Cứu em ............ Lac CDX

Lac CDX 1.8

Xe điện
Không hiểu sao hôm nay cái đèn báo sự cố xe em tự nhiên nó bật màu vàng, mà không thấy báo thêm lỗi ở đâu nữa :102:
Em đang đi bình thường, không làm hay sửa chữa gì cả :^)
Dầu thì mới thay, xăng, nước mát máy ... đổ đầy, xe vẫn chạy bình thường :'(
Em kinh quá, các bác nào biết giúp em với, em sẽ (b)(c)(b)

tetsu

Xe tăng
Đèn báo sự cố là đèn nào thế cụ ơi, nó hình gì ạ:102:.
Em chưa bị bao h nên k biết. E tưởng nó báo lỗi thì báo code bao nhiêu đấy lên màn hình thôi chứ nhể

Lac CDX 1.8

Xe điện
Đèn báo sự cố là đèn nào thế cụ ơi, nó hình gì ạ:102:.
Em chưa bị bao h nên k biết. E tưởng nó báo lỗi thì báo code bao nhiêu đấy lên màn hình thôi chứ nhể
Nó báo cái đèn màu vàng giống cái bộ khóa van nước ấy :102: em không biết tả thế nào:'( Em xem hướng dẫn sử dụng nó nói đấy là đèn báo có sự cố :'(

wanacar

Xe máy
Nó báo cái đèn màu vàng giống cái bộ khóa van nước ấy :102: em không biết tả thế nào:'( Em xem hướng dẫn sử dụng nó nói đấy là đèn báo có sự cố :'(

Cái đầu tiên bên trái từ dưới lên hả bác?

- Nó sẽ bật vàng, nhấp nháy, sau khi khởi động thì nó tắt....

Sky888

Xe hơi
Website
quyhoachduan.com.vn
Đó là đèn hiệu báo lỗi máy . Nếu bác mới chỉ bật khóa điện lên mà đèn sáng thì không sao , còn nếu nổ máy rồi mà nó vẫn sáng thì bác phải đi kiểm tra ngay .

Lac CDX 1.8

Xe điện
Đó là đèn hiệu báo lỗi máy . Nếu bác mới chỉ bật khóa điện lên mà đèn sáng thì không sao , còn nếu nổ máy rồi mà nó vẫn sáng thì bác phải đi kiểm tra ngay .
Xe em nổ máy xong nó cứ báo vàng, không tắt đi bác ạ.
Sáng nay em mang xe đi kiểm tra ở hãng, nó bảo xe CDX chưa có test phần mềm, cứ thế mà đi nếu hỏng hóc gì thì đắp chiếu lại :102::102:
Tháng 4 mới có phần mềm test :'(
Chắc phải đi liều thôi, Tết nhất đến nơi rồi, nó mà hỏng thì ... :102::102:

vitgia78

Xe tăng
Website
banle24.com
Bác thử mang ra gara thay loại dầu khác xem sao, hoặc là thay lọc dầu

hung0406

Xe buýt
cháu cũng bị y như bác chủ thớt vậy nhưng khoảng một tuần sau nó tự mất chẳng hiểu sao nữa lac se

Lacet_ti

Xe container
Bác mở tap lo ra, đèn nào sáng thì vặt đi là hết:)):))

wanacar

Xe máy
Xe em nổ máy xong nó cứ báo vàng, không tắt đi bác ạ.
Sáng nay em mang xe đi kiểm tra ở hãng, nó bảo xe CDX chưa có test phần mềm, cứ thế mà đi nếu hỏng hóc gì thì đắp chiếu lại :102::102:
Tháng 4 mới có phần mềm test :'(
Chắc phải đi liều thôi, Tết nhất đến nơi rồi, nó mà hỏng thì ... :102::102:
Không đâu bác, khi nào hiện hình cái xe có cái mỏ-lết thì mới sợ hơn....

Laceti2010

Xe tăng
theo em biết đó là lỗi "Check Engine" một số dòng DW cũng đã bị lỗi này liên quan đến hệ thống xả khí thải của xe.

Laceti2010

Xe tăng
theo em biết đó là lỗi "Check Engine" một số dòng DW cũng đã bị lỗi này liên quan đến hệ thống xả khí thải của xe.
đây là lỗi của xe bạn bạn phải chờ có thiết bị để fix lỗi này hoặc ngày xưa mình có anh bạn chạy nubira bị lỗi này rồi

Why my Check Engine light comes on?

All modern vehicles have a computer or the ECM (Electronic Control Module) that controls the operation of the vehicle powertrain (the engine and transmission). The main purpose of this is to keep the engine running at top efficiency with the lowest possible emissions. With constantly growing demands for better fuel economy and new strictest emission regulations it's not very easy to achieve. The engine parameters need to be constantly and precisely adjusted according to various conditions such as speed, load, engine temperature, gasoline quality, ambient air temperature, road conditions, etc. That's why today's cars have much more electronics than in early days - there is a large number of various sensors and other electronic devices that help the vehicle computer or ECM to precisely control the engine and transmission operation and monitor emissions.
The vehicle computer system has self-testing capability. When the computer senses that there is a problem with some of the components it stores the correspondent trouble code(s) in its memory and lights up the "Check Engine" or "Service Engine Soon" light to tell you that there is a problem and your car needs to be looked at.
The engine computer or ECM
To properly diagnose what is wrong, you need to take your car to a mechanic or a dealer. The technician at the dealership or a garage will then hook up the scanner to the car computer and retrieve the stored trouble code(s). Then he (she) will look it up in the service manual provided by a car manufacturer. The service manual contains the list of possible codes (about few hundreds) and describes what each code means and what needs to be tested. The code itself doesn't tell exactly what component is defective - it only indicates where to look, what engine parameter is out of normal range. The technician will have to perform further testing to pinpoint a defective part.

Tại sao ánh sáng Kiểm tra động cơ của tôi đến ngày?

Tất cả các phương tiện hiện đại, có một máy tính hoặc các ECM (Electronic Control Module) để kiểm soát các hoạt động của powertrain xe (động cơ và truyền dẫn). Mục đích chính của việc này là để giữ cho động cơ chạy ở hiệu quả đầu với lượng phát thải thấp nhất có thể. Với nhu cầu không ngừng phát triển cho nền kinh tế nhiên liệu tốt hơn và các quy định chặt chẽ khí thải mới nó không phải rất dễ dàng để đạt được. Các thông số động cơ cần phải được liên tục và chính xác điều chỉnh theo điều kiện khác nhau như tốc độ, tải trọng, nhiệt độ động cơ, chất lượng xăng, nhiệt độ không khí xung quanh, điều kiện đường xá, vv Đó là lý do tại sao ngày hôm nay của chiếc xe có thiết bị điện tử nhiều hơn trong ngày đầu - đó là một số lượng lớn các cảm biến khác nhau và các thiết bị điện tử khác có thể trợ giúp của máy tính hoặc ECM xe để kiểm soát chính xác động cơ và hoạt động truyền tải và phát thải theo dõi.
Hệ thống máy tính của chiếc xe có khả năng tự kiểm tra. Khi các giác quan máy tính rằng có một vấn đề với một số thành phần nó cửa hàng mã rắc rối phóng viên (s) trong bộ nhớ và đèn chiếu sáng của nó lên các "Check Engine" hoặc "Service Engine Soon" ánh sáng cho bạn biết rằng có một vấn đề và xe của bạn cần được xem xét.
Các máy tính của động cơ hoặc ECM
Để chẩn đoán đúng những gì là sai, bạn cần mang xe đến một cơ khí hoặc một đại lý. Các kỹ thuật viên tại các đại lý hoặc một nhà để xe sau đó sẽ treo lên các máy quét vào máy tính của chiếc xe và lấy code khó khăn được lưu trữ (s). Sau đó, ông (bà) sẽ xem xét nó trong hướng dẫn sử dụng dịch vụ cung cấp bởi một nhà sản xuất xe hơi. Các dịch vụ hướng dẫn sử dụng có chứa danh sách các mã có thể (khoảng vài trăm) và mô tả những gì mã mỗi phương và những gì cần phải được kiểm tra. Mã chính nó không biết chính xác những gì thành phần là khiếm khuyết - nó chỉ cho thấy nơi để xem xét, điều gì là tham số động cơ trên mức bình thường. Các kỹ thuật viên sẽ phải thực hiện kiểm tra thêm để xác định một phần khiếm khuyết.
Em nhờ google dịch hộ(b)

Laceti2010

Xe tăng
đây có captiva cũng bị lỗi này rồi http://www.vnexpress.net/Comment/2009/08/3B9BD5D3/?p=1

và đây có một bài về lỗi này nữa bạn ạ
Ý nghĩa đèn 'check engine'
Dưới đây là phiên bản cache tại địa chỉ: http://vnexpress.net/GL/Oto-Xe-may/2007/09/3B9FA935/
Chuyên sửa chữa Pin LAPTOP
BÁN HYUNDAI PORTER 1,25T VÀ CÁC LOẠI XE NHẬP HYUNDAI TỪ 2,5T ĐẾN 11T
CÔNG TY VỆ SINH MÔI TRƯỜNG SỐ 1 HÀ NỘI 0985885985
TQ = DDC Macbook Pro MB990 : giá shock : 1240$ (Hàng New, nguyên Seal, Bảo hành ...
Bán Nokia N85 Hàng Công Ty mới 98%,Full Box,BH 10 Tháng giá 3tr8 - 3.800.000 VNĐ
Chuyên cung cấp các loại Vải nhám, giấy nhám, nhám cuộn, nhám tờ, vải nhám vòng
CÔNG TY VỆ SINH MÔI TRƯỜNG SỐ 1 HÀ NỘI 0985885985
Bán ô tô Honda CRV, Civic Model mới nhất 090 425 4250
Phân phối laptops - notebooks, máy in laser, máy in kim, CPU AMD - ... - 7.700.000 VNĐ
CHO THUÊ - SỬA CHỮA MÁY PHOTOCOPY SIÊU RẺ*
Cung cấp các kênh truyền hình chất lượng cao
LINH KIỆN MÁY TÍNH RẺ NHẤT TP.HCM -CTY TNHH TÂN MỸ HUỆ (http://www.vatgia.com/ta ...
NỘI THẤT HÒA PHÁT - TỔNG ĐẠI LÝ CẤP 1 - 536 Trường Chinh - 7.480.000 VNĐ
THIẾT KẾ WEBSITE ĐẸP - CHUYÊN NGHIỆP TẠI HỒ VIỆT
Bán xe Meedercs Benz
Đăng rao vặt miễn phí cho hàng triệu người xem

Khi tín hiệu này sáng, có nghĩa động cơ đã bị lỗi, liên quan đến thông số vận hành hoặc thành phần cơ học. Cách tốt nhất để xử lý là mang xe tới các garage để đọc lỗi và tìm phương pháp sửa chữa.

Chỉ là một đốm sáng trên bảng đồng hồ nhưng chiếc đèn "check engine" khiến không ít người cảm thấy lo lắng. Khi sáng, một thông điệp lạnh lùng hiện lên "Check engine - Kiểm tra động cơ" hay lịch sự hơn là "Service engine soon - bảo dưỡng động cơ sớm".

Do quá ngắn gọn nên tài xế không biết lỗi nằm ở đâu. Ngay cả với thợ lành nghề hay kỹ sư cao cấp, việc chẩn đoán chính xác là điều không thể. Chỉ có máy tính biết sự cố xảy ra với bộ phần nào.
Ý nghĩa đèn check engine
Đèn báo sự cố động cơ "Service engine soon". Ảnh: Andybrand.

Nguyên nhân khiến đèn "check engine" sáng bắt nguồn từ những lỗi động cơ. Mỗi động cơ hiện đại có hàng tá cảm biến, làm nhiệm vụ thu thập thông tin, đưa về cho bộ xử lý trung tâm ECM. Khi mất tín hiệu từ cảm biến hoặc các giá trị thu được vượt quá điều kiện cho phép, ECM quy về chế độ lỗi và đèn “Check Engine” hay “Service Engine Soon” sẽ sáng để báo hiệu cho người lái biết.

Đèn này cũng sáng khi các thành phần cơ học bị mất kiểm soát. Những lỗi đó được ECM đưa vào bộ nhớ, các kỹ thuật viên chỉ cần truy vấn bộ nhớ này là có thể biết được nguyên nhân hỏng hóc, thông qua thiết bị đọc mang tên OBD II. Mỗi bộ OBD II có phần mềm tương thích, chứa thông tin của rất nhiều mẫu xe. Khi kết nối với ECM, OBD II sẽ phân tích các mã số và thể hiện trên màn hình.

Tuy nhiên, các thông tin thu được không nói chính xác thiết bị nào cần phải thay mà chỉ cho hướng giải quyết. Các kỹ thuật viên phải kiểm tra chi tiết mới có thể tìm ra nguyên nhân thực sự.

Những mã lỗi thông thường hiển thị trong bộ ECM như P0133 có nghĩa cảm biến oxy chậm trả lời tín hiệu, hoặc cũng có thể do cảm biến tốc độ dòng không tốt, hay có thể cảm biến hỏng, bộ góp khí thải bị rỉ...Đây là những thông số quan trọng, đảm bảo cho động cơ hoạt động bình thường. Vì vậy, nếu lỗi này không được kiểm tra và sửa chữa sớm sẽ ảnh hưởng rất lớn tới động cơ.
Ý nghĩa đèn check engine
Đọc lỗi từ bộ xử lý trung tâm ECM của xe Mazda. Ảnh: Mazda6tech.

Khi đèn "check engine" sáng, không ít tài xế cảm thấy khó xử. Tuy nhiên, theo các chuyên gia thì nếu xe không gằn máy, khó khởi động hay phun khói, bạn hoàn toàn có thể vận hành bình thường, trước khi đưa xe tới garage để sửa. Một lưu ý là trên vài dòng xe, đèn này sẽ nháy sáng hoặc chuyển sang đỏ khi vấn đề trở nên nghiêm trọng. Vì vậy, hãy ngừng sử dụng và mang xe đi sửa ngay khi có thể.

Lời khuyên ở trên chỉ giúp người sử dụng yên tâm sử dụng chứ không nói tới việc bỏ qua tín hiệu đó. Bởi chỉ cần một lỗi nhỏ, nếu để lâu ngày, động cơ làm việc sẽ kém hiệu quả và sự cố ngày càng trầm trọng hơn.

Một sai lầm nữa là do quá sốt ruột mà không ít tài xế tìm cách tắt đèn này bằng cách ngắt nguồn. Tuy nhiên, do lỗi nằm ở bộ phận khác nên dù tắt đèn, nó vẫn còn và tiếp tục gây ảnh hưởng tới động cơ. Đèn cảnh báo chỉ là thông tin cuối cùng thông báo cho người sử dụng.

Chẳng hạn như ở các nước phát triển, khi xuất hiện lỗi mang mã P0420 - bộ trung hòa khí thải bằng xúc tác hoạt động dưới ngưỡng cho phép, khách hàng có thể mang nó tới hãng để bảo hành. Nhưng nếu tắt đèn "check engine" thì dù đèn không còn, bộ trung hòa xúc tác vẫn tiếp tục bị bẩn và kết quả, họ có thể phải bỏ ra tới 1.000 USD để thay mới.

Ngoài ra, việc cắt nguồn có thể làm mất các thông số vận hành của động cơ và khi đóng điện trở lại, lỗi vẫn còn và chắc chắn đèn "check engine" vẫn sáng.

luongvuitinh

Xe đạp
bạn kiểm tra dầu máy xem, xe mình cũng bị như vậy. và phát hiện ra là bọn nhân viên GM Phạm Hùng thay dầu cho mình vượt quá chỉ số MAX trên thanh thăm dầu. Tiêu chuẩn đổ dầu là 3,7lit. Ko hiểu có bị thay phớt nữa không???

Lac CDX 1.8

Xe điện
bạn kiểm tra dầu máy xem, xe mình cũng bị như vậy. và phát hiện ra là bọn nhân viên GM Phạm Hùng thay dầu cho mình vượt quá chỉ số MAX trên thanh thăm dầu. Tiêu chuẩn đổ dầu là 3,7lit. Ko hiểu có bị thay phớt nữa không???
Cảm ơn bác, hôm qua em đi thay lọc dầu xong khoảng 3 tiếng thì thấy hết báo lỗi :102: Chắc tại do lần trước khi thay dầu 1000km em không thay được lọc dầu (do gara không có loại đó), em chủ quan cứ nghĩ không sao :21:
May quá, em chỉ sợ nó bị lỗi ở máy :'(:'(

trunghieu27

Xe tải
Hề hề, thế là ngon rồi. Lac thật thông minh các bác nhể (b)

cukiss

Xe điện
Không đâu bác, khi nào hiện hình cái xe có cái mỏ-lết thì mới sợ hơn.... hehe(l)(b)

vitgia78

Xe tăng
Website
banle24.com
Cảm ơn bác, hôm qua em đi thay lọc dầu xong khoảng 3 tiếng thì thấy hết báo lỗi :102: Chắc tại do lần trước khi thay dầu 1000km em không thay được lọc dầu (do gara không có loại đó), em chủ quan cứ nghĩ không sao :21:
May quá, em chỉ sợ nó bị lỗi ở máy :'(:'(
Ơ thế em nói đúng à? :69:
Trước đây xe tải Hyundai nhà mẹ vợ em cũng bị lỗi thế này, thỉnh thoảng hiện "Check Engine" không hiểu nguyên nhân, về sau bên bán hàng bảo thay lọc dầu thì hết.

auto_vn911

Xe máy
@ lacet ti: po tay cho bác luôn. lâu lâu đọc vài dòng của bác mà thấy mình cười thật sản khoái, cảm ơn bác.
cái đèn check bào thì kiểm tra bằng máy scan là biết ngay mà. nếu k có máy thì test bằng tay tại cổng conector đọc code rồi tra mã code thì biết cái nào hỏng thôi, chẳng lẽ nó cảnh báo hệ thống thắng bị vấn đề mà để vậy đi à????
cái này thì gara nào cũng làm dc, chẳng lẽ k có máy là k sữa dc a??? po táy, bác ghé qua em kiểm tra free cho bác, rồi bác chạy qua hãng bảo nó thay cho bác cái đó. chứ chờ phần mềm về thì khi đó mình k cần phần mềm nữa mà cần phần cứng mất đây bác ui!