[Funland] Đau đầu về áp lực trả nợ vay hàng tháng các cụ ạh...

tungbeo

Xe tăng
Chào các cụ. Nhân ngày thời tiết mưa nồm khó chịu đc ông em trai rủ đi làm mấy cốc bia cỏ tâm sự một số việc đời thường nhưng nghe chừng cũng thấy hơi phiền não. Chả là ông em đang vay 1 khoản tín chấp ngân hàng chừng 200tr và thế chấp 1 ô tô mua trả góp. Trước thì cũng vẫn còn khả năng chi trả được các khoản đó nhưng nay công việc cũng kém đi nhiều và nhu cầu sinh hoạt phí gia tăng nên hiện cũng đang hơi quá tải xoay sở để trả. Ô tô thì hiện cũng đã cho thuê rồi nên khoản đó vẫn trả đc và dôi ra chút ít thêm thôi. Còn 2 khoản tín chấp kia nghe chừng hơi oải quá nên đang bảo tính đặt cái sổ đỏ chung cư đang ở vay tầm 300tr/10 năm trả hết khoản tín chấp và tiền xe một chút thì cũng bớt áp lực trả nợ hàng tháng đi nhiều. Vừa ít nữa vẫn có xe để đi nếu khi cần và hàng tháng có thêm tiền thuê xe. Khi ko thuê nữa thì lúc đấy có thể bán xe đi để trả tiền cầm sổ. Hiện áp lực là 2 khoản vay tín chấp kia. E thì cũng chưa biết tư vấn thế nào cho nó đc hợp lý nên lên đây bán than với các cụ mợ chút cũng mong các cụ có tham vấn thêm giúp hoặc cũng đã từng vào hoàn cảnh này thì cho e nó thêm chút ít lời khuyên ạh. Cảm ơn các cụ mợ nhiều!

Chỉnh sửa cuối:

Gangnam

Tầu Hỏa
Người OF
Thực sự là đau đầu và bí bách mới phải mang lên đây để bán than, chia sẻ cùng cụ.
P/s: Thực ra ở đây chả có thằng em nào cả ạ.

Mr.Alo

Xe lăn
Có nhà mà không vay qua đó lại đi vay tín chấp làm gi để lãi gần x2

aitymo

Xe điện
Tưởng em Cụ bán xe giá rẻ anh em xuc cho

duytrong

Xe lăn
Em thì tính nhát toàn làm ăn nhỏ, cứ đi vay vốn với thuê cửa hàng là em rén rồi. Nhất tội nhì nợ nhanh đến tháng trả lãi lắm, trong khi mình khinh doanh thì phập phù, ngày mưa ngày nắng, lễ tết vẫn phải trả lãi đều, Vậy nên được cái không no nợ nhưng ngược lại cũng không giàu được.

Highvoltage2207

Xe buýt
Em vote phương án bán xe đi - vừa đỡ khoản trả góp xe hàng tháng lại dứt được 2 khoản tín chấp kia, nhẹ đầu. Đằng nào xe cũng tạm thời không dùng đến.
Phương án vay thêm chỗ nọ đập vào chỗ kia trong thời buổi lãi vay đang cao như vậy là phương án đâm đầu vào chỗ chết đấy cụ ah

LP640

Xe tải
tóm lại mỗi tháng cụ chủ phải đóng bao nhiêu tiền và thu nhập là bao nhiêu

Em ko tư vấn cụ đc gì cả.
bạn bè em vỡ nợ lung tung, tuần vừa rồi em về quê thanh minh, phải đi gặp 2 ông bạn để động viên.
một ông từng là nhà thầu lớn, đầu tư làm thuỷ điện lỗi gì đó chết, sang bđs cũng chết, vừa rồi căng quá nhà cửa xe cộ bay hết phải đi thuê nhà. Chắc sang tuần em cho mượn cái bán tải đi tạm.

ông thứ 2 làm ở HN vợ ở quê đầu tư gì đó lần 1 vỡ 3T đã nói dừng lại rồi, vừa rồi lại báo nợ 4T nữa, mấy mảnh đất ở tỉnh rồi nhà cửa bay sạch, cũng đi thuê nhà rồi.

tungbeo

Xe tăng
Thực sự là đau đầu và bí bách mới phải mang lên đây để bán than, chia sẻ cùng cụ.
P/s: Thực ra ở đây chả có thằng em nào cả ạ.
Cảm ơn cụ chia sẻ, cụ nghĩ là ai cũng đc ạh vì nó là e trai khác gì bản thân mình đâu cụ ơi :)

Xe bọ xít

Xe container
Chào các cụ. Nhân ngày thời tiết mưa nồm khó chịu đc ông em trai rủ đi làm mấy cốc bia cỏ tâm sự một số việc đời thường nhưng nghe chừng cũng thấy hơi phiền não. Chả là ông em đang vay 2 khoản tín chấp ngân hàng chừng 200tr và thế chấp 1 ô tô trả góp. Trước thì cũng vẫn còn khả năng chi trả được các khoản đó nhưng nay công việc cũng kém đi nhiều và nhu cầu sinh hoạt phí gia tăng nên hiện cũng đang hơi quá tải xoay sở để trả. Ô tô thì hiện cũng đã cho thuê rồi nên khoản đó vẫn trả đc và dôi ra chút ít thêm thôi. Còn 2 khoản tín chấp kia nghe chừng hơi oải quá nên đang bảo tính đặt cái sổ đỏ chung cư đang ở vay tầm 300tr/10 năm trả hết khoản tín chấp và tiền xe một chút thì cũng bớt áp lực trả nợ hàng tháng đi nhiều. Vừa ít nữa vẫn có xe để đi nếu khi cần và hàng tháng có thêm tiền thuê xe. Khi ko thuê nữa thì lúc đấy có thể bán xe đi để trả tiền cầm sổ. Hiện áp lực là 2 khoản vay tín chấp kia. E thì cũng chưa biết tư vấn thế nào cho nó đc hợp lý nên lên đây bán than với các cụ mợ chút cũng mong các cụ có tham vấn thêm giúp hoặc cũng đã từng vào hoàn cảnh này thì cho e nó thêm chút ít lời khuyên ạh. Cảm ơn các cụ mợ nhiều!
Phải nói ông em cụ tính toán quá hợp lý trong bối cảnh kinh tế hiện nay, may có sổ đỏ mà cắm ko thì phải bán xe. Và khi tâm sự với cụ thì ông em cũng tính toán nát nước rồi. Thế quan điểm của Cụ ntn,

tungbeo

Xe tăng
Có nhà mà không vay qua đó lại đi vay tín chấp làm gi để lãi gần x2
Cũng vì trước đó nó cũng có ý định cầm sổ rồi nhưng mẹ e nói nếu cầm sổ thì giống như kiểu vợ con như kiểu ko có nhà để ở nên nó lại thôi mới đi vay tín chấp đó cụ :(

vanhai493

Xe điện
căng quá thì phải bán xe để trả xong cái khoản tín dụng thôi cụ ơi. chứ để nó đẻ lãi thì kinh lắm.

vanhai493

Xe điện
Cũng vì trước đó nó cũng có ý định cầm sổ rồi nhưng mẹ e nói nếu cầm sổ thì giống như kiểu vợ con như kiểu ko có nhà để ở nên nó lại thôi mới đi vay tín chấp đó cụ :(
sai quá sai. cầm sổ cũng có rủi ro, nhưng mà mình phải tính toán dc nếu làm ăn mà lỗ quá thì phải cắt luôn, càng tiếc tiền chần chừ càng lún sâu thì sẽ mất nhà thật. đó là quan điểm của em.

tungbeo

Xe tăng
45 triệu/tháng cả gốc cả lãi đây cụ :(
Ko đến mức đó đâu cụ ơi vì vẫn đi làm nhưng thu nhập bao nhiêu đi trả nợ gốc lãi hết và các sinh hoạt phí khác nên cảm thấy áp lực và xoay sở mệt mỏi

badboyvn

Xe tải
tín chấp cụ thể là vay lãi xã hội hay thẻ tín dụng hay tổ chức tín dụng như FE hay HOME hả cụ? lãi suất ra sao, 200tr nếu lãi ngày thì cũng nhanh bay xe bay nhà đấy, còn nợ tổ chức tín dụng thì tầm 1500k/1tr/ngày thì cũng độ 2 năm là vỡ mặt :D

tungbeo

Xe tăng
Em vote phương án bán xe đi - vừa đỡ khoản trả góp xe hàng tháng lại dứt được 2 khoản tín chấp kia, nhẹ đầu. Đằng nào xe cũng tạm thời không dùng đến.
Phương án vay thêm chỗ nọ đập vào chỗ kia trong thời buổi lãi vay đang cao như vậy là phương án đâm đầu vào chỗ chết đấy cụ ah
Vâng e cũng đang nghĩ theo chiều hướng đó hơn là việc lại đi đặt sổ nữa như vậy cứ luẩn quẩn mãi trong nợ nần

tungbeo

Xe tăng
tín chấp cụ thể là vay lãi xã hội hay thẻ tín dụng hay tổ chức tín dụng như FE hay HOME hả cụ? lãi suất ra sao, 200tr nếu lãi ngày thì cũng nhanh bay xe bay nhà đấy, còn nợ tổ chức tín dụng thì tầm 1500k/1tr/ngày thì cũng độ 2 năm là vỡ mặt :D
Ko vay tín chấp ngân hàng thôi cụ ơi. Chứ vay xã hội thì bán nhà luôn r ý chứ cụ :))

tungbeo

Xe tăng
Em ko tư vấn cụ đc gì cả.
bạn bè em vỡ nợ lung tung, tuần vừa rồi em về quê thanh minh, phải đi gặp 2 ông bạn để động viên.
một ông từng là nhà thầu lớn, đầu tư làm thuỷ điện lỗi gì đó chết, sang bđs cũng chết, vừa rồi căng quá nhà cửa xe cộ bay hết phải đi thuê nhà. Chắc sang tuần em cho mượn cái bán tải đi tạm.

ông thứ 2 làm ở HN vợ ở quê đầu tư gì đó lần 1 vỡ 3T đã nói dừng lại rồi, vừa rồi lại báo nợ 4T nữa, mấy mảnh đất ở tỉnh rồi nhà cửa bay sạch, cũng đi thuê nhà rồi.
Nghe cụ nói thế thấy tg e mình vẫn còn "may mắn" chán :(