cứu em với các cụ.quạt két nước Mazda 323 dở chứng

zaiquang

Xe đạp
tình hình là dạo này không hiểu sao cái quạt két nước con Mazda 323 đời 97 của em nó dở chứng.bình thường thì như trước đây khi máy nóng nó sẽ tự chạy.nhưng mà bây giờ nó lại không tự chạy dc nữa.em phải lấy tay ... quay mồi cho nó thì nó mới chạy dc.sau đó khi máy hạ nhiệt độ nó lại dừng lun.mún nó chạy lại phải mồi.hix.điên cái đầu quá rùi.các cụ có ai bít nó bị bệnh gì giúp em với

peroxide

Xe buýt
cụ hạ quạt két nước xuống, tháo cánh quạt ra, cụ kiểm tra cái củ đen như cái bát úp ngược. Nếu vệ sinh xong, cụ lắp cái cánh vào và đấu thẳng vào cực âm dương ắc quy. Nếu nó tự chạy thì ok, nếu nó kô tự chạy thì mời cụ lên chợ trời. Để cẩn thận hơn, cụ nhớ gara họ tư vấn hoặc mua hộ cho cụ. Năm ngoái họ lấy 300k tính cả công, năm nay chắc là hơn.

zaiquang

Xe đạp
thanks cụ! em đã tháo ra và thử như cụ nói.nó vẫn chạy ổn.thế nhưng mà khi lắp vào thì nó lại cứ phải mồi thì mới dc.bực thế cơ chứ.có khi phải thay thật rồi.nhưng mà em ở mãi Quảng Ninh cụ ah.phải đến gara đặt hàng thôi

ifa50w

Xe buýt
ko cụ đấu cho chạy trực tiếp đi.

zaiquang

Xe đạp
em thấy đấu trực tiếp không ổn lắm cụ ah.để hum nào rỗi em tháo ra vệ sinh lại xem sao.nếu không dc thì phải thay thôi.mình không mất tiền thì lo gì.lái xe cơ quan mà.hà hà

sâm-linhchi-HQ

Xe máy
em thấy đấu trực tiếp không ổn lắm cụ ah.để hum nào rỗi em tháo ra vệ sinh lại xem sao.nếu không dc thì phải thay thôi.mình không mất tiền thì lo gì.lái xe cơ quan mà.hà hà
xe cơ quan thì cụ cứ thay cái mới đi cho yên tâm ko nó lại dở chứng giữa đường thì lại khổ cụ ạ

Liuba

Xe buýt
Trước hết bác nên tháo mô tơ quạt ra vệ sinh cái đã, rồi tính tiếp...
Nếu đấu ngoài vẫn chạy bình thường (ko cần trợ lực bằng tay), mà đấu vào đường dây bị lỗi thì chắc chắn là do hệ thống điện của xe bác. Vậy thì em đoán có thể là những món này:
- Dây điện cấp cho quạt bị xơ, tướt, hở... dẫn đến trở lớn;
- Công tắc nhiệt chập chờn...
- Relay đóng/ngắt quạt chập chờn hoặc trở lớn.
Bác cố gắng mò xem nguyên nhân chính xác từ đâu để xử lý. Nếu mò ko ra thì có cách khác là: Câu cho em nó 1 đường điện riêng, có relay riêng, chỉ sử dụng lại cái công tắc nhiệt (nếu nó ko hỏng) để điều khiển relay bật quạt khi nóng nước.
Chúc bác thành công!

Chỉnh sửa cuối:

taota

Xe đạp
tết năm ngoái ông anh CAP em chơi cũng bị đứt cả rây cua roa nữ cơ mà phải gió đúng 30 tết em phải đi kéo về các cụ chú ý ình như dây này của 323 rất kém thì phải

bagiahuhu

Xe buýt
Đấu trực tiếp thì chạy, đấu qua mạch điện thì phải mồi mới chạy chứng tỏ trên mạch bị sụt áp quá lớn, cần kiểm tra dây điện từ rơ le đến quạt, tiếp xúc tại rơ le, tiếp xúc tại giắc cắm...chắc chỉ thế thôi.

zaiquang

Xe đạp
dây cam của em chạy 2 năm rùi chưa thay.hum trước xin sếp cho thay rùi mà chưa có thời gian.cụ nói vầy làm em thấy lo lo.sắp tết rồi,cuối năm đi nhìu.nó mà nằm đường là chết em

zaiquang

Xe đạp
hôm nay lại thấy nó tự chạy được rồi các cụ ạ.chắc tại tiếp xúc kém nên chập chờn rùi.lại phải vệ sinh lại thôi.cám ơn các cụ đã nhiệt tình