[Luật] đăng ký xe công ty

spotify

Xe đạp
mình mua mới 1 chiếc xe , làm biển công ty tư nhân thì thủ tục thế nào, và chi phí giảm đc bao nhiêu phần trăm nhỉ ?
ngoài ra thì sau đó chuyển sang tên chính chủ thì mất bao lâu thì chuyển đc, có chuyển được ngay không, chi phí mất thêm bao tiền
mình đơn giản chỉ muốn lách luật để giảm tiền mua xe thôi ạ

Trâu Đất

Xe buýt
Xe cụ mua mới, đăng ký tên công ty, tổng giá thành khi lăn bánh trên trên đường không khác đăng ký tư nhân ( Chưa kể nếu tên công ty, phí bảo trì đường bộ còn cao hơn so với đứng tên cá nhân ) . Cụ chỉ được hoàn thuế cái 5% VAT đó cho các chi phí liên quan đến cái xe đó thôi ạ, cho đến khi hoàn hết là thôi, và cái này nếu không công ty của mình thì nó lằng nhằng lắm, còn khi chuyển sang tên mình, lại vẫn mất khoản sang tên như bình thường . túm lại nếu công ty nhà thì làm, còn nhờ thì phải công ty thân quen

spotify

Xe đạp
Xe cụ mua mới, đăng ký tên công ty, tổng giá thành khi lăn bánh trên trên đường không khác đăng ký tư nhân ( Chưa kể nếu tên công ty, phí bảo trì đường bộ còn cao hơn so với đứng tên cá nhân ) . Cụ chỉ được hoàn thuế cái 5% VAT đó cho các chi phí liên quan đến cái xe đó thôi ạ, cho đến khi hoàn hết là thôi, và cái này nếu không công ty của mình thì nó lằng nhằng lắm, còn khi chuyển sang tên mình, lại vẫn mất khoản sang tên như bình thường . túm lại nếu công ty nhà thì làm, còn nhờ thì phải công ty thân quen
vậy là không khác gì với xe biển tư nhân à cụ

coxovo

Xe buýt
mình mua mới 1 chiếc xe , làm biển công ty tư nhân thì thủ tục thế nào, và chi phí giảm đc bao nhiêu phần trăm nhỉ ?
ngoài ra thì sau đó chuyển sang tên chính chủ thì mất bao lâu thì chuyển đc, có chuyển được ngay không, chi phí mất thêm bao tiền
mình đơn giản chỉ muốn lách luật để giảm tiền mua xe thôi ạ
Cụ mua xe tên công ty thì tiền bỏ ra ban đầu cũng như cá nhân, nhưng tên công ty thì được lợi phần thuế VAT, cụ được khấu trừ. Thêm 1 ít chi phí có thế hạch toán như xăng xe, nếu vay thì được thêm chi phí lãi vay. Lúc tính thuế TNDN thì bớt đc tí.

spotify

Xe đạp
Cụ mua xe tên công ty thì tiền bỏ ra ban đầu cũng như cá nhân, nhưng tên công ty thì được lợi phần thuế VAT, cụ được khấu trừ. Thêm 1 ít chi phí có thế hạch toán như xăng xe, nếu vay thì được thêm chi phí lãi vay. Lúc tính thuế TNDN thì bớt đc tí.
khấu trừ VAT 10 phần trăm à cụ, khấu trừ vào lúc nào cụ nhỉ, nếu mà e mua tên công ty rồi sang ngay tên cá nhân là ko được à cụ ?

ví dụ con xe tầm 1,2 tỉ thì đc khấu trừ bao nhiêu phần trăm, và khi nào thì nó tính khấu trừ cho mình ạ

coxovo

Xe buýt
1,2 tỷ là giá sau thuế, thì giá trx thuế 1,2/1.1. Cụ được khấu trừ khoảng 109tr.
Nghiệp vụ kế toán thì em không rành lắm, vì còn phụ thuộc vào từng công ty thì phải. Khấu trừ từng phần hay ntn nữa.
Thường em thấy vào cuối tháng, cuối quý, cuối năm. hihi.
Cụ hỏi luôn kế toán công ty ý. chẳng lẽ lại k nắm được.

spotify

Xe đạp
1,2 tỷ là giá sau thuế, thì giá trx thuế 1,2/1.1. Cụ được khấu trừ khoảng 109tr.
Nghiệp vụ kế toán thì em không rành lắm, vì còn phụ thuộc vào từng công ty thì phải. Khấu trừ từng phần hay ntn nữa.
Thường em thấy vào cuối tháng, cuối quý, cuối năm. hihi.
Cụ hỏi luôn kế toán công ty ý. chẳng lẽ lại k nắm được.
nhưng nếu làm hồ sơ bán luôn thì không được khấu trừ à cụ ?

coxovo

Xe buýt
Cái này em không rõ ah. Em hóng cao nhân chỉ giáo

p4hn

Đi bộ
Em thì em nghĩ thế này:
1. Về cơ bản khi cụ sang tên từ xe cty sang xe cá nhân thì chi phí cũng giống như mua xe mới thôi (có khung giá mà, chứ ko phải 100% căn cứ trên giá thỏa thuận đâu)
2. Với công ty:
- Khi mua xe về: Khấu trừ thuế (<=160tr) + trích khấu hao cho thời gian mà cty cụ dùng xe - cũng max chỉ 1.6tỷ (kế toán nó sẽ làm). Có cái lợi là cụ được hoàn thuế và khấu hao++ được tính vào chi phí.
- Nếu cty mua về rồi bán luôn:
+ Nếu giá trị mua/bán không lệch nhiều: ko vấn đề gì
+ Nếu cty cụ bán lại với giá thấp hơn nhiều so với giá mua:
> Cụ mua cũng không hưởng chênh lệch thêm là mấy khi đi đăng ký.
> Cty có thể có sẽ gặp phải vấn đề trong trưởng hợp này (mua xe xong mà bán ngay với giá thấp). Tùy thuộc vào cty cụ làm việc với thuế (giải trình). Nôm na giống như cty cụ "rửa tiền" ấy.
Thực ra thì em cũng chưa gặp thực tế trường hợp này bao giờ. Cụ nào gặp rồi chỉ giáo với ah.

taildbds

Xe máy
Hóng để sau này làm

taildbds

Xe máy
các bác cho em hóng với

kalw

Xe hơi
Đky tên cty có chức năng vận tải thì giảm đc tiền biển từ 20tr còn 500k. Vậy khi công ty bán cho cá nhân thì có phải nộp bổ sung 19.500k tiền biển không, hay vẫn đc miễn hả các bác?
Thx các bác!