[Funland] Đang có ý định mở hiệu sách

dungnvad

Xe hơi
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.facebook.com
Mình đang có dt 200m2 mặt tiền khoảng 15m đang muốn kinh doanh sách, chưa có kinh nghiệm có cụ nào đã qua kd hoặc đang kinh doanh chỉ giáo giúp em cái ah. Yên tâm em mở ở tỉnh lộ

loithuxua

Xe tăng
rồi cụ mở thêm shop online trên shopee lazada, em mua ủng hộ, giờ cứ phải kèm bán hàng online! Nhu cầu mua sách về trưng bày trong phòng làm việc...

dungnvad

Xe hơi
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.facebook.com
rồi cụ mở thêm shop online trên shopee lazada, em mua ủng hộ, giờ cứ phải kèm bán hàng online! Nhu cầu mua sách về trưng bày trong phòng làm việc...
Vâng cảm ơn cụ nhiều sẽ có những gian hàng online nữa ah

koala2020

[Tịch thu bằng lái]
Nơi đông dân ko cụ? Nếu đông dân cụ cho thêm 1 góc có thể ngồi uống cà phê (chỉ cần cà phê máy pha tự động để tiết kiệm chi phí) chắc sẽ hiệu quả hơn. Tiếc là ở VNam, mọi người đọc sách ko nhiều.

fanmu1234

Xe container
Mình đang có dt 200m2 mặt tiền khoảng 15m đang muốn kinh doanh sách, chưa có kinh nghiệm có cụ nào đã qua kd hoặc đang kinh doanh chỉ giáo giúp em cái ah. Yên tâm em mở ở tỉnh lộ
Cụ quên việc bán sách khẩn trương nhé.

Dân Việt nói chung không có thói quen đọc sách, hơn nữa bây giờ ai cũng có đt 3g nên báo chí xem trên mạng, bọn trẻ thì cắm đầu vào tiktok và facebook.

Sách thì đọc chùa trên mạng, thậm chí có người còn dạy miễn phí kiến thức lên youtobe để ăn tiền view.

Để cái mặt bằng ấy cho thuê quán trà đá + cafe + bi a, hoặc gara rửa xe, sửa xe cho nhanh.

Bachsima

[Tịch thu bằng lái]
Em thấy hiệu sách toàn bán văn phòng phẩm
Giờ ai có thư viện riêng nữa đâu.

Tran Nam Hai

Xe tăng
Các Cụ cứ tiêu cực chứ ai đọc vẫn đọc k đọc thì giải trí online kệ ng ta, nhà sách Hà Nội đầy vẫn sống đấy thôi.
Cụ chủ muốn tham khảo toàn diện mở cửa hàng sách à?

MuathuHN252

Xe cút kít
Cụ quên việc bán sách khẩn trương nhé.

Dân Việt nói chung không có thói quen đọc sách, hơn nữa bây giờ ai cũng có đt 3g nên báo chí xem trên mạng, bọn trẻ thì cắm đầu vào tiktok và facebook.

Sách thì đọc chùa trên mạng, thậm chí có người còn dạy miễn phí kiến thức lên youtobe để ăn tiền view.

Để cái mặt bằng ấy cho thuê quán trà đá + cafe + bi a, hoặc gara rửa xe, sửa xe cho nhanh.
E cũng thấy vậy

zaiwaz123

Xe điện
Phố huyện thì bán SGK , sách tham khảo, truyện, và văn phòng phẩm cũng được lắm.

one

Xe điện
Chủ hiệu sách thì chỉ cần người MUA sách, chứ cần gì người ĐỌC sách mà các cụ ca cẩm về văn hoá đọc. Em là người làm sách (viết, dịch, biên tập… túm lại là các việc trước khi sách được in) và cũng phải tự bán sách, em thấy giờ đời sống khá lên, mọi người cũng quan tâm đến sách, có thể không đọc nhiều nhưng vẫn mua nhiều. Nhưng mở hiệu sách không thôi thì ít khách đến (sách mua online rất tiện), hơi bị phí mặt bằng mặt tiền đẹp, bán thêm đồ chơi hay văn phòng phẩm thì nhiều món lặt vặt dễ hao hụt. Cụ nên kết hợp bán sách và bán không gian. VD: mở thêm cafe nếu đối tượng khách là người lớn hoặc chỗ chơi (nhà bóng, tô tượng, máy gắp thú bông, không gian cosplay…) nếu đối tượng khách là trẻ em/ teen.

lamhoang_760

[Tịch thu bằng lái]
Bán cho vui còn được, chứ chú trọng lời lãi thì khó

lamhoang_760

[Tịch thu bằng lái]
Mấy cửa hàng to to em thấy đều đầu tư khu vui chơi khá hoành tráng để thu hút trẻ em đến chơi. Bố trí khu vui chơi tận trong cùng, từ cửa vào đi đến khu vui chơi qua một loạt gian hàng nên kiểu gì bố mẹ chả mua cho con cái gì đó lúc đi về.

Chủ hiệu sách thì chỉ cần người MUA sách, chứ cần gì người ĐỌC sách mà các cụ ca cẩm về văn hoá đọc. Em là người làm sách (viết, dịch, biên tập… túm lại là các việc trước khi sách được in) và cũng phải tự bán sách, em thấy giờ đời sống khá lên, mọi người cũng quan tâm đến sách, có thể không đọc nhiều nhưng vẫn mua nhiều. Nhưng mở hiệu sách không thôi thì ít khách đến (sách mua online rất tiện), hơi bị phí mặt bằng mặt tiền đẹp, bán thêm đồ chơi hay văn phòng phẩm thì nhiều món lặt vặt dễ hao hụt. Cụ nên kết hợp bán sách và bán không gian. VD: mở thêm cafe nếu đối tượng khách là người lớn hoặc chỗ chơi (nhà bóng, tô tượng, máy gắp thú bông, không gian cosplay…) nếu đối tượng khách là trẻ em/ teen.

butchikim

Xe ba gác
Không mở sớm, nguồn mấy trăm ngàn cuốn vừa được gom 😅

comiki

Xe ba gác
Người OF
Văn chủ hiệu sách (dự kiến) chán quá.

DaDieuchienxu

Xe container
Trước hết, mình rất khâm phục dũng khí của cụ chủ khi quyết định mở hiệu sách.
Dù muốn dù ko, phải chấp nhận 1 sự thật là niềm đam mê sách đã suy giảm rất nhiều so vs thời điểm trước khi internet đc phổ cập đến từng gia đình. Giờ giải trí có nhiều chọn lựa: Mạng XH, games, các Websites... nên thú vui đọc sách bị cạnh tranh dữ dội.
Hơn nữa, đọc sách ko nhất thiết....phải mua sách. Ngta có thể search GG là có thể tìm ra cuốn sách cần tìm, trong khi đó, để sở hữu cuốn ấy phải bỏ ra 1 số tiền ko nhỏ, thậm chí ko thể tìm đc vì sách XB đã lâu & ko tái bản.
Trước đây, ở SG có 2 hệ thống nhà sách rất đông khách là Nguyễn Văn Cừ & Phương Nam. 2 hệ thống này kết hợp cả khu mua sắm & Cafe, nhưng hiện nay quy mô & DT KD của cả 2 đã thu hẹp lại rất nhiều, thế mà NV vẫn đông hơn khách!
Vì vậy, cụ chủ hãy cân nhắc kỹ về địa bàn, mật độ dân cư & đối tượng tiềm năng của shop trong tương lai rồi hãy quyết định đầu tư.
Bản thân mình, nếu định mua sách, luôn chọn ~ nhà sách lớn => có nhiều đầu sách để chọn lựa.

Marance

Xe điện
Cả nhà em vẫn đọc sách giấy. Lần nào về hồ Gươm cũng qua Lâm làm vài quyển.

Demchinhhang.net

Xe container
Trước hết, mình rất khâm phục dũng khí của cụ chủ khi quyết định mở hiệu sách.
Dù muốn dù ko, phải chấp nhận 1 sự thật là niềm đam mê sách đã suy giảm rất nhiều so vs thời điểm trước khi internet đc phổ cập đến từng gia đình. Giờ giải trí có nhiều chọn lựa: Mạng XH, games, các Websites... nên thú vui đọc sách bị cạnh tranh dữ dội.
Hơn nữa, đọc sách ko nhất thiết....phải mua sách. Ngta có thể search GG là có thể tìm ra cuốn sách cần tìm, trong khi đó, để sở hữu cuốn ấy phải bỏ ra 1 số tiền ko nhỏ, thậm chí ko thể tìm đc vì sách XB đã lâu & ko tái bản.
Trước đây, ở SG có 2 hệ thống nhà sách rất đông khách là Nguyễn Văn Cừ & Phương Nam. 2 hệ thống này kết hợp cả khu mua sắm & Cafe, nhưng hiện nay quy mô & DT KD của cả 2 đã thu hẹp lại rất nhiều, thế mà NV vẫn đông hơn khách!
Vì vậy, cụ chủ hãy cân nhắc kỹ về địa bàn, mật độ dân cư & đối tượng tiềm năng của shop trong tương lai rồi hãy quyết định đầu tư.
Bản thân mình, nếu định mua sách, luôn chọn ~ nhà sách lớn => có nhiều đầu sách để chọn lựa.
Hiệu sách không thuần có sách. Rất nhiều đồ liên quan đến VPP và nhiều thứ khác.

phuongmit

Xe cút kít
Hiệu sách không thuần có sách. Rất nhiều đồ liên quan đến VPP và nhiều thứ khác.
Cụ chủ thớt k kinh nghiệm, mở ở tỉnh nên nếu quản lý mô hình sách + VPP và nhiều món hầm bà lằng theo thời vụ cũng mệt phết đấy anh. Kiếm tiền thì e nghĩ mở thuần vpp thôi dễ xoay hơn

DaDieuchienxu

Xe container
Mình biết điều đó mà cụ, và đã chứng minh bằng ví dụ về 2 hệ thống nhà sách Phương Nam & Nguyễn Văn Cừ. Mô hình nhà sách kết hợp vs ST mini đã hình thành từ rất lâu, đã chứng minh tính hiệu quả của nó trong 1 thời gian dài, nhưng giờ tình trạng KD rất khiêm tốn về doanh thu.