Danh sách TOP 10 ô tô bán chạy tại Đông Nam Á 2021 – Xe Hàn đang ở đâu???

hoangdang2002

Xe tăng
Nhờ có xe Hàn mà giá xe trong nước mới hợp lý hơn! Các a Nhật bổn chỉ chăm chăm vắt chanh

Easy girl

Xe tăng
Mấy cái xe hàn chạy ở vn đã được kiểm chứng về độ bền và chi phí vận hành rồi. Dân mình đáu dễ bij lừa

agrimeco

Xe lăn
Cũng tỏi rưỡi, óp sần, độ êm, yên tĩnh, độ vọt, bốc có hơn camry hai buýt không bác?
2 con này ss thì ko cùng phân khúc cụ ạ, phải so với Siena hay Alphat gì đó cơ;))

.Xukthal

Xe container
Chửi Toy VN thôi chứ Toy Mẽo kinh của nó đới :))
Em đi xe Hàn nhá L-)

BuiAnhTu

Xe buýt
2 con này ss thì ko cùng phân khúc cụ ạ, phải so với Siena hay Alphat gì đó cơ;))
Có 2 cách ss. Thứ nhất là tầm tiền, thứ 2 là hạng. Đa số dân ss tầm tiền, nếu tiền không phải nghĩ cứ RR mà đi.

Loe_hờ lú

Xe điện
Chứng tỏ các nước họ chuộng đi xe bán tải nhỉ

Ở nc ta do thuế cao mà giá lộn xộn lên xe Hàn lên ngôi
Chứ n nước khác Toy giá rẻ opt n thì nó đập chết xe hàn là bt

atoxet

Xe tăng
Về bản chất, Toy không lởm, bằng chứng là xét theo từng dòng xe thì Toy cũng có thị phần đáng kể trên thế giới. Toy VN lởm là vì bọn Toy coi thường người Việt và do chính sách của Toy với từng quốc gia

Độ bền của Toy thì cả thế giới công nhận. So sánh 1 Camry nhập khẩu từ Mỹ và 1 chiếc Camry lắp ráp tại VN sẽ thấy sự khác biệt về chất lượng.

Bọn Hàn không đọ được với Toy về độ bền, nên phải lấy mẫu mã và opption để bù vào.
Em nghĩ giống cụ này. Em đang đi Kia vì nó rẻ hơn Honda, Toy, nếu giá ko chênh nhau nhiều thì em cũng chọn Toy dù thiếu 1 số option (ví dụ như cửa sổ trời là cái em rất ít khi dùng, em ko cho cái option đó là 1 lợi thế khi so sánh). Và qua một số bài báo + forum em đọc đc thì Toy có vẻ hơi coi thường k.h ở VN nên em cũng mất cảm tình 1 chút. Nếu Toy VN tử tế như Toy ở nc khác thì chắc cũng vớt thêm kha khá khách hàng từ Kia, Hyundai...

fanmu1234

Xe container
Em nghĩ giống cụ này. Em đang đi Kia vì nó rẻ hơn Honda, Toy, nếu giá ko chênh nhau nhiều thì em cũng chọn Toy dù thiếu 1 số option (ví dụ như cửa sổ trời là cái em rất ít khi dùng, em ko cho cái option đó là 1 lợi thế khi so sánh). Và qua một số bài báo + forum em đọc đc thì Toy có vẻ hơi coi thường k.h ở VN nên em cũng mất cảm tình 1 chút. Nếu Toy VN tử tế như Toy ở nc khác thì chắc cũng vớt thêm kha khá khách hàng từ Kia, Hyundai...
Cứ nhìn thị phần, số xe bán được của từng phân khúc của Toy tại Nhật, Châu Âu, Mỹ thì sẽ đánh giá được chất lượng của Toy. Chẳng nhẽ chọn Châu Âu, châu Mỹ mua Toy toàn ngu hết hay sao.

Hãy nhìn câu chuyện xe máy. 20 năm trước khi giá xe máy còn cao thì người ta chấp nhận xe Tàu. Hiện nay còn ai mua xe máy Tàu mới???

Xe Hàn cũng thế, chắc chắn không thể bền bằng xe Nhật, nên phải lấy opption bù vào.

duongctt

Xe tăng
Nhầm to khi bảo Toy không có option! Ít có ở Vn thôi nhé.

Còn về độ bền, mấy hãng xe tải ở VN đã test xe Nhật xe Hàn và đã chuyển sang dùng xe Hàn. :))
Hoạt động ở điều kiện hắc nghiệt nhất là xe đầu kéo thì có mấy xe Hàn đâu cụ, toàn Mẽo, Nhật, Tàu là chính, xe hàn có khi còn ít hơn xe EU.
Hoạt động ở điều kiện ông nội của khắc nghiệt là đám máy công trình, xe chạy mỏ... nói một câu cho tam giác là: xe Hàn không có tuổi =)), may ra được bọn máy xúc bánh lốp gầu nghịch vì lý do rất cũ: Rẻ
PS: em chạy xe Hàn :D

Chỉnh sửa cuối:

Loe_hờ lú

Xe điện
Nhầm to khi bảo Toy không có option! Ít có ở Vn thôi nhé.

Còn về độ bền, mấy hãng xe tải ở VN đã test xe Nhật xe Hàn và đã chuyển sang dùng xe Hàn. :))
Em đi từ Cao Bằng về, ngồi trên đầu, ông lái xe kiêm chủ xe nói chỉ tin dùng con 29 chỗ của Huyndai vì máy nó khỏe và bền mới chịu được đường đèo dốc.
Đi liên tục, xuống Mỹ Đình cái lại quay đầu nên máy yếu k thể đi được

.Bo My

Xe lăn
Hãy nhìn câu chuyện xe máy. 20 năm trước khi giá xe máy còn cao thì người ta chấp nhận xe Tàu. Hiện nay còn ai mua xe máy Tàu mới???
hồi xưa xe tàu Lifan vào vì chưa có doanh nghiệp VN làm xe alpha linh kiện tàu mác Nhật. Có rồi thì mua xe tàu làm gì.
Giờ thằng Lifan nó toàn làm xe to nặng, không hợp thị hiếu người Việt. Giữa cái xe này và xe Alpha thì nhiều người sẽ chọn Alpha vì mác Nhật ngon hơn! :D

3d4s

Xe tăng
1. Ở VN giá xe ô tô cao quá nên chênh lệch giá giữa xe Hàn & xe Nhật (cùng phân khúc) nó lớn - nên xe Hàn là lựa chọn hợp lý. Đây là lý do chính.

Ở Mỹ, con Camry, Accord giá 25k usd, con Sonata hay Optima giá 22-23k usd. Thì chính các bác đang đi xe Hàn cũng chọn Camry/Accord thôi; hay mấy con xe Palisade, Telluride giá rẻ hơn so với Highlander, Pilot 2-3k usd thì các bác chọn xe nào? Tương tự thế con Sedona/Carnival rẻ hơn Sienna khoảng 2k-3k usd (giá khoảng 35-38k usd) thì các bác sẽ chọn Sienna hay Carnival?...

Đó mới là những con xe cùng phân khúc.

2. Thứ hai nữa là ở VN mình thường đi tốc độ thấp, đi số km rất ít, không dí ga, tăng tốc ngay và luôn. Nên xe Hàn cũng đủ phù hợp rồi. Phải chạy nhanh liên tục, bền bỉ hàng ngày, số km lớn thì lúc đó mới thấy sự khác nhau (sau vài năm, còn mới kiểu <3 năm thì ko phân biệt làm gì). Xe bán tải nó đc thiết kế cho mục đích này - rất bền bỉ, số km lớn, nên dc chuộng.

3. Còn thì mỗi nơi một nhu cầu, tùy thuộc địa hình, hạ tầng, khí hậu, sở thích, thói quen... mà các hãng chọn & sản xuất xe phù hợp. Ví dụ xe Mỹ/Canada ở VN rất chuộng nhưng mang sang Trung Đông thì bán rẻ vẫn ít người mua. Vì không hợp khí hậu... đại loại thế. Tương tự như vậy, Xe ô tô sx ở VN ko cần đi nhanh (ở đây nói đến tốc độ hành trình trung bình hàng ngày), ko cần thốc ga mỗi lần dừng (để đạt tốc độ sớm) như các nước khác, số km trung bình đi ít... nên sản xuất cũng không cần các tiêu chuẩn khắt khe quá.
=====
Tóm lại với cá nhân mình, ở VN chọn xe Hàn là rất phù hợp (giá rẻ, lâu lâu mới chạy cao tốc một lần, số km ít) & nên ở VN mình đi Kia Sedona. Ở nước ngoài thì mình đi xe Nhật, Honda Pilot (giá ngang/rẻ hơn con Kia Sedona máy xăng ở VN).

Chuotluoi

Xe tải
Đông Nam Á là nơi sùng hàng Nhật nhất thế giới đấy ạ, chứ ở đó mà không ngoại lệ.
Cụ sang mẽo xem xe của thằng Toy nó chạy như lợn con ngoài đường? Bọn nào càng thực dụng thì càng ưa xe Nhật, vì độ bền, tiết kiệm xăng, dịch vụ tốt, phụ tùng thay thế rẻ, nhiều phân khúc để lựa chọn từ bình dân đến sang (chưa có tầm siêu sang) và thực tế giá thành cũng khá ok (trừ Việt Nam:D:D:D).
Nhà e toàn xe Nhật, nhưng e phải công nhận là thằng Toy nó xấu tính với dân Việt mình (tại 1 phần dân mình có thời gian tôn thờ nó quá nên giá thì cao tít mà option thì chẳng có vẹo gì). Cùng 1 đời xe nhưng tiêu chuẩn mẽo và tiêu chuẩn Việt Nam nó khác nhau 1 trời 1 vực , ấy thế mà giá xe của VN còn cao hơn mới đau cho dân mình.

neverfg

Xe điện
Xe hàn đã lên level nên không thấy tên trong bản danh sách là đúng rồi. Cũng như xe mer thôi.

dpl

Xe lăn

dpl

Xe lăn
xe châu âu đang ở đâu ạ :))

superrlinh

Xe buýt
10 năm nữa VIN dẫn đầu thị trường xe VN nhé các cụ