[Funland] Đánh giá các dòng laptop qua kinh nghiệm thực tế

Sad Angel

Xe tải
Chào các cụ, topic đc lập ra với mục đích chia sẻ kinh nghiệm sử dụng thực tế => đánh giá các dòng laptop. Mời các cụ tham gia cho xôm ~o).

Em đã sử dụng 3 loại là lenovo thinkpad (hàng xách tay), toshiba và asus.
Về độ mát thì em đánh giá thinkpad>asus> toshiba. think và asus có thể gác lên đùi xài hehe.
Bền :thinkpad đc khg 8 năm r`, ko lỗi lầm gì (có thể vì là hàng xách tay nên trâu), 2 cái kia chưa lâu nên ko đánh giá, nhưng cảm quan toshiba trâu hơn em asus (thằng asus đg bị hỏng tắt cảm ứng, k biết do phần mềm hay phần cứng, lười chưa check). Em dùng lap ko phải dạng giữ gìn lắm nhưng chưa đến mức phá hoại ah.
Kiểu dáng : tùy người, nhưng asus có vẻ đẹp, mỏng nhẹ, thinkpad và cuối cùng là thẳng tô dày khự và nặng gãy lưng( vs men chắc hợp, hic).

Chuột: cả 3 thằng đều tốt. tô có vẻ kém hơn 2 đứa kia tí còn think nhỉnh hơn tẹo :P

Cảm nhận chung khi xem 1 số dòng lap khác:
dell (vostro): hôm ấy định mua thằng này vì giá hợp lí nhưng khi sờ đến con chuột của nó thì ko thể mê đc. Khá nóng. Trông thì khá chắc chắn mạnh mẽ, có vẻ bền.
lenovo idea: mua cho ông anh 2 năm ko hỏng gì, chỉ chai pin, chất lượng đc.

Các dòng sony, mac chưa dùng bao h nên ko đánh giá, tuy nhiên đc biết dòng sony giá bình dân mới ra chất lượng rất chán, hay hỏng, các cụ nên cân nhắc khi muốn mua dòng này.

duchienan

Xe đạp
Website
vuathitruong.com
nói về bền nồi đồng cối đá thì Dell là mình thích nhất. còn giải trí thì tùy vào mục đích sử dụng. với tầm giá trung thì asus cũng là một lựa chọn tốt.

Sad Angel

Xe tải
dell vs asus giá ngang nhau cụ ơi. chỉ có hp và acer là rẻ hơn. nhưng em k xài dell vì ghét con chuột của nó (em toàn dùng touchpad thôi :D)

bipboemlaxichlo

Xe điện
em đang thích con lenovo t61 hoặc t400 bac nào biết giới thiệu em phát

xamthung

Xe tăng
Laptop nó có nhiều phân khúc nên em tạm so sánh các dòng máy cùng phân khúc của các hãng thôi

Asus : Máy khá bền , bảo hành 2 năm , giá dễ chấp nhận tuy nhiên nhược điểm chung của bọn này là màn hình xấu và loa nghe rất tệ , thiết kế ko có gì đặc sắc , bàn phím ở mức trung bình kém
Dell : Có mức giá đắt hơn chút , thiết kế tổng thể em thấy đơn giản nhưng vẫn đẹp, tuy nhiên màn hình đẹp hơn , bàn phím gõ rất thích , bù lại tản nhiệt kém nên mùa hè dùng khó chịu
Acer : Giá rẻ nhưng build kém , dùng giữ gìn thì ok nhưng quăng quật 1 chút rất dễ .... Main trong máy do foxconn OEM :(
Lenovo : Từ ngày bán lại cho china mất hết chất , mấy dòng thinkpad trước đem ra làm thớt cũng được
HP : Chất lượng cao hơn acer , dạo này mẫu mã đẹp tuy nhiên cái nhược điểm vẫn là nóng và em thấy có phản hổi pin kém . touchpad nó làm nhẵn thín như inox nên dùng khó chịu
Sony : Màn rất đẹp , thiết kế ổn (do cái chứ vaio) , pp kém nhưng bù lại giá trị thẩm mỹ và thuơng hiệu cao , khá bền , hợp với nữ và dân văn phòng . Driver rất củ chuối vì chỉ có 64bit , kiếm 32bit rất mệt

Tạm về dòng phổ thông Dell với Asus là lựa chọn tốt

Sad Angel

Xe tải
Laptop nó có nhiều phân khúc nên em tạm so sánh các dòng máy cùng phân khúc của các hãng thôi

Asus : Máy khá bền , bảo hành 2 năm , giá dễ chấp nhận tuy nhiên nhược điểm chung của bọn này là màn hình xấu và loa nghe rất tệ , thiết kế ko có gì đặc sắc , bàn phím ở mức trung bình kém
Dell : Có mức giá đắt hơn chút , thiết kế tổng thể em thấy đơn giản nhưng vẫn đẹp, tuy nhiên màn hình đẹp hơn , bàn phím gõ rất thích , bù lại tản nhiệt kém nên mùa hè dùng khó chịu
Acer : Giá rẻ nhưng build kém , dùng giữ gìn thì ok nhưng quăng quật 1 chút rất dễ .... Main trong máy do foxconn OEM :(
Lenovo : Từ ngày bán lại cho china mất hết chất , mấy dòng thinkpad trước đem ra làm thớt cũng được
HP : Chất lượng cao hơn acer , dạo này mẫu mã đẹp tuy nhiên cái nhược điểm vẫn là nóng và em thấy có phản hổi pin kém . touchpad nó làm nhẵn thín như inox nên dùng khó chịu
Sony : Màn rất đẹp , thiết kế ổn (do cái chứ vaio) , pp kém nhưng bù lại giá trị thẩm mỹ và thuơng hiệu cao , khá bền , hợp với nữ và dân văn phòng . Driver rất củ chuối vì chỉ có 64bit , kiếm 32bit rất mệt

Tạm về dòng phổ thông Dell với Asus là lựa chọn tốt
cảm ơn những chia sẻ của bác. bàn phím con asus em đg dùng thấy bt, ko tệ, loa khá to (so vs 2 cái kia). à toshiba thiết kế vị trí cổng usb của nó hơi đặc biệt, có thể ko thuận tiện vs 1 số người nên check trc khi qđịnh)
nói chung nếu chọn lại chắc em vẫn chọn asus (trong tầm giá 10-15).
Một số lưu ý khi chọn mua lap:

với dân văn phòng, đừng quất i đời quá cao, i3 là vô cùng thoải mái rồi (bật khoảng 20 trg web chrome nó vẫn xài có 1% cpu).
ngược lại nên qtam đến ram. chạy win7 thì nên mua ram 4g trở lên xài cho thoải mái.card rời dành cho thỉnh thoảng cài những thứ lquan đến đồ họa (làm phim ảnh chẳng hạn). chạy đc game 3d.
nên dùng dòng lap pin loại tốt, vì dùng r mới thấy pin tốt vô cùng quan trọng, đb trong di chuyển.

imaXeo

Xe tải
Mỗi hãng có từng phân khúc chứ không đánh giá chung theo từng hãng được ạ. Kinh nghiệm của em thế này:

Class 1: Là những dòng máy mobility, gọn nhẹ, pin tốt, màn hình tầm 12-13inch. dùng chip tiết kiệm điện. hiệu năng khá cao, bền, đẹp, phù hợp với những ai di chuyển nhiều, phục vụ các công việc như văn phòng, web, và 1 chút kĩ thuật.
Sony Vaio: Z series --> S series. Vaio mà chơi dòng nào dưới 20 củ thì vứt đi hết ạ. Ngon thì phải 25 đổ lên. Màn 13inch rất hợp lí, nặng tầm 1.4-1.6kg Bảo hành chỉ có 1 năm
Lenovo: X series: Lenovo đã cải tiến nhiều so với IBM Thinkpad, có cái được, có cái không bằng nhưng nói chung vẫn rất tốt. Giá cũng phải tầm >18 triệu đổ lên cho hàng bảo hành 3 năm toàn cầu. Bàn phím rất sướng.

HP: Elitebook 2570p hoặc các dòng EliteBook seri 2xxx: Bảo hành đều 3 năm toàn cầu, có sẵn cả khe sim chỉ việc nhét sim 3G là chỗ nào cũng vi vu OF được. Máy chạy bền, hơi nóng 1 chút. Giá cũng tầm 25 củ. Em đang dùng dòng này, nói chung không có gì để chê. Bàn phím gần bằng Thinkpad.

DELL: Latitude E series: Cũng tương tự Elitebook, cũng có option khe Sim 3G, giá cũng tương tự. Cá nhân em thấy hơi thô.

Class 2 : Những dòng máy phục vụ làm việc, cấu hình mạnh, bền bỉ, màn hình vừa hoặc lớn, dành cho dân kĩ thuật, đồ họa, lập trình, IT.... những dòng này các hãng trên đều có và chỉ khác kích thước màn hình. Cấu hình mạnh hơn do chip, có card đồ họa rời, khủng. Ví dụ: Vaio Z, SVS, Lenovo T420, T430..., HP EliteBook 8,6 series. Dell E series, Dell Precsion...

Class 3: Dòng bình dân, cho người dùng bình thường, các dòng máy này đa phần các siêu thị điện máy nhập về, giá 20 củ đổ lại của tất cả các hãng. Không bền, cấu hình cao :D. Sony,HP,DELL,ASUS,ACER, LENOVO đều có cả. Tốt nhất, nếu có điều kiện các cụ không nên mua :D

Nói thêm về Class 1,2: Đều được trang bị những hỗ trợ tiên tiến và đến tận răng. Ví dụ như khe sim 3G, bàn phím chống nước, đèn màn hình ban đêm, đèn bàn phím, chống va đập, rung... 1 số dòng đạt tiêu chuẩn của Bộ QP Mẽo trong quân sự, rất đáng sử dụng và đáng đồng tiền bát gạo.

Ngoài ra có 1 số dòng siêu cao cấp, em chưa có dịp trải nghiệm như AlienWare để chơi Game, Dell Adamo, HP VooDoo...

hunganhdh12

Xe buýt
Em cũng nghĩ như cụ imace, mỗi hãng sẽ có những dòng riêng cho từng nhu cầu cụ thể: văn phòng, cày game/đồ họa, sang trọng,... nên không thể dùng 1 cái của hãng mà lại có thể đánh giá chung được.
Riêng em thì em thích Dell và Lenovo về độ bền và hiệu suất/giá tiền.

kazumi

Xe tải
cháu đang dùng vaio s. đc mỗi cái đẹp. phần mềm đi kèm tốt

hanoivn

Xe hơi
Trước cháu chỉ dùng Lenovo T, X series. Dell D, E series. HP DV, P series. Ngoài ra chẳng thích dòng khác. Giờ thì Mac vẫn là sự lựa chọn hàng đầu của nhà cháu.

Entidi

Xe buýt
Với em chỉ có Dell (mấy dòng bình dân như Ins, Studio, Lat, XPS em chơi hết rồi, giờ vẫn Dell). Ngoài ra, có đôi lúc sờ cua thêm Fujitsu và Thinkpad. :)

waterpham88

[Tịch thu bằng lái]
nói chung mà thích ngon lành cành đào,thì cứ làm em sony dòng S hoặc Z,còn ngon nữa cứ làm em mac

123thichduthu

Xe máy
Em dùng qua vài hãng thấy sony dùng vẫn sướng

dochoicongnghe

Xe đạp
Em sài qua tất cả các dòng rồi, Vaio là chuẩn nhất.

chuotdong

Xe điện
Mỗi hãng có từng phân khúc chứ không đánh giá chung theo từng hãng được ạ. Kinh nghiệm của em thế này:
Class 3: Dòng bình dân, cho người dùng bình thường, các dòng máy này đa phần các siêu thị điện máy nhập về, giá 20 củ đổ lại của tất cả các hãng. Không bền, cấu hình cao :D. Sony,HP,DELL,ASUS,ACER, LENOVO đều có cả. Tốt nhất, nếu có điều kiện các cụ không nên mua :D[/B]
Nhất trí với cụ đã từng dùng 1 em gần 50 triệu đ đc Cty trang bị, đáng đồng tiền

Còn nếu kết luận "không nên mua" thì cũng tùy, Tự trang bị thì em dùng dòng Class 3 thôi, dùng hơn Smartphone chút, nhưng cũng bền đủ nhu cầu văn phòng, ảnh ọt. Đồ công nghệ nhanh tụt hậu lắm

Chỉnh sửa cuối:

ButHocGioi.com

Xe buýt
40 Tạ Quang Bửu - Bút Chấm Đọc Thông Minh
Website
ducthanh.edu.vn
Em sài qua tất cả các dòng rồi, Vaio là chuẩn nhất.
ủng hộ ý kiến của cụ. em dùng các loại roài kể cả mac chốt lại mỗi sony dòng S hộ đủ nhiều tiêu trí. khỏe, đẹp, bền, chất, đa dụng có điều gí trên trời quá.

dcmax

[Tịch thu bằng lái]
348-Khâm Thiên - Đống Đa - Hà Nội, đt 0829129999
Các cụ nói ko đúng rùi, các dòng laptop đa phần ngang ngang tầm như nhau, mỗi thằng có thế mạnh từng model có những model cực kỳ bền, bù lại có những model nhanh hỏng lắm. E có thằng em chuyên sửa chữa mà.
- Đẹp thì em thấy thiết kế của sony đẹp
- Asus đẹp nhưng các model đa phần thì chạy khá nóng
- Dell nhìn chung thì bền nhưng một sô model thì cũng chết như các dòng khác thui
- HP thiết kế khá đẹp, một số model bền, ngược lại 1 số model hết bh là tèo
....
Theo em mỗi người một sở thích cụ ạ, đẹp thì mình mua, cẩn thận chịu khó dùng model sản xuất sau 1 năm tham khảo ý kiến người dùng lúc đấy quyết định vẫn chưa muộn :D

minhhai_police

Xe điện
em thấy so sánh về các hãng thì nó hơi khập khiễng.
mỗi hãng đều có các dòng máy cao cấp, thấp cấp riêng, nên khó so sánh theo hãng lắm.
thinkpad thì nó là dòng gần như cao cấp của Lenovo rồi, nên đem nó mà so với mấy con Toshiba Satellite C thì khập khiễng.

tuanlhm

Xe máy
1 vote cho asus :)