng em nghĩ bác nên mua cái sinh hàn này luôn rùi thay vào cho nó chắc cú

tunght76mdc

Xe tải
garage em ở sì gòn bác ui!!!! bác vào garage check cái két làm mát nhớt này đi nhé. việc thổi ron mặt máy là điều rất khó xảy ra, xác xuất em nghĩ tầm 1% là cùng (nếu có thì nước lòn qua nhớt chứ k có việc ngược lại )) nhưng em nghĩ bác nên mua cái sinh hàn này luôn rùi thay vào cho nó chắc cú
Tiếc quá, bác 911 lại ở SG. Em cũng đã làm theo hướng dẫn của bác nhìn bong bóng nước nhưng khó nhìn quá vì nổ máy xe rung. Nếu hở gioăng thì bong bóng cứ nổi lên liên tục hả bác?

hungkienpham

Xe điện
Tiếc quá, bác 911 lại ở SG. Em cũng đã làm theo hướng dẫn của bác nhìn bong bóng nước nhưng khó nhìn quá vì nổ máy xe rung. Nếu hở gioăng thì bong bóng cứ nổi lên liên tục hả bác?
Nếu hở gioăng thì khi mở nắp két nước rồi nổ máy sẽ thấy bong bóng cụ ạ. nhưng xe cụ không hao nước và dầu máy không bị trắng cháu nghĩ là không việc gì đâu, Cụ thay nước mát mới đi cái này tự làm đc cụ ạ. Nếu cần hướng dẫn thì cụ CM lên.

auto_vn911

Xe máy
việt xác định thôi ron bằng cách quan sát bong bóng ở dòng Bim và Mer là rất khó bác ạ. việc này chỉ đúng khi bác đảm bảo hệ thống làn mát của bác okay 100% ( điều khó xảy ra đối với ễ sau 4-5 sử dụng)
nếu thổi ron thì áp suất trong hệ thống làm mát của bác sẽ gia tăng rất cao và nếu kín thì sẽ bị 1 chổ nào đó bể ( bình nước phụ) còn nếu có chổ nào đó bị rò rĩ nước thì sẽ bị hao nước. nên xe bác nghi vấn nhiều nhất là sinh hàn làm mát nhơt ( sinh hàn làm mát nhơt AT ít hỏng nên bác check sinh hàn làm mát nhớt động cơ là okay nhất)
sinh hàn này bị thủng là lỗi do các bác sử dụng nước không đúng loại chuyên dùng nên sẽ làm két này bị mòn nhanh và thủng. em nghĩ nếu bác chưa bão duơng hệ thống làm mát lần này thì bác nên bão dưỡng lại 1 lần luôn ( check các ống nước) vệ sinh toàn hệ thống và nên thay 2 van hằng nhiệt. ống nước thì thay 3 ống chính.
một lần làm là 1 lần khó vì vậy em nghĩ bác nên làm tất cả 1 lần và chạy dc khoảng 4-5 năm ( part ogin)

PARASUCO

Xe tăng
AG là ở đâu thế cụ ?

hoangduchoai

Xe đạp
nghe bác tả như vậy là xe bị thổi gioăng qui lát rồi vì em găp 5 -6 trường hợp rồi nghe bác tả vậy là chỉ có dầu vào nước được thôi ,vì áp suất của bơm dầu cao hơn của bơm nước cho nên khi máy nguội dầu đặc, thì bơm dầu càng mạnh lúc đó dầu sẽ lọt qua chỗ hở của gioăng qui lát để ra ngoài [đó là nước] trong quá trình chạy
nóng nên, nước và dầu được trộn vào nhau tạo thành màu sữa cà fe . đó là thổi gioăng qui lát , còn trường hợp nữa là bộ làm mát dầu hộp số tự động (nếu có) và
bộ làm mát dầu máy cũng bị nhưng chưa gặp ơ 318i nếu bác ko ngại alo em tư vấn 0915 719 229 .

taplai_F1

Đi bộ
Thế thì bác phải kiểm tra xem dầu hộp số tự động có bị nước vào không. Nếu có nước vào dầu thì e thấy $ sửa hộp số tự động đắt hơn sửa đ.cơ đấy.

mac

Xe tải
Của bác bị dầu vào nước mát rồi, nặng thì bị thổi roăng, nhẹ thì bị thủng ở bộ phận làm mát dầu cái này khả năng cao

tunght76mdc

Xe tải
Của bác bị dầu vào nước mát rồi, nặng thì bị thổi roăng, nhẹ thì bị thủng ở bộ phận làm mát dầu cái này khả năng cao
Bộ phận làm mát dầu ở chỗ nào hả cụ. Cụ chỉ cho em chỗ nào để em ktra với. Xe em vẫn chạy phe phé 3 tháng nay. Nếu thổi roăng thì sao mà chạy nổi. Em ktra nắp dầu và dầu vẫn thấy bình thường.

vj_m0t_ngu0j_td

Xe máy
Đầu tien để máy nguội và nổ máy cụ lên nhé: và mở lấp của bình nước ra và đợi 3->5 ph', nếu thấy nổi bong bong (như tăm mà mấy thợ câu cá y') thì xe bị thổi gioăng roi cụ nhé.Còn ko sủi tăm mà chỉ ra bọt trắng thì cụ nên mang xe đi bảo dưỡng hệ thống làm mát là ok cụ ạk, và thay nước làm mát

Hùng.tv

Xe tải
Xe em là 318i 2003. Tình hình là mở bình nước phụ thì em thấy đóng váng dầu trăng trắng. Lau đi mấy hôm lại thấy xuất hiện. Xe chạy thì không thấy hiện tượng gì lạ. Các cụ cho em hỏi đây là bệnh gì. Bên AG nói không sao cả, nói là trước kia không làm sạch hệ thống két nước nên bây giờ vẫn còn dư lại dầu mỡ. Nhưng em chẳng tin vì lau mãi phải hết chứ. Cứ khoảng vài tuần kiểm tra lại thấy. Ảnh nắp két nước đây ạ
Bác cứ an tâm mà chạy xe vì xe của bác chả sao cả, tất nhiên là hiện tại nó không sao còn sau này sẽ có nhiều sao đấy.
1- Xe bác đã 9 tuổi: các hệ thống ống đã lão hóa bên trong, đặc biệt là kết nước.
2- Khi chạy nhiệt độ xe BIM lên tới 85 độ, nóng làm cho các đường ống bên trong - đã lão hóa thôi ra các cái mà bác thấy.

Còn em làm chủ 02 em BIM, không biết có giống bác nào không nhưng em nào cũng bị khoảng 3-4 tuần, bổ xung 0,7L nước làm mát, nếu không bổ xung thì khoảng 1,5 tháng xe báo thiếu nước làm mát, cũng phải bổ xung :), vì khi vào gara họ kiểm tra và nói là ống dẫn nước bị hở nhưng do hao từ từ nên từ từ hẵng thay ;))

Chỉnh sửa cuối:

Hùng.tv

Xe tải
Đầu tien để máy nguội và nổ máy cụ lên nhé: và mở lấp của bình nước ra và đợi 3->5 ph', nếu thấy nổi bong bong (như tăm mà mấy thợ câu cá y') thì xe bị thổi gioăng roi cụ nhé.Còn ko sủi tăm mà chỉ ra bọt trắng thì cụ nên mang xe đi bảo dưỡng hệ thống làm mát là ok cụ ạk, và thay nước làm mát
Xe bị thổi roăng không cần kiểm tra như cụ đâu ạ, theo em và kinh nghiệm chạy xe, nếu xe bị thổi roăng thì Dầu máy nó sẽ chuyển sang mầu trắng đục dạng bùn (Nước và Dầu bị trộn).
Mà xe đã bị thổi roăng đi làm sao, còn chán hơn là bị bỏ máy ấy chứ