[CCCĐ] Đà Lạt thành phố của "3 Không"...

CleoNguyen

Xe buýt
5 năm rồi em mới có dịp trở lại Đà Lạt các cụ ạ. Đà Lạt vẫn bình dị như xưa, có điều em thấy có chút tươi mới hơn
Nhân dịp săn được cái vé rẻ HN - ĐL của anh Jetstar, em bay chuyến sáng và có mặt tại sân bay Liên Khương lúc 9h sáng

4 ngày ở Đà Lạt, em đi lại một vài điểm chính. Con đường từ sân bay Liên Khương về trung tâm thành phố đẹp quá các cụ ạ, xanh mát, uốn lượn, trong lành. Ngồi trên con xe 16 chỗ mà em ước mình đang phượt xe máy thì tuyệt biết bao

thanhtps

Xe buýt
Cụ trung làm bên đài phát thanh hà nội à BTV phải kg ạ

quyenxo84

Xe điện
Website
anygard.vn
Keke. 3 không
Không đèn đỏ đèn xanh
Không điều hoà
Không xích lô
Phải không cụ

CleoNguyen

Xe buýt
Trên đường đi, bác tài tám chuyện rất rôm rả, và nhờ bác tài em mới rõ hơn về Đà Lạt - thành phố của 3 Không: không điều hòa, không đèn giao thông, không xích lô. Đây cũng là một nét rất đặc sắc mà không phải thành phố nào cũng có. Ngày trước, em ở một khách sạn nhỏ gần nhà thờ giáo xứ Mai Anh, em vốn thích bình yên nên lần này em đã chọn Reveto Villa - gần Thung lũng tình yêu để ở. Đây là một biệt thự nhỏ khá đẹp, tuy có hơi xa khu trung tâm nhưng được cái thoáng mát, chủ nhà thân thiện, phòng sạch, giá lại rất hạt dẻ. Có 200k/phòng/đêm. Nói chung là em ưng cái bụng các cụ ạ

.

Một vài hình ảnh về Reveto Villa

CleoNguyen

Xe buýt

CleoNguyen

Xe buýt
Em đến buổi sáng, nhận phòng, nghỉ ngơi, ăn trưa rồi em quốc bộ vào Thung lũng tình yêu. Trời ạ, 5 năm mới quay lại cảnh cũ người xưa mà lần này có nhiều cái tươi mới ghê

Ngày trước em vào chưa có món này, giờ đã có những chiếc khóa tình yêu vừa lãng mạn vừa ý nghĩa

Đà Lạt đỏng đảnh chợt nắng chợt mưa, vừa mới tới đây được một lát thì mưa luôn, cũng may cơn mưa thoáng qua rất nhanh​

CleoNguyen

Xe buýt
Giá vé tại Thung Lũng sau 5 năm tăng thêm có xíu. Hiện tại là 40k/vé. Vào đây tha hồ ngắm cảnh, chụp choẹt. Công nhận, họ phối cảnh đẹp quá các cụ ạ. Sau khi chơi chán ở Thung lũng tình yêu, em bắt taxi ra chợ đêm Đà Lạt chơi, tranh thủ ăn tối luôn. Khu ẩm thực ở chợ đêm Đà Lạt ăn dở vô cùng. Giá cũng không rẻ mà ăn chán kinh khủng. Em ăn suất cơm gà 45k mà cơm thì không hạt nào dính hạt nào, gà thì bở bùng bục. Hên xui là em không bị anh Tào đuổi. Đúng là phải rút kinh nghiệm xương máu cho những chuyến đi lần sau. Lang thang, em sà vào quán bánh tráng nướng. Một chiếc có thêm xúc xích như này là 15k/chiếc

Nói chung chợ đêm cũng không có gì đặc sắc, chủ yếu bày bán quần áo cũ, đồ len, giày dép, túi xách...Khoảng 21h, em bắt taxi về lại Reveto nghỉ ngơi. Lịch trình cho ngày hôm sau của em là sẽ đi Thiền viện trúc lâm, dinh Bảo Đại 3, đường hầm điêu khắc

Dinh Bảo Đại 3, giá vé 15k/vé

Đường hầm điêu khắc, giá vé vào cửa 40k/vé

Em đi thiền viện Trúc Lâm và nhảy cáp treo lên đồi Robin. Giá cáp treo 1 chiều là 50k, khứ hồi là 70k. Tại đây, em đã oánh chén bữa lẩu rau 49k/suất. Rau tươi, sạch và ngon kinh khủng, ăn rồi về cứ nhớ mãi thôi

CleoNguyen

Xe buýt
Thiền viện ấn tượng bởi 5 không. Các cụ biết đó là gì không? 5 không ở thiền viện là:
+ không thu phí bến bãi (cái này các bài tài thích lắm)
+ không ăn xin
+ không thùng công đức
+ không bán hàng rong
+ không vé vào cổng

Sau một ngày lang thang 3 điểm trên, em lại quay về lê lết ở chợ Đà Lạt. Lần này em rút kinh nghiệm, em tìm đến quán cơm Cường Thiên Hương để ăn. Đồ ăn khá ổn, giá cũng hợp lý. Nói chung là em ấm cái bụng hơn. Taxi từ chợ đêm Đà Lạt về chỗ em ngự là 64k. Đêm Đà Lạt khá lạnh các cụ ạ, tuy không rét như mùa đông miền bắc nhưng cũng đủ để co ro trong áo khoác. Cụ nào chưa có gấu, tà lưa được em nào cứ chịu chơi đưa em ấy lên Đà Lạt xơi mật trước đảm bảo cứ gọi là tuyệt cú mèo. Không khí lãng mạn, cảnh sắc hữu tình, phê liền và khi về là em ấy sẽ không chê :D

Sáng hôm sau, em tiếp tục hành trình chinh phục Langbiang. Cung đường lên đỉnh Lang vòng vèo, uốn lượn. Em ngồi trên con xe U - oát xanh lè này mà cứ gọi là nhảy chồm chồm. Công nhận các anh tài ở đây tay lái lụa dã man, đường nhỏ, khúc cua như vậy mà tốc độ chỉ có tăng không có giảm. Vèo phát đã thấy lên tới đỉnh rồi. Đi xe Oát, cứ 50k/người

Chỉnh sửa cuối:

CleoNguyen

Xe buýt
Rời Langbiang, em vào vườn hoa thành phố. Em là người không thích hoa hoét gì cả, mà khi vào đây em cũng cảm thấy bị choáng ngợp bởi quá nhiều hoa đua sắc. Các mợ mà lạc vào đây em cá không muốn về

á

á

Giá vé vào cổng là 30k​

CleoNguyen

Xe buýt
Sau khi rời khỏi vườn hoa thành phố, em còn đu được vài chỗ: biệt điện Trần Lệ Xuân, dinh I, ga xe lửa, chùa Linh Phước, nhà thờ Domain (giáo xứ Mai Anh). Chuyến đi của em khá là tốt đẹp. Em sẽ tổng kết chuyến đi bằng một vài review + hình ảnh minh họa

Chia sẻ một vài kinh nghiệm đi Đà Lạt của cá nhân em. Xin nhấn mạnh là chỉ của riêng cá nhân em thôi nhé

1. Ăn - ở - mua sắm

Reveto Villa

+ Reveto Villa (gần Thung lũng tình yêu): phòng đẹp, giá rẻ (200k/phòng), cô chủ thân thiện, nhân viên tận tình. Nhà nghỉ có hẳn 1 kệ các truyện tranh nổi tiếng như 7 viên ngọc rồng, Dấu ấn rồng thiêng, Tepi.... cho khách mang lên phòng đọc nếu bị mất ngủ khà khà, phục vụ đồ uống càfe 15k - 18k/cốc

Bánh tráng nướng

+ Bánh tráng nướng: Nên ăn thử. Có nhiều vị để kết hợp, giá hạt dẻ từ 10k trở lên

Bánh dứa

+ Bánh dứa cuộn: Kinh khủng. Em ăn thử mà không nuốt hết một cái, dù nhìn hình thức khá hấp dẫn. Vị mặn măn, ngọt ngọt rất khó ăn

+ Ốc và cơm khu ẩm thực chợ Đà LẠt: Những món ăn kinh khủng nhất trong chuyến đi

Quán Như Ý

+ Quán ăn Như Ý: Nhà hàng nhìn sạch, đẹp, nhưng đồ ăn vừa mắc vừa dở. Ăn nồi lẩu 290k (chỉ có nước không), gọi kèm thêm các đồ linh tinh rồi mà đói vẫn hoàn đói. Túm lại nếu không muốn mất tiền và ra về với cái bụng rỗng thì đừng chọn nhà hàng này

Cửa hàng Ngọc Bích

+ Mua đồ mang về: Cửa hàng Ngọc Bích đối diện Thung lũng tình yêu bán đa dạng các loại mứt, kẹo, trà, nước hoa quả. Giá thành như các cửa hàng khác nhưng chất lượng có vẻ tốt hơn

+ Chợ đêm ĐL: mặt hàng chủ yếu là đồ len bình dân, hoa quả, rau củ, mứt, nước hoa quả. Đồ ăn đêm thì có bánh tráng nướng, sữa đậu nành. Không có nhiều thứ để mua sắm hay ăn uống. Đặc biệt, ĐL có dịch vụ viết tên lên hạt gạo và vẽ chân dung trên gỗ. Giá cho một bức là 100k (tranh bé) và 150k (tranh to)

+ Hồng giòn: Có hai loại là không hạt và có hạt, giá từ 5k - 10k/kg (rẻ kinh khủng mà ăn lại vừa ngon vừa ngọt). Có thể mua ở khu vực chợ đêm Đà Lạt

Các điểm du lịch

+ Thung lũng tình yêu:
Càng đi sâu khung cảnh càng đẹp

+ Dinh Bảo Đại 3: Nên chịu khó nghe hướng dẫn viên nói về cuộc đời của vị vua gắn liền với con số 13 đầy ấn tượng

+ Dinh Bảo Đại 1: Dinh này mới khai trương nên được trang trí và bày biện rất đẹp. Có nhiều không gian để chụp ảnh và ngắm cảnh

+ Nhà thờ giáo xứ Mai Anh: Khá đẹp, có thể vào tham quan kiến trúc và các mợ có thể mua đồ len ngay phía dưới

+ Lang Biang:
Cảnh từ trên núi nhìn xuống đẹp và choáng ngợp. Cung đường leo núi phê kinh

+ Thiền viện Trúc Lâm: Sướng nhất là ngồi cáp treo lên đồi Robin, ngắm cảnh phía dưới đúng là mát nhãn

+ Chùa Linh Phước (chùa Ve Chai): chùa to, rộng và rất đẹp. Tất cả các công trình được ốp bởi các mẩu gốm, sứ màu sắc khác nhau rất bắt mắt. Nên đến đây để tham quan tượng Quan Âm bồ tát lớn nhất VN và tham quan 12 tầng địa ngục (free)

+ Biệt điện Trần Lệ Xuân (cục Lưu trữ quốc gia 4): Bề ngoài không có gì đặc biệt nhưng bên trong chứa rất nhiều những tài liệu về gia đình họ Ngô và người đàn bà dị tướng Trần Lệ Xuân. Vườn hoa Nhật Bản của biệt thự này cũng rất đẹp

+ Hầm điêu khắc: Nên đến để ngắm những công trình kiến trúc vô cùng độc đáo được làm từ đất đỏ bazan

+ Ga xe lửa Đà Lạt: Nên ghé để ngắm kiến trúc nơi đây

+ Trường Cao đẳng SP Đà Lạt: kiến trúc ấn tượng vô cùng, nên ghé cho biết​

CleoNguyen

Xe buýt

haivinhvungtau

Xe buýt
Cụ không thử chạy ra đèo omega, đoạn đi qua rừng nguyên sinh ấy. Cụ đi một lần chắc không quên được

matiz99

Xe tải
Đà Lạt có vẻ đẹp hơn nhiều qua lời văn và ảnh của cụ.Chúc mừng cụ đã có chuyến đi ý nghĩa!

vneseman

Xe lăn
Đà Lạt - đã 9 năm rồi em chưa quay lại...

CleoNguyen

Xe buýt
Cụ không thử chạy ra đèo omega, đoạn đi qua rừng nguyên sinh ấy. Cụ đi một lần chắc không quên được
đợt này em đi còn thiếu nhiều điểm cụ à, e hi vọng có dịp khác quay lại, e khoái phượt bằng xe máy, chứ bữa rồi e đi ô tô nên không ngắm đèo ngắm thác cụ a

CleoNguyen

Xe buýt

CleoNguyen

Xe buýt
Đà Lạt - đã 9 năm rồi em chưa quay lại...
E thấy Đà Lạt đẹp hơn xưa cụ à, 5 năm trước e tới hồ Xuân Hương đang nạo vét cạn nước, giờ cũng khá thơ mộng

vietran

Xe ba gác
Cụ chủ chụp ảnh rất đẹp, Đà lạt đẹp hơn dưới góc máy của cụ.

CleoNguyen

Xe buýt