Đầu tư Chung Cư cho Thuê

DMQA

Đi bộ
Chào CCCM, em chuẩn bị mua căn chung cư đầu tiên, ban đầu sẽ cho khách thuê một vài năm, sau đó có thể dọn vào ở nếu thay đổi. CCCM nào đã từng kinh doanh cho thuê chung cư có thể cho em xin ít kinh nghiệm với ạ. Về hướng, về độ cao, nên trả giá thế nào với chủ nhà...
Em xin cám ơn CCCM nhé!

messiah

Xe máy
Chào CCCM, em chuẩn bị mua căn chung cư đầu tiên, ban đầu sẽ cho khách thuê một vài năm, sau đó có thể dọn vào ở nếu thay đổi. CCCM nào đã từng kinh doanh cho thuê chung cư có thể cho em xin ít kinh nghiệm với ạ. Về hướng, về độ cao, nên trả giá thế nào với chủ nhà...
Em xin cám ơn CCCM nhé!
Tầng nên chọn tầng trung cao, tối thiểu từ tầng 10, không nên cao quá 3x, 4x. Hướng ban công cũng quan trọng, tốt nhất là Đông Nam, Tây Nam tạm dc, Đông Bắc ko thích lắm, tránh Tây Bâc. Nói chung vào tận nơi, cảm nhận thấy càng thoáng mát càng tốt.
Nên chọn khu gần trường học, VD Vinschool hoặc tương tự, gần các khu văn phòng, gần khu dân cư.. Nhiều ng có nhu cầu thuê hơn.
Ngoài ra còn dịch vụ, chất lg xây dựng, nội thất...
Cụ phải xđ luôn đối tượng sẽ cho thuê là ai để chọn căn phù hợp, 02 ngủ hay 03 ngủ...
Tỷ suất cho thuê giờ bq chỉ dc 3-5% nên xác định là ko ăn thua, sau vài năm nội thất cũng xuống cấp. Cụ cần thấy trc để khỏi vỡ mộng.

cattrang130390

Xe tăng
Cụ mua cc mới cho thuê. Mấy năm nó cũ rồi mới về ở có vẻ không ổn lắm. Với cụ cũng chưa nêu cc cụ mua bao tiền. Mặt bằng cho thuê khu vực đó thì dc bao tiền 1 tháng nữa.

tranhien1979

Xe tăng
Em mua chung cư, cho thuê liên tục không gián đoạn, sau 7 năm em quyết định bán. Kết quả tổng thu nhỏ hơn gửi lãi tiết kiệm cùng giai đoạn. Một số người quen em mua bên vin, cũng cho thuê, đều nhận xét không bằng lãi tiết kiệm, nhưng họ thích nhiều nhà chung cư nên cứ tiếp tục vậy. Còn em đang hướng là chuyển sang nhà đất, cho thuê TM, hoặc làm chung cư mini cho thuê hộ gia đình. Dù sao đất có cơ hội tăng giá, chung cư thì xuống cấp theo thời gian mà mình không thể thay đổi được.

nguyencanhtrung

Xe hơi
Không nên mua chung cư để đầu tư cho thuê đâu; Đống bạn em bỏ hết rồi, giờ đứa nào còn thì chỉ ở mục đích giữ nhà vậy thôi.

dinhdong1989

Xe tải
Mua chung cư cho thuê giờ không hợp lý nữa rồi cụ ạ

Đừng sợ

Xe hơi
Chung cư cho thuê thì xác định trước là lỗ, may mắn lắm thì hoà vốn, nhưng e thấy nhiều người vẫn làm vậy, e cũng không hiểu lắm, tính ra gửi lãi NH còn an toàn + đỡ mệt đầu hơn

Demchinhhang.net

Xe container
Chung cư cho thuê thì xác định trước là lỗ, may mắn lắm thì hoà vốn, nhưng e thấy nhiều người vẫn làm vậy, e cũng không hiểu lắm, tính ra gửi lãi NH còn an toàn + đỡ mệt đầu hơn
Cụ phải đổi nick là Hãy Sợ đi chứ:)).

toichothue

Xe tải
ý kiến của em cho rằng thuê cc là lỗ. Lỗ vì theo giá thị trường hàng năm sẽ khấu hao đi; lỗ vì thiết kế sẽ nhà sẽ bị lỗi theo thời gian, khi muốn sửa lại nội thất thì mất thêm kha khá chi phí; lỗ vì khi muốn chuyển nhượng thường là sẽ phải sửa chữa lại cho đẹp để bán được giá...
Để gửi tiết kiệm bank hoặc đầu tư vào nhà mặt đất thì ok hơn.

TsarPutin

Xe tăng
Em xin cám ơn CCCM nhé!
nếu chỉ để cho thuê, hoặc cho dịch vụ nhạy cảm thuê (khách sạn, abc xyz) thì nên mua căn rẻ nhất có thể 1 hoặc 1+1 pn; còn mua to hơn 3-4 pn thì gần như không có lãi đâu cụ ah
sau 3 năm nhận lại nhà lại sơn lại, sửa chữa tính ra chả còn bao nhiêu;
thuê dc cái k khó tính như mua nhà mình ở, tầng, hướng nào cũng dc, còn cụ chọn tầng hướng thì giá nhà nó lại cao lên

Masha123

Xe buýt
Em ở SG, em đang thuê chung cư ở. Căn em thuê là căn góc. Từ lúc nhận nhà tới nay là 5 năm chủ cho thuê được liên tục. So với lúc mua cộng cả tiền cho thuê và tiền nếu bán ở hiện tại thì được cũng được khoảng 2.2 lần lúc mua, nếu mua tiền mặt nhà đất cùng thời điểm và cho thuê đến giờ rồi bán thì 3.5 lần lúc mua. E biết giá vì em mua nhà cùng thời điểm, giá rẻ hơn căn hộ em đang thuê 50tr và vừa bán nhà xong x3 giá lúc mua. Nếu để chọn mua căn hộ để đầu tư như trường hợp này cũng lời hơn gởi ngân hàng nhưng k bằng nhà đất. Còn lựa chọn cá nhân em thì em thích mua chung cư mới và ở luôn. Chứ đem cho thuê thấy phí phí.

Dinh Tran.ARC

Xe tải
Em xin cám ơn CCCM nhé!
Quan trọng là cụ định mua chung cư nào , mới hay cũ thì mới tư vấn đc chứ

Tố Hữu

Xe tải
năm ngoái cụ chủ mà mua chung cư Vin cho thuê đến năm nay thắng to rồi :D

Quê bầm

Xe điện
Cụ chủ chia sẻ kết quả đi ạ

quangzizi

Xe tăng
năm ngoái cụ chủ mà mua chung cư Vin cho thuê đến năm nay thắng to rồi :D
Tiền thuê thì ko mấy nhưng chủ yếu giá nhà lên. Được cái Times gần như khách ra là có khách mới vào nên ko trống. Còn chung cư cho thuê thì vẫn phải dựa vào lên giá mới lãi được.

Tố Hữu

Xe tải
Tiền thuê thì ko mấy nhưng chủ yếu giá nhà lên. Được cái Times gần như khách ra là có khách mới vào nên ko trống. Còn chung cư cho thuê thì vẫn phải dựa vào lên giá mới lãi được.
hay không bằng may cụ nhỉ, ai biết đc nhà times nó lên kinh thế.

Bominhanh

Xe máy
Cho thuê thì xác định nhà cũng bị xuống cấp, tiền đập vào sửa sang cũng tốn lắm. Nhà mình cho thuê nhà đất chỉ xác định giữ nhà đó chứ sợ rằng đến khi sửa thì mất nhiều hơn là tiền cho thuê thu được.