đất mũi cà mau

3Gái

Xe tăng
Website
maithanhhaiddk.blogspot.com
Xa đến tận cùng đất nước, tít tắp nơi chót cùng của dải đất hình chữ S là Đất Mũi - Cà Mau. Nơi đây, ngày cũng như đêm, mưa cũng như nắng, đất phù sa cuộn mình nghẹt thở, nôn nả lấn ra phía biển từ những hạt cát nhỏ li ti.

Nơi đây, lớp lớp cây bần, cây đước cuộn những thân rễ thon dài, chắc khỏe thành từng chồng, từng lớp chống chọi với sóng to, nước mặn và cắm sâu xuống đất, dựng thành bức tường sự sống vững chãi ngăn gió, ngăn sóng và chầm chậm vươn ra biển.

Từ Sài Gòn ra bến xe Miền Tây, mua vé hãng Mai Linh chạy xuống Cà Mau mất gần 1 ngày. Đến thành phố cưc Nam lúc tối, khoác ba lô tìm chỗ ngủ để sáng mai ra Đất Mũi, bác xe ôm nhiệt tình chở đến khách sạn Công Đoàn bởi "vừa rẻ, vừa tiện nghi lại gần bến tàu". Tắm giặt xong, phi ra ngoài cổng làm đĩa cơm sườn béo ngậy và leo lên giường ngủ sớm, trong đầu tự dưng đã thấy rì rào tiếng sóng vỗ nơi tận cùng Tổ quốc.

Trung tâm TP Cà Mau với biểu tượng là búp lá dừa nước

Bến tàu - ca nô từ TP đi các huyện vùng sông nước Cà Mau

Tàu cao tốc giống như xe 16 chỗ trên đất liền vậy

Vỏ lãi thì giống như xe máy, mỗi nhà có vài ba cái

Vòng vèo trên sông rạch, qua ngút ngàn rừng tràm - đước - dừa nước để ra Đất Mũi

Cửa hàng tạp hóa - giải khát trên sông

Bến tàu Năm Căn đây

Lên bờ, gặp ngay những ngôi nhà dựng trên những thân đước. Vào thời điểm nước xuống, rác rưởi đọng lại đầy dưới nhà

Ở Đất Mũi, đến đâu cũng thấy cá tôm phơi khô

Người không đi biển thì ở nhà đan lưới

Cửa hàng bán xăng dầu dọc sông

Thiếu nữ Đất Mũi

2 chị em rất ngoan: Ngoài giờ học, đi vớt cua cá, phụ giúp ba mẹ

Tương lai của Đất Mũi: Thanh niên nào cũng đen nhẻm, khỏe mạnh và cười tươi hết cỡ

Nhìn toàn cảnh Đất Mũi từ trên chòi canh lửa của Kiểm lâm

Mũi đất cuối cùng của Tổ quốc

Nhà hàng Thủy tạ Mũi Cà Mau: Nơi duy nhất bán đồ ăn nhậu cho khách du lịch

Bao nhiêu năm, 2 mẹ con chỉ làm 1 công việc duy nhất: Lau rửa, sơn lại những dòng chữ ghi tọa độ - cột mốc mảnh đất cực Nam

Trời và biển nơi tận cùng Tổ quốc.

H1975

Xe tải
Em cũng muốn có cơ hội tham quan vùng đất này.

Nambk

Xe đạp
Phóng sự của cụ chân thực, gởi gắm... Em thích kiểu của cụ đấy ạ.
Chúc cụ và gđ 1 năm mới an khang thịnh vượng!

Jolie3334

Xe tải
Em cũng đi Cà mau rồi, nhưng xem lại phóng sự của cụ lại muốn đi chuyến nữa :)>-

3Gái

Xe tăng
Website
Cụ làm em hối tiếc vì mới đến cần thơ :((:((
Ối Giời! Phí quá! Đã đến Cần Thơ gạo trắng nước trong thì sao không dấn thêm tý nữa, đi Cà Mau nhể! Bi giờ có chuyến bay HN thẳng vào Cần Thơ, các cụ đi quá tiện đấy ợ!

lulalulong

Xe hơi
Cụ chủ là nhà báo có khác, được đi nhiều nơi, thưởng thức nhiều món. Quý hơn nữa là đi rồi về làm phóng sự cho cả OF xem.

mevidai

Xe đạp
Ước mơ của mình là được đến đây đấy

3Gái

Xe tăng
Website
Đến thăm đất mũi là ước mơ của em đấy bác ạ. Cụ chủ thớt có chuyến đi thích thật đấy...
Đi cũng đơn giản và không tốn kém nhiều đâu. Cố lên, đi chút cho biết đất nước mình hùng vĩ, bao la thế nào đi!

CAP_bl

Xe điện
Chúc mừng bác chủ thớt đã đến với đất mũi.
Có hai điều bác chỉnh chút:
+ mũi đất cuối cùng của Tổ quốc nằm ở bên tay phải chút, sau doi đất bác chụp vài chục mét
+ có hai quán phục vụ khách du lịch chứ không phải chỉ có quán thủy tạ thôi đâu :)

3Gái

Xe tăng
Website
Chúc mừng bác chủ thớt đã đến với đất mũi.
Có hai điều bác chỉnh chút:
+ mũi đất cuối cùng của Tổ quốc nằm ở bên tay phải chút, sau doi đất bác chụp vài chục mét
+ có hai quán phục vụ khách du lịch chứ không phải chỉ có quán thủy tạ thôi đâu :)
Khà! Khà! TKS Công an Phường ở Bạc Liêu. Hôm ý ra tý, chiều lại về ngay để kịp xe về SG nên chưa khám phá được quán kia. Chắc là như thế...

mr_baotrung

Xe hơi
ảnh đẹp quá cụ ơi,em mong được như cụ quá

new_farmer

Xe container
Em thích bải phòng sự ảnh của cụ lắm dưng mà có cái ảnh thiếu nữ... em thấy các cháu nó còn bé bé là... :D

Suzz

Xe điện
kụ sướng thật đấy, đến bao giờ e mới được như kụ

Cụ mở thớt nào là thớt đó đông vui thật, du lịch qua ảnh phóng sự của cụ cũng biết thêm về đất nước mình, e cũng mong có dịp được đến thăm địa danh Đất Mũi như cụ,lại nhớ câu thơ của cụ Tố Hữu: Từ Trà Cổ rừng dương đến Cà Mau rừng đước thật là hay.....

3Gái

Xe tăng
Website
Cụ mở thớt nào là thớt đó đông vui thật, du lịch qua ảnh phóng sự của cụ cũng biết thêm về đất nước mình, e cũng mong có dịp được đến thăm địa danh Đất Mũi như cụ,lại nhớ câu thơ của cụ Tố Hữu: Từ Trà Cổ rừng dương đến Cà Mau rừng đước thật là hay.....
Nếu đi công tác miền Nam thì tranh thủ ngày nghỉ đi chơi lang thang cho biết cụ ợ. Nếu gần thì phi xe máy, xa xa thì ra bến xe miền Đông - Tây bắt xe, trong đó xe chạy về các tỉnh đầy và hãng nào cũng tốt, ít có chuyện nhồi nhét, o ép khách lắm!