Đầu DVD có âm thanh quá lớn - Các cụ giúp em

pious

Xe hơi
Đầu DVD của xe em (lắp thêm) có âm thanh ra rất to. Chỉnh mức độ bé nhất là 1/20 thì cũng phải bằng xe khác mở 20-30%. Chỉnh lên 5/20 là nghe đã đau hết cả đầu + âm thanh bị rè.

Các cụ cho hỏi là lỗi này có thể khắc phục được không hay là phải thay đầu DVD khác.

Xe em là Santafe Gold, 6 loa nguyên bản.

Cám ơn các cụ.

Kiabuoisang

Xe container
Em copy lại cho cụ xem nhá. Bác Khôi phệ đã từng phán thế này : " Santafe Gold hầu hết sử dụng âm ly công xuất dạng mono cho từng loa và lắp tại vị trí gần các loa (4 cửa)
Hầu hết thợ nội thất tay nghề kém không biết điều này và khi thay đầu đọc khác (hoặc DVD) thì cứ thản nhiên nối các đường ra của đầu mới vào các đường ra loa xe (vì họ nghĩ đi thẳng ra loa) nhưng thực chất là nó đi vào âm ly
Vậy sẽ hệ thống sẽ bị các hiện tượng sau
Âm thanh nghe rất chán,các mức volume khi tăng giảm có bứoc rất nhanh,to rất nhanh và bé cũng rất nhanh do hệ thống dùng chồng 2 hệ thống khuyếch đại công xuất và đặc biệt tiếng xì rất to
Vậy phải khắc phục bằng cách thay đổi lại tín hiệu từ đầu mới lắp (hoặc DVD ) bằng đường tín hiệu RCA thay vì đang dùng đường qua power thì sẽ khắc phục được hiện tượng trên "
Thế lên em đoán là âm thanh củ cụ được kích lên 2 lần hị hị. Lần 1 là do đầu DVD kích lên, sau đó qua âm ly công suất gì gì đó lên nghe nó toa thế hị hị. Cụ kiểm tra xem phải ko.

Chỉnh sửa cuối:

pious

Xe hơi
Cụ Kiabuoisang nói chuẩn quá. Đúng là xe em volume có bước tăng giảm rất nhanh, tiếng xì lớn, 2 loa tép hầu như chỉ thấy tiếng xì.

Ko biết chỗ nào có thể đấu lại được cho em nhỉ.

Rất cám ơn cụ!!!!

Kiabuoisang

Xe container
hj cụ mang ra chỗ bác Khôi phệ làm cho cũng đc.

pious

Xe hơi
Cổng RCA có phải là cổng "jắc hoa sen" ko cụ??

heli

Xe tăng
Cụ về cho lai ao vào là ok mà.cụ kiabuoisang có bài viết bổ ích quá ạ

hoanglongthuyet

Xe đạp
Cụ mang ra Hùng Đài ý , đấy là bệnh viện lớn làm chuẩn cụ không phải nghĩ địa chỉ 283 Trần Khát Chân : 0913 559 569 - 04.39727506.

pious

Xe hơi
Như ở trên nói là xe em có âm ly mono cho từng loa, nếu đấu lại đường line-out thì có qua các âm ly này nữa ko ạ.

Chỉnh sửa cuối:

Kiabuoisang

Xe container
hụ hụ, cụ tháo tappi cửa ra, đấu thẳng vào loa, không qua âm ly mono nữa là xong ạ. Còn cái loa tép thì em ko bit nó có âm ly hay ko, nếu có thì cũng làm tương tự. Em ko phải là thợ, chỉ đọc thấy bài xử lý của cụ Khôi phệ thì up lại thôi ạ.

pious

Xe hơi
úi nếu vậy thì phí mất cái âm ly cụ nhỉ. Em thấy con gold nguyên bản thì tai trâu em thấy âm thanh cũng ko đến nỗi nào.

hoang chinh

Xe điện
Em copy lại cho cụ xem nhá. Bác Khôi phệ đã từng phán thế này : " Santafe Gold hầu hết sử dụng âm ly công xuất dạng mono cho từng loa và lắp tại vị trí gần các loa (4 cửa)
Hầu hết thợ nội thất tay nghề kém không biết điều này và khi thay đầu đọc khác (hoặc DVD) thì cứ thản nhiên nối các đường ra của đầu mới vào các đường ra loa xe (vì họ nghĩ đi thẳng ra loa) nhưng thực chất là nó đi vào âm ly
Vậy sẽ hệ thống sẽ bị các hiện tượng sau
Âm thanh nghe rất chán,các mức volume khi tăng giảm có bứoc rất nhanh,to rất nhanh và bé cũng rất nhanh do hệ thống dùng chồng 2 hệ thống khuyếch đại công xuất và đặc biệt tiếng xì rất to
Vậy phải khắc phục bằng cách thay đổi lại tín hiệu từ đầu mới lắp (hoặc DVD ) bằng đường tín hiệu RCA thay vì đang dùng đường qua power thì sẽ khắc phục được hiện tượng trên "
Thế lên em đoán là âm thanh củ cụ được kích lên 2 lần hị hị. Lần 1 là do đầu DVD kích lên, sau đó qua âm ly công suất gì gì đó lên nghe nó toa thế hị hị. Cụ kiểm tra xem phải ko.
Cụ nhận xét cũng chỉ đúng một phân 2 thui. SF 2005 nó có cục phân tần ngay sát loa. Nó co đường đk như Remode. Khi đấu người thợ hoặc không để ý hoặc cố không để ý cái đường rRemod ( hoặc đấu tắt không qua phân tần) . Hiện tượng bị volum bất bình thường nó là như thế

pious

Xe hơi
Cụ hoangchinh cho em hỏi như xe của em thì có tận dụng đc âm ly của từng loa ko ạ.

Kiabuoisang

Xe container
Em cho rằng cụ ko cần tận dụng cái đó làm gì, có điều không nên bỏ đi, biết đâu có ngày đẹp trời nào đó chán, lại muốn undo. Bản thân DVD lắp thêm của cụ tín hiệu âm thanh đầu ra hoàn toàn đã được xử lý để đấu thẳng vào loa của xe. Nếu cụ muốn tận dụng thì tốt nhất nên mua đầu nguyên bản theo xe để lắp vào. Thứ đó chắc không hiếm, đỡ phải chế cháo gì.
Em không có SF như của cụ, nhưng có lẽ gọi nó là phân tần thì đúng hơn, vì nếu là âm ly thì phải có nguồn nuôi.

nguyenxuanphuc

Xe tải
cai phan tan o loa cua cu chu thot la gom co cong suat luon cuc do thay cho cong suat cua dau dvd cu lap them nen khi lap them vao Se thanh 2 duong cong suat nen tieng no khong deu. cu chu mun su ly lam 2 cach. 1 la bo cuc o canh loa o canh. 2 la cu bo cong suat cua dai la ok chuc cu vui voi vo 2

hoang chinh

Xe điện
Cụ hoangchinh cho em hỏi như xe của em thì có tận dụng đc âm ly của từng loa ko ạ.
Nếu Cụ là xe SF G thì khi muốn nâng cấp màn hình thì vẫn dữ nguyên loa theo xe ( trừ cụ muốn lên bộ âm thanh cao cấp hơn)

pious

Xe hơi
Em mới đi xử lý chỗ cụ hoangchinh, âm thanh đã đc cải thiện rât nhiều, cám ơn cụ nhé.