[Funland] Đại học điện lục - Hà nội

vqpp

Xe tải
Chào các cụ,
Chả là cu con năm nay vào ĐH, bố thì có nghề điện, dự kiến cho cháu nộp hồ sơ vào ĐH Điện lực.
Khốn nỗi, nhiều thông tin không tốt về trường này, nay đăng đàn hỏi các cụ có thông tin hoặc kinh nghiệm, có nên học trường này ko ah?

202

Xe container
Chắc gì bố con đã giống nhau. Quan trọng là cháu nó thích gì

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
Thiếu gì trường học điện chứ có phải mỗi điện lực đâu cụ .

butchikim

Xe ba gác
Chào các cụ,
Chả là cu con năm nay vào ĐH, bố thì có nghề điện, dự kiến cho cháu nộp hồ sơ vào ĐH Điện lực.
Khốn nỗi, nhiều thông tin không tốt về trường này, nay đăng đàn hỏi các cụ có thông tin hoặc kinh nghiệm, có nên học trường này ko ah?
Trường học chỉ một phần thôi, chả trường nào không có thông tin không tốt cả. Quan trọng cháu nó thích thì cho cháu nó học thôi.

vqpp

Xe tải
Trường học chỉ một phần thôi, chả trường nào không có thông tin không tốt cả. Quan trọng cháu nó thích thì cho cháu nó học thôi.
Buồn cái là cháu nó cũng ko có ý định rõ rệt! Chứ cháu mà thích ngành nào là bố mẹ nhíc ngay.

butchikim

Xe ba gác
Buồn cái là cháu nó cũng ko có ý định rõ rệt! Chứ cháu mà thích ngành nào là bố mẹ nhíc ngay.
Bọn trẻ là thế, mấy đứa dám nói ra thích gì đâu. Mấy đứa nhà cháu cũng thế, nhiều lúc muốn tư vấn cũng mệt.

Warren Buffet

[Tịch thu bằng lái]
Kinh nghiệm học thì cháu không biết nhưng sau học thì cháu thấy anh trèo cột điện nào cũng dùng Iphone 3 mắt đi đọc số điện nên có thể cụ bỏ qua cái phần đi học để lo cái phần hậu đại học là xong

Xechaybangcom

Xe điện
17-18 tuổi biết quái gì thích nghề nào, yêu nghề nào trừ một số quái nhân :D vì ở Việt Nam chúng nó đã được trải nghiệm công việc gì đâu mà có định hình cơ bản cái gì phù hợp với mình (à một số trường tư thục bây giờ thì gọi là có cho va chạm nghề nghiệp, nhưng cũng rất vớ vẩn thôi).
Cụ muốn con nó có ý định rõ rệt thì phải tâm sự với nó nhiều, muốn nó theo nghề điện thì phải truyền cảm hứng cho nó từ nhỏ, ví dụ như đưa nó đi theo, giải thích cái này cái kia liên quan đến điện...
Nhưng thôi, cái đó giờ cũng muộn rồi, cụ cứ mạnh dạn cho con nối nghề bố, rồi cho nó 1 năm "gap year" đi theo nghề của cụ và cho nó va chạm với 1 số nghề khác. Nếu sau 1 năm nó vẫn ok với nghề điện thì tiếp tục học, không thì thi lại, có vấn đề gì đâu.
Em cũng định cho con em 1 năm "gap year" đây, mà giờ dịch bệnh thế này không đi nước ngoài được, nhưng em đã kịp thủ thỉ với nó về công việc tương lai rồi, có khó khăn, có vất vả và có hy vọng :D

ThanhLong69

Xe tăng
Em thấy dân trong nghề điện có vẻ không coi trọng cái trường này lắm cụ ạ, theo họ đánh giá thì dưới tầm BK nhiều.

vqpp

Xe tải
17-18 tuổi biết quái gì thích nghề nào, yêu nghề nào trừ một số quái nhân :D vì ở Việt Nam chúng nó đã được trải nghiệm công việc gì đâu mà có định hình cơ bản cái gì phù hợp với mình (à một số trường tư thục bây giờ thì gọi là có cho va chạm nghề nghiệp, nhưng cũng rất vớ vẩn thôi).
Cụ muốn con nó có ý định rõ rệt thì phải tâm sự với nó nhiều, muốn nó theo nghề điện thì phải truyền cảm hứng cho nó từ nhỏ, ví dụ như đưa nó đi theo, giải thích cái này cái kia liên quan đến điện...
Nhưng thôi, cái đó giờ cũng muộn rồi, cụ cứ mạnh dạn cho con nối nghề bố, rồi cho nó 1 năm "gap year" đi theo nghề của cụ và cho nó va chạm với 1 số nghề khác. Nếu sau 1 năm nó vẫn ok với nghề điện thì tiếp tục học, không thì thi lại, có vấn đề gì đâu.
Em cũng định cho con em 1 năm "gap year" đây, mà giờ dịch bệnh thế này không đi nước ngoài được, nhưng em đã kịp thủ thỉ với nó về công việc tương lai rồi, có khó khăn, có vất vả và có hy vọng :D
Năm nào, nghỉ hè cũng cho cháu vào công trường, cho nhìn lò, nhìn máy... nhưng mà bác nói đúng, cháu chưa có trải nghiệm trừ TV và Youtube nên nó lúng túng, dẫn đến bố mẹ lúng túng theo.

vqpp

Xe tải
Kinh nghiệm học thì cháu không biết nhưng sau học thì cháu thấy anh trèo cột điện nào cũng dùng Iphone 3 mắt đi đọc số điện nên có thể cụ bỏ qua cái phần đi học để lo cái phần hậu đại học là xong
Ngành điện rộng lắm bạn ah, đọc công tơ thì anh công nhân ko học cũng đọc đc.

luongngoc

Xe tăng
Tiện các cụ nghành điện cho hỏi cái at đằng sau công tơ nhà e có 32a (c32) thì có xin nghành điện lắp cho cái to hơn VD 60a đc ko

Warren Buffet

[Tịch thu bằng lái]
Ngành điện rộng lắm bạn ah, đọc công tơ thì anh công nhân ko học cũng đọc đc.
À cháu fun thôi. Học ngành gì thì cũng được mà cụ. Ý cháu là đến các anh đi đọc số điện còn điều kiện như thế thì các vị trí khác thu nhập còn ngất ngưởng nên cụ chủ thớt cần gì phải lo việc học đại học của con cụ ý thôi

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Em thấy dân trong nghề điện có vẻ không coi trọng cái trường này lắm cụ ạ, theo họ đánh giá thì dưới tầm BK nhiều.
Vào được điện BK thì lại chả cần định hướng.
Nếu mà thấy chưa ưng điện lực thì ĐH Công nghiệp ngành Điện hay Tự động hóa cũng ổn cụ.

hoangncibm

[Tịch thu bằng lái]
Học yếu thì vào trường này. Nó từ cao đẳng điện lực lên.

cocsku

Xe cút kít
Tốt nhất là học bách khoa. Rồi ra làm điện lực

vqpp

Xe tải
Vào được điện BK thì lại chả cần định hướng.
Nếu mà thấy chưa ưng điện lực thì ĐH Công nghiệp ngành Điện hay Tự động hóa cũng ổn cụ.
Nếu theo ngành điện hay TĐH, trường nào xếp hạng cao hơn cụ nhỉ?

Hà Tam

Xe điện
Tiện các cụ nghành điện cho hỏi cái at đằng sau công tơ nhà e có 32a (c32) thì có xin nghành điện lắp cho cái to hơn VD 60a đc ko
Công tơ điện và avtomat (hay CB) là của ngành điện cấp cho người dùng, sau mấy thứ đó là của Bác, lắp cái CB 60A được. Mà hiện giờ ngành điện đang cải tạo lưới, lắp mới bằng công tơ điện tử, cho phép lắp CB đến 60A. Loại CB 32A là đi với công tơ cơ cổ điển, cả 2 dần bị thay thế rồi.

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Nếu theo ngành điện hay TĐH, trường nào xếp hạng cao hơn cụ nhỉ?
Tất nhiên số 1 là BK. Nhưng ngành điện BK lúc nào điểm thi cũng cao.
Đh CN được đánh giá khá hơn ĐL.
Còn ĐL thì gần bét. Gốc từ cao đẳng, ngành hẹp mở ra.
Còn Điện còn 1 mớ ở Giao thông, Mỏ địa chất... nhưng k nên.